PDA

View Full Version : Ai rành về các giọng nam...siêu cao này thì vào đây nhé ^^

nhattan_lam
21-07-2010, 11:56 PM
dù đã luyện dc âm vực lên đến C5 nhưng tôi vẫn thấy...ngứa ngứa khi khi nghe các giọng nam cao này. tôi tự hỏi , họ pha giọng bằng cách gì để lên cao mà vẫn thoải mái , đẹp , âm vực rông ngang bằng nữ.
trước tiên là nước ngoài
bài kinh điển cho loại giọng này là : She's gone

[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]
1 ca sĩ mới nổi qua cuộc thi american idol cũng hát kiểu này

xem âm vực của anh này từ thấp lên cao. chậc , k ngán 1 note nào

đến châu Á :
xem 2 ca sĩ philippin đọ giọng . hát cùng bài ,cùng tone , mà....khác giới tính. anh chàng đó làm thế nào mà bắt dc note nữ cao chót vót đó?

Việt nam mình hoàn toàn có thể hát như vậy. (nhiều người hát được nữa là đằng khác)
1 bạn nghiệp dư hát trên sannhac cover lại bài she's gone
band rock ngũ cung có vocal hiệp hát cực cao
tôi vẫn thắc mắc hoài là họ làm thế nào để chuyển giọng điêu luyện thế. ngay cả các nam cao của thế giới như paravoti , andrea hát lên cao cũng tới D5 là cùng. mà nghe rất nén và vất vả. tong khi lọai giọng này lên rất thoải mái , mở vòm ở âm khu từ A4 ->A5 . thậm chí có người lên dc cả c6.
tôi vẫn ,ê nhất là bài này . dù k cao = các bài hát kinh điển như she's gone. nhưng tôi vẫn...lạy 5 lạy ở khúc: (- 2:12)
Minh` tôi vơi' nỗi ưu phiền
TRông về nơi xa
MƯa vẫn rơi bên em
Chợt tôi trông thấy nụ cười
Trong anh' mắt em..... oh oh ...
phần tôi khoái nhất :
hát live...còn cao hơn (coi khúc 4:10) . mà lên thành giọng khàn rất ngọt.

đó là chưa kể còn những band, ca sĩ nghiệp dư khác cũng có vocal chót vot thế >"<
Ngoài ra ở nữ cũng có kiểu hát này
điển hình là thí sinh american idol : siobhan magnus
(coi ở khúc kết bài)

Nếu bạn nào rành về cách chuyển giọng này thì chỉ mình nhé . xin cám ơn

spiritmoon2008
22-07-2010, 04:50 AM
Cái opera chị vd đó là hát falsetto - countertenor - male soprano mà :D e nghĩ nhattan_lam muốn hỏi về giọng thật..
Việc luyện tập để mở rộng âm vực chắc chắn là có, nhưng chỉ mở rộng được đến 1 giới hạn thôi.. Giới hạn thế nào thì tùy từng người.. bẩm sinh..!
Mình giới thiệu 1 giọng ca rất rất nghiệp dư ở sannhac.com & yeucahat, đó là jollyjoker.. Giọng ca & xử lý rất thô sơ, nhưng chất giọng cao đó là bẩm sinh mà có.. Nếu được qua luyện tập, cày cuốc chăm chỉ thì mình nghĩ còn cao hơn được nữa ^^!
P/S: cái whistle register e có tập thử mà giống bị ai bóp cổ quá :)) àh ko, giống con gì bị cắt tiết hơn =)) mình khuyên các bạn nam thử thì thử chứ đừng áp dụng nó vào bài nào nhé :P

nhattan_lam
22-07-2010, 12:56 PM
em k hỏi cái whisle với giọng mariah , giọng couter tenor. cái em muốn nói là các anh này làm thế nào để chuyển giọng lên âm khu cao này mà vẫn như là hát bình thường , mắc dù giọng bản năng k coa vậy . đến cả paravotie hát cũng k thấy cao như vậy >"<
mà thấy rõ : mariah lên cao nghe rất bình thường . giọng ngực bình thường . nhưng ssiobhan có vẽ sử dụng kỹ thuật gì đó vì rõ ràng em thấy giọng bản năng của siobhan k cao thềoang có 1 kỹ thuật pha vào

spiritmoon2008
22-07-2010, 01:45 PM
Thì kỹ thuật cũng chỉ có từng đó thôi chứ.. lên cao tới đâu thì tùy bản chất của từng giọng.. chứ có cách nào mà luyện đc từ âm khu bass lên tenor1 thì ng` ta đã đưa vào giáo trình & âm nhạc đâu còn cần năng khiếu nữa, thanh nhạc đâu còn cần chất giọng :(
Vì chất giọng khác nhau nên mình nghĩ mỗi người, ở mỗi âm vực khác sẽ có cách xử lý khác nhau.. Bản thân mình ở cùng 1 âm vực nhưng mỗi bài lại thích hát 1 kiểu.. Có lúc lên cao thì bạch thanh, lúc thì trán, lúc lại pha :)) nói để ví dụ về cách xử lý thôi nha, chứ mình xử lý thì bản năng & tệ hại lắm :))

TH
22-07-2010, 04:18 PM
bữa trước em có gặp một đứa bạn hình như luyện thanh đâu được vài năm
giọng em là baritono còn giọng của đứa bạn em là giọng bass
nó sử dụng kỹ thuật giọng pha hát cao hơn cả em làm em theo đuối luôn
chắc cũng lên cỡ tenor đấy

hiepga_12
22-07-2010, 08:15 PM
Bản chất giọng là Terno mà không biết sử dụng hơi thở thì chỉ là terno rởm, có khi còn chưa qua nổi notte lá :D.

nhattan_lam
22-07-2010, 10:04 PM
em lên A4 dc khá thoải mái . nhưng tức là k biết làm sao hát cái giọng pha như vầy. nghe mà thấy sướng cả tai ^^
nhưng theo mình thấy thì rõ ràng là có cách. vì mấy anh hát giọng này , nếu hát = giọng thường như mình hay hát thì cao lắm cũng chỉ có c5 là cùng. bọn này lên dc cả A5 mới gớm. nghe nói luyện giọng mũi gì ấy >"<
kiểu này th2i âm vực của bằng kiều ...k là gì mất :49:

nhatlongvu
23-07-2010, 01:03 AM
Học đúng sẽ lên đc chứ không còn cách nào khác.
Lên cao như vậy chính là nghệ thuật hơi thở chứ thanh quản một phần thôi.

funsun
23-07-2010, 12:32 PM
Cung cấp thêm 1 giọng ca mình thích:

V.I.P
10-08-2010, 10:37 PM
mình cũng đang băn khoăn về vấn đề này.hix

luudiecphi23
22-08-2010, 08:28 PM
anh ơi em thấy cũng nhiều người hát được kiển này lắm! chẳng hạn như ngũ cung cũng hát được như thế này. Nhưng em thấy nó chẳng hay gì cả.
Em nói thật đấy.

midu
23-08-2010, 02:35 PM
2 bài trên lấy ví dụ rất hay và mình cũng có câu hỏi tương tự: làm sao các ca sĩ pop, rock có thể mở rộng âm vực phần trên cao đến như vậy, kĩ thuật hát cho trường phái này là gì?
Về phần mình thì cũng đã từng tập và biết chút ít về opera nên xin giải đáp thắc mắc của bạn nhattan_lam là tại sao các ca si nam thể thoại này thường "không muốn" lên cao như vậy. (tất nhiên vẫn có những trường hợp ngoại lệ, đặc biệt như clip thứ 3 tử trên xuống của bạn vhfuong)

- Thứ nhất là do cấu tạo thể chất: cấu tạo dây thanh quản, vòm họng, các xoang trên cơ thể. Về cái này thì mỗi người mỗi khác và ng` Viêt Nam mình chắc chắn không thể bằng người nước ngoài.

- Thứ hai mục đích của luyện tập thanh nhạc cổ điển hướng con ng` ta về đúng chất giọng thật của mình và luyện cho tốt ở khu âm vực đó, tức là anh nào có thế mạnh nào thì củng cố thể mạnh đấy ví dụ như bass và baritone thì hướng cho giọng ấm dày, mạnh mẽ, có chất thép chứ không hướng lên cao như giọng tenor vốn thiên về mỏng và trữ tình hơn. Opera giúp cho con ng` ta có giọng hát đẹp to rõ hơn là hướng con ng` ta về mở rộng quãng.
Hát opera mỗi chữ bạn nhả ra phải rõ ràng (có thể nói là rõ gần như bạn đọc văn bản vậy) vang, âm lượng tốt và sáng chứ ko như các thể loại khác có thể có những lúc hát mờ.

- Vì vậy bạn có thể thấy là kĩ thuật hát cổ điển cột hơi của các ca sĩ thường rất dài, âm thanh liền legato nhiều chứ ko ngắn và staccato như pop, rock... Âm thanh trong opera bao giờ cũng phải tròn vành rõ chữ, từ dứoi bụng đi lên vang trên vòm trên của miệng ng` ca sĩ và các xoang trên mặt rồi bắn ra ngoài. Không có chuyện sử dụng kiểu gằn giọng, hét và âm thanh bẹt.
Mình nghĩ đấy là những lý do chính của opera thế còn kĩ thuật của metal rock, pop như Adam Lambert, Mariah Carey thì thế nào mong các bạn chỉ giáo

traiyeunhac
23-08-2010, 03:13 PM
Mình nghĩ các ca sỹ việt nam có cố hát tiếng anh cỡ nào cũng ko bằng người nước họ, vì do đặc trưng cấu tạo cổ họng và mũi.v.v.......
_ về nhạc trẻ VN, mình đã nghe bài: Because I'm stuppit( vì tôi là chàng khờ) thấy Minh Quân và Nam Cường hát tone cao quá, giọng nam bình thường khó hát nổi đc

spiritmoon2008
23-08-2010, 04:07 PM
- Thứ nhất là do cấu tạo thể chất: cấu tạo dây thanh quản, vòm họng, các xoang trên cơ thể. Về cái này thì mỗi người mỗi khác và ng` Viêt Nam mình chắc chắn không thể bằng người nước ngoài.

:)) đừng coi ng` VN kém người nc' ngoài về cấu tạo cơ thể chứ.. biết đâu họ đang ước gì mình có cái thanh quản và vòm họng của ng` VN thì sao :34:

Mình nghĩ các ca sỹ việt nam có cố hát tiếng anh cỡ nào cũng ko bằng người nước họ, vì do đặc trưng cấu tạo cổ họng và mũi.v.v.......
VD luôn cho bạn là Thanh Bùi (100% thuần Việt).. Phát âm & nhả chữ quan trọng hơn chuyện cổ họng to hay bé.

Chuyện cao hay thấp là bản chất mỗi người. vd mình có quen 1 người, anh ta hét she's gone từ cao tới thấp y chang nguyên bản luôn.. Mình cố gắng thì cũng cao bằng nhưng nghe như gà cắt tiết vậy, nên kết luận là giọng khác, hát ko giống & ko hợp !

nhatlongvu
23-08-2010, 08:34 PM
Tất cả chỉ là một cách hát, áp dụng như thế nào là mỗi người. Nền tảng chính là thanh nhạc cổ điển.

ha_misi
08-09-2010, 03:31 PM
2 bài trên lấy ví dụ rất hay và mình cũng có câu hỏi tương tự: làm sao các ca sĩ pop, rock có thể mở rộng âm vực phần trên cao đến như vậy, kĩ thuật hát cho trường phái này là gì?
Về phần mình thì cũng đã từng tập và biết chút ít về opera nên xin giải đáp thắc mắc của bạn nhattan_lam là tại sao các ca si nam thể thoại này thường "không muốn" lên cao như vậy. (tất nhiên vẫn có những trường hợp ngoại lệ, đặc biệt như clip thứ 3 tử trên xuống của bạn vhfuong)

- Thứ hai mục đích của luyện tập thanh nhạc cổ điển hướng con ng` ta về đúng chất giọng thật của mình và luyện cho tốt ở khu âm vực đó, tức là anh nào có thế mạnh nào thì củng cố thể mạnh đấy ví dụ như bass và baritone thì hướng cho giọng ấm dày, mạnh mẽ, có chất thép chứ không hướng lên cao như giọng tenor vốn thiên về mỏng và trữ tình hơn. Opera giúp cho con ng` ta có giọng hát đẹp to rõ hơn là hướng con ng` ta về mở rộng quãng.
Hát opera mỗi chữ bạn nhả ra phải rõ ràng (có thể nói là rõ gần như bạn đọc văn bản vậy) vang, âm lượng tốt và sáng chứ ko như các thể loại khác có thể có những lúc hát mờ.

- Vì vậy bạn có thể thấy là kĩ thuật hát cổ điển cột hơi của các ca sĩ thường rất dài, âm thanh liền legato nhiều chứ ko ngắn và staccato như pop, rock... Âm thanh trong opera bao giờ cũng phải tròn vành rõ chữ, từ dứoi bụng đi lên vang trên vòm trên của miệng ng` ca sĩ và các xoang trên mặt rồi bắn ra ngoài. Không có chuyện sử dụng kiểu gằn giọng, hét và âm thanh bẹt.
Mình nghĩ đấy là những lý do chính của opera thế còn kĩ thuật của metal rock, pop như Adam Lambert, Mariah Carey thì thế nào mong các bạn chỉ giáo

- Rất đồng ý với quan điểm của bạn, mình muốn bổ sung thêm rằng, kĩ thuật bắn âm thanh lên xoang mặt (singing on the mask) là mẫu mực kinh điển của tất cả các thể loại nhạc, ko phải chỉ riêng của Opera.

Lấy ví dụ đơn giản là ca sĩ Bằng Kiều, khi anh ấy hát những note cao, chúng ta thấy âm thanh được anh dựng đứng, đưa thẳng lên vòm trên, chứ ko phải là hát bằng cổ họng như các ca sĩ thông thường khác

- Mình nghĩ để có đựoc điều đó chính là do anh Bằng Kiều đã trải qua việc luyện tập kĩ thuật thanh nhạc opera cơ bản rất tốt mới thực hiện được điều đó.

ha_misi
08-09-2010, 03:42 PM

- Về bài She's Gone của bạn JollyJoker mình nghĩ bài này nghe thực sự bạn Jolly Joker hát thực sự ko hay vì nó vượt quá âm vực của bạn. Nghe bài này có cảm giác cái thanh quản của Jolly Joker như bị xé tan nát, nghe vô cùng đau đớn, khổ sở, chứ nghe ko đã và sứong như bản gốc của Steel Heart. Bởi vì đối với những bài hát đặc biệt như thế này, các bạn nên nhớ ngoài khả năng đặc biệt của ngừoi ca sĩ, còn cần phải trải qua một quá trình luyện tập rát lâu dài để đạt đén mức hát note C6 nhẹ như hát C4.

- Do đó, một tác phẩm dù cho có hay đến đâu đi chăng nữa, nhưng nếu ko hợp với tesstiura của mỗi người thì ngay lập tức nó sẽ trở thành phản cảm. Tương tự như thế là bài she's gone của Ngũ Cung. Những bài kiểu này chỉ thiên vè gào thét nhằm thỏa mãn một số người ko có hiểu biết về thanh nhạc mà thôi. Nhưng ko bao giờ đạt được đén cái chân, thiện, mỹ, vẻ đẹp tuyệt vời của âm thanh

- Tóm lại hát hay là hát đẹp ở âm vực của mình, chứ ko phải là cố hết sức xé tung cổ họng để mà gào những bài quá âm vực của mình

zam.scar
09-09-2010, 01:03 PM
:(...mình cũng thích giọng cao lắm...nhưng mà không hát cao được...cứ lên cao là lại như bị bóp cổ....nghẹn..hoặc là chuyển giọng mái...
tình hình đang thử đi học luyện thanh 1 tuần 1 buổi và tự tập hơi thở hàng ngày xem có tiến triển gì không...
chứ giọng mình là baritone thì phải...:(....cũng ko có xuống trầm tốt được...nửa mùa quá

hiepga_12
12-09-2010, 10:29 AM

Đúng một nữa, sai một nữa.... Ở đây tôi không bàn về vấn đề thanh học, vì thanh học ở đây không phải là yếu tố chính, nó chị là phụ mà thôi... Ở nước mình đa số rất nhiều giọng terno. Vì mí thanh quản mỏng bẩm sinh, rất hiếm những người có mí thanh quản dày....

""Thứ hai mục đích của luyện tập thanh nhạc cổ điển hướng con ng` ta về đúng chất giọng thật của mình và luyện cho tốt ở khu âm vực đó, tức là anh nào có thế mạnh nào thì củng cố thể mạnh đấy ví dụ như bass và baritone thì hướng cho giọng ấm dày, mạnh mẽ, có chất thép chứ không hướng lên cao như giọng tenor vốn thiên về mỏng và trữ tình hơn. Opera giúp cho con ng` ta có giọng hát đẹp to rõ hơn là hướng con ng` ta về mở rộng quãng.
Hát opera mỗi chữ bạn nhả ra phải rõ ràng (có thể nói là rõ gần như bạn đọc văn bản vậy) vang, âm lượng tốt và sáng chứ ko như các thể loại khác có thể có những lúc hát mờ."" Cái này tôi chỉ đồng ý với bạn về luyện tốt trung khu, còn việc chú trọng mở rộng quãng thì sai, ngay cả trong âm thanh cổ điển họ cũng chú trọng mở rộng quãng, mở rộng âm vực cho tới mức tối đa và đẹp nhất.....
Đối với Terno, không phải tất cả terno đều mỏng, có rất nhiều terno dày, mà riêng giọng trữ tình cũng đã có rất nhiều giọng terno dày....
Trong ca hát, tất cả mọi âm thanh đều phải đáp ứng đúng yêu cầu vị trí âm thanh và phát âm tròn chữ, chứ không phân biệt nhạc nhẹ và nhạc cổ điển... Nhạc nhẹ hát vẫn phải legato, còn về staccato nó không phải là kiểu hát mà là kĩ thuật nảy âm trong thanh nhạc....
Ở giọng cổ điển và giọng thật trong nhạc nhẹ, giọng nào cũng đều dùng chung nguyên lý vang ở xoang mặt cả, kĩ thuật nén cũng như nhau và cột hơi như nhau chứ không khác nhau... Âm vực giọng thật cũng có tầm cữ rộng gần tương đương với giọng hát cổ điển, nên nó cũng được phát huy tối đa..... Bạn đã thấy giọng thật khi chuyển giọng như các giọng cổ điển có thể lên tới mí chưa....
Còn đối với những giọng ca nhạc nhẹ bạn giới thiệu, về rock thì da phần tôi thấy là gào và ré, âm thanh rất chói và khó chịu, đây không phải là âm thanh đích thực của một giọng hát được đào tạo bài bản...

midu
13-09-2010, 12:44 AM
Ban Hiệp gà nói đúng rùi, tuy nhiên có chỗ nói rằng ca sĩ hát rock như vậy âm thanh ko đẹp, họ ko đc đào tạo tốt là chưa chuẩn. Thanh nhạc tuy có cái gốc chung là cổ điển nhưng từ đó sẽ sinh ra các trường phái khác nhau, rock đối với bạn là ko đẹp thì các rock fan cũng sẽ nghĩ như vậy về cổ điển, ko nên nói cái nào hay hơn, cái nào đúng hơn cái nào. Vấn đề của chúng ta ở đây là muốn mổ xẻ các cách hát, kĩ thuật của các trường phái qua đó giàu thêm hiểu biết của mình thôi.
Tớ lấy ví dụ Adam Lambert trước khi đi thi American Idol đã có nhiều năm hát nhạc kịch ở sk kịch Broadway Mỹ và học thanh nhạc từ tầm 10 tuổi, như vậy chẳng có gì có thể nghi ngờ nền tảng của anh ta, anh ta vẫn gào thét, vẫn xé cổ họng đấy thôi

ha_misi
13-09-2010, 06:48 PM
- Thực ra Adam Lambert hát ra âm thanh ko đẹp, ko có độ trong mà nghe rất đục, và bị gằn tiếng.

- Cũng là hát cao tới tận những âm vực của nữ A5,B5 - high soprano nhưng Matijevic của Steel Heart, phát âm ra đẹp, nghe trong trẻo hơn rất nhiều :

VietViolin
13-09-2010, 07:10 PM
Khàn, đục, gằn là những yếu tố hay của một chất giọng Rock tốt.
Có lẽ vì thế mà ca sĩ chuyển sân khấu từ Opera sang Rock chăng?

midu
20-09-2010, 11:40 PM
Mọi ng` quay lại chủ đề giọng nam siêu cao đi, đối với những rocker như Matijevic, Stephen Tyler, Adam Lambert thì kĩ thuật "hét cao" là gì vậy??

phongbeo123
02-10-2010, 01:03 AM
Mình thấy vấn đề này rất rõ ràng,những người có thể hát cao như Matijevic của Steel Heart hay Bach của Skid row thì chỉ nghìn người có 1 thôi bạn à.Họ có thiên khiếu,Matijevic thì mình kô biết nhưng thằng cha Bach thì chẳng có học hành gì đâu nhưng giọng thì phải nói là tuyệt vời,giọng cao mà dày,người Việt Nam khó hát theo lắm,mấy bài âm vực cao chót vót thì có lẽ chú Trọng Tấn hát được đấy.

kelvinhai
26-10-2010, 08:11 AM
Thấy mọi người trong 4rum cứ nói về giọng hát siêu cao nhưng mình cũng ko biết mọi người nói và bàn tán để làm gì khi mà khả năng không thể nào hát và bắt chước được ? Mà nếu có thể hét lên được thì chắc gì đã hay ! Hãy nên tự lượng sức của mình . Cấu tạo vòm hàm và thanh đới của người VN không bằng người nước ngoài nên âm vực rất hẹp ( đa phần là thế - ngoại trừ một vài người có tố chất khác )

Hãy hát làm sao cho phù hợp với quãng của mình , như thế là đẹp lắm rồi . Bài hát hay không phải là cứ càng cao thì mọi người càng khen hay , mà cái quan trọng chính là cần tình cảm kết hợp . Anh hát cao , hát đẹp nhưng không có tình cảm thì chẳng qua cũng chỉ là một cái máy hát . Anh hát tình cảm nhưng cao độ không đạt thì cũng ngang phè phè , do đó hai cái đó các bạn nên chú ý .

Còn anh Trọng Tấn hát đẹp ở từ nốt a ( nốt La ở quãng 8 nhỏ ) cho đến nốt a2 ( nốt La ở quãng 8 thứ 2 ) . Nếu sử dụng kĩ thuật thì có thể lên Xi ( h2 ) và Đô ( c3 ) . Nhưng rất ít bài anh ấy lên 2 nốt trên trừ khi vào tác phẩm bắt buộc có .

NSND Quý Dương đã nói : " Tôi không cần biết anh học hát từ đâu , cao siêu như thế nào . Nhưng anh phải hát làm sao đến người dân cũng phải hiểu ngô ra ngô , khoai ra khoai ... "

Hơn nữa các bạn nên tập trước cho hơi thở của mình cho tốt đi đã ^^ , khi có nền tảng là 1 bộ hơi tốt và khỏe thì rất dễ dàng luyện tập thanh nhạc ! Thân !

phongbeo123
05-11-2010, 09:15 PM
Anh Kevilhai nói đúng quá,em thấy nhiều người đã thử hát She gone của Steelheart hay là Quicksand jesus của Skid row nhưng chẳng ai lên được đúng cao độ chứ chưa nói là hát hay và tình cảm.Nói chung nghe là nghhe thôi,chứ muốn hát như thế chắc chẳng bao giờ được đâu,chẳng ai có thể thay đổi chất giọng trời phú cho mình cả.

codai
06-11-2010, 10:41 AM
Mình cũng đã thử bài she's gone rồi,lên thì lên được nhưng đúng là nghe không hay nếu không muốn nói là tệ.he he

ZAckey
31-12-2010, 04:09 PM
đây là kĩ thuật hay dùng trong hát rock ... giọng chắc thì tập đc thôi.

CTX
01-01-2011, 11:57 AM
Em vào bon chen tí không biết giọng ca này có được "liệt" vào danh sách nam cao các bác bàn luận không?

[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]||6&songID=0&autoplay=false&wmode=transparent

hiepga_12
01-01-2011, 01:16 PM
Đây mới gọi là lên âm thanh đẹp nè, gọn mà nhẹ nhàng, sáng mà bay bổng... Giọng này là terno (terno bay) nhưng là chủng giọng androgyne tenor ( nam cao lưỡng tính)....

codai
02-01-2011, 10:58 PM
Đây mới gọi là lên âm thanh đẹp nè, gọn mà nhẹ nhàng, sáng mà bay bổng... Giọng này là terno (terno bay) nhưng là chủng giọng androgyne tenor ( nam cao lưỡng tính)....

Bạn đang nói về ai vậy bạn Hiệp?

nguyenqh
19-01-2011, 06:32 AM
Bạn đang nói về ai vậy bạn Hiệp?
Bạn ấy nói về Bằng Kiều. Sở dĩ BK có giọng như vậy là vì anh ấy bẩm sinh chưa bao giờ bị vỡ giọng vào tuổi dậy thì, nên giọng nói bình thường đã cao cao bay bay như con gái.

Giọng Vitas là counter tenor, khi lên cao hoàn toàn là giọng gió, ko phải giọng pha nên đưa vào đây là ko hợp lý.
Còn giọng của Adam Lambert và các Rocker được học theo 1 phương pháp hiện đại gọi là Singing success. mình đã có trải nghiệm qua phương pháp này, nói chung cột hơi, cộng minh các thứ ..vv... ko khác gì belcanto, chỉ có khác là càng lên cao thì đẩy lưỡi ra ngoài, khẩu hình miệng cũng khác; miệng mở như hình tam giác ngược, phía trên nhếch lên, hai mép ngang ra và phần hàm dưới mở xuống vừa phải.

Ở Vn có thành viên ban nhạc Unlimited (hay gì gì đó ) -người từng mở concert phối hợp giữa rock và dàn nhạc giao hưởng nhac vien tphcm có sự tham gia của Thanh Tuyền- hát theo phương pháp này. Một lần anh này đã hát chung trong một buổi trình diễn ca nhạc cùng Anh Bằng, cả hai đều ngân những not cao ngang ngửa nhau nhưng về âm sắc và độ vang vọng thì khác hẳn.
Ngoài ra còn có ca sĩ Mỹ Như-tham gia sao mai,sao điểm hẹn-ko hiểu vô tình hay hữu ý sử dụng kỹ thuật này để đạt những quãng cao bằng giọng pha rất ghê gớm, dày và khỏe.
Nói chung loại giọng này đa phần là cho người có giọng tự nhiên là nam, nữ cao sử dụng.

germany
31-01-2011, 01:00 PM
Giọng Bằng Kiều nghe thì có vẻ rất cao nhưng không biết lên được tới đâu. Vì đa số mấy bài anh ấy thể hiện thì cao nhất là tầm A4,B4. Và cho dù có sử dụng phương pháp gì đi nữa thì cũng là trong giới hạn mà thôi. Với người Việt mình thì nam hát lên được tới C5 đã là cao lắm rồi.

Rin
04-02-2011, 04:28 PM
mình nói câu này ko có ý đá lời bạn nói, công nhận Tây thì luôn đi trước VN rồi, từ môi trường đến đào tạo ,nên âm vực họ rộng là bt..nhưng cũng phải nói là đôi khi còn ở 2 chữ "phòng thu" nữa ...rất nhiều ca sĩ Tây giờ hát cao chót vót,nhưng cứ search 1 cái liveshow nào đó xem,đôi khi thất vọng đó ..mình ko vơ hết,nhưng mình nói là CÓ ,có nhiều là đằng khác ....thậm chí kể cả ca sĩ/band nổi tiếng ..đôi khi cũng chỉ là studio

n014latoi
12-07-2012, 10:58 PM
giọng mình thực chất chỉ lên đc a4, cố lắm lên đc b4, lên c5 là hụt hơn, chỉ còn gió thôi :26::26: thế nhưng chỉ cần 1 tư thế đơn giản là mình có thể lên đc she's gone theo đúng bản gốc của steel heart, nhưng nghe ko đc bình thường nữa, nói chung mình ko biết tả thế nào nhưng nghe nó bị lạc lạc so với giọng thật nhưng ko phải là hát kiểu giả thanh nghe bé tý đâu, mà kêu điếc tai luôn :34::34::34:
nói chung gào đc lên cũng sướng, nhưng chắc chỉ mình sướng thôi, hàng xóm nghe đc lại bảo thằng điên :53::53:

boyhung123
27-07-2012, 05:47 PM

anhkiet113
29-07-2012, 09:51 AM
bài she'gone mà bạn post ở VN gottalent có anh Ngọc Hoàng hát cũng ngang vậy đó [Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]đấy là kĩ thuật head voice thường dùng trong nhạc rock và đó cũng là một loại giọng giả đó.cho dù note có cao mấy cũng đạt được.Cái clip thứ 2 là của á quân American Idol,anh ta là một người đồng tính đó bạn,đúng là cao thật :D.còn bài Chỉ là giấc mơ thì cũng không cao lắm nhưng anh Tuấn Khanh là một rocker chính hãng của vn đó,anh cũng sử dụng kĩ thuật head voice cả thôi bạn ơi(chỉ là một loại giọng giả thôi đó).cái anh vitas thì là giọng nam cao của thế giới đó bạn,anh là người nước Nga.Mình nghĩ cái cơ bản cần có đó là sức khỏe bạn à,bạn cần có vùng cơ hoành và cơ bụng thật tốt thì mới nén hơi tốt và đẩy nó lên mũi để đạt được cao độ cần thiết(lưu ý là với những quãng cao ngân dài thì phải lấy hơi từ cả miệng và mũi nhé,còn nữa những đoạn dạo đầu thì như bạn thấy đó,dù hát cao đến mấy thì họ cũng đều phải giữ hơi,không dám lấy hơi quá sâu đâu bạn)tôi nghĩ bạn nên tìm hiểu thêm về head voice nữa(tập khó lắm đấy nhé).chúc bạn thành công nhé!(có gì thắc mắc có thể ll với mình qua sdt 01675 384 360)

anhkiet113
29-07-2012, 09:59 AM
bài she'gone mà bạn post ở VN gottalent có anh Ngọc Hoàng hát cũng ngang vậy đó [Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]đấy là kĩ thuật head voice thường dùng trong nhạc rock và đó cũng là một loại giọng giả đó.cho dù note có cao mấy cũng đạt được.Cái clip thứ 2 là của á quân American Idol,anh ta là một người đồng tính đó bạn,đúng là cao thật :D.còn bài Chỉ là giấc mơ thì cũng không cao lắm nhưng anh Tuấn Khanh là một rocker chính hãng của vn đó,anh cũng sử dụng kĩ thuật head voice cả thôi bạn ơi(chỉ là một loại giọng giả thôi đó).cái anh vitas thì là giọng nam cao của thế giới đó bạn,anh là người nước Nga.Mình nghĩ cái cơ bản cần có đó là sức khỏe bạn à,bạn cần có vùng cơ hoành và cơ bụng thật tốt thì mới nén hơi tốt và đẩy nó lên mũi để đạt được cao độ cần thiết(lưu ý là với những quãng cao ngân dài thì phải lấy hơi từ cả miệng và mũi nhé,còn nữa những đoạn dạo đầu thì như bạn thấy đó,dù hát cao đến mấy thì họ cũng đều phải giữ hơi,không dám lấy hơi quá sâu đâu bạn)tôi nghĩ bạn nên tìm hiểu thêm về head voice nữa(tập khó lắm đấy nhé).chúc bạn thành công nhé!(có gì thắc mắc có thể ll với mình qua sdt 01675 384 360)

kiencuongnguyen88
10-09-2012, 01:34 PM
giọng mình thực chất chỉ lên đc a4, cố lắm lên đc b4, lên c5 là hụt hơn, chỉ còn gió thôi :26::26: thế nhưng chỉ cần 1 tư thế đơn giản là mình có thể lên đc she's gone theo đúng bản gốc của steel heart, nhưng nghe ko đc bình thường nữa, nói chung mình ko biết tả thế nào nhưng nghe nó bị lạc lạc so với giọng thật nhưng ko phải là hát kiểu giả thanh nghe bé tý đâu, mà kêu điếc tai luôn :34::34::34:
nói chung gào đc lên cũng sướng, nhưng chắc chỉ mình sướng thôi, hàng xóm nghe đc lại bảo thằng điên :53::53:

Giọng mình thấp lại chẳng được tập luyện gì. Chỉ lên được thôi đã sướng rồi :D

kingotg
13-09-2012, 01:11 PM
Trang Quốc Cường thi The voice là giọng nam cao nhất mà mình từng thấy ! do thành viên mới ko thể pót link các bác lên youtube tìm cái clip "Quốc Cường và Thái Trinh" sẽ thấy :D

boyhung123
15-09-2012, 11:08 AM
nói thật quốc cường gì đó hát phô,rất phô là đằng khác , bài all my seft bít nghe sẽ thấy liền, kỹ thuật thì hoàn toàn chả có gì

funsun
15-09-2012, 11:34 AM
ko phô nhiều đâu. Chưa không chế được cao độ khi lên nốt cao nên phô lúc lên quá cao nhưng là giọng đẹp bẩm sinh hiếm có, lại rất cao nữa, lên tới E5.

Bạn boyhung viết tiếng Anh sai, tên bài hát cũng sai, chắc gì biết hát bài này mà nói là phô nhiều.

karaoke0_0
15-09-2012, 12:22 PM
ko phô nhiều đâu. Chưa không chế được cao độ khi lên nốt cao nên phô lúc lên quá cao nhưng là giọng đẹp bẩm sinh hiếm có, lại rất cao nữa, lên tới E5.

Bạn boyhung viết tiếng Anh sai, tên bài hát cũng sai, chắc gì biết hát bài này mà nói là phô nhiều.

MÌnh chẳng hiểu Trang Quốc Cường giọng đẹp ở đâu, chỉ duy nhất mình thấy TQC hay đó là giọng pha có năng khiếu bẩm sinh, còn âm trung, trầm, cao của TQC đều không đẹp tí nào cả, hoàn toàn bình thường

funsun
15-09-2012, 01:03 PM
Chấp nhận vậy, bạn không thấy đẹp ko có nghĩa người khác ko thấy đẹp. Tôi thấy đẹp ko có nghĩa là bạn cũng phải thấy đẹp.

karaoke0_0
15-09-2012, 01:34 PM
Chấp nhận vậy, bạn không thấy đẹp ko có nghĩa người khác ko thấy đẹp. Tôi thấy đẹp ko có nghĩa là bạn cũng phải thấy đẹp.

vậy bạn có thể phân tích cho mình biết bạn thấy " đẹp" ở đâu đc chứ ?

Cái "đẹp" dù về bất kỳ cái gì cũng phải chỉ rõ đc nó "đẹp" ở chỗ nào ít nhất là theo quan điểm của bạn, chứ nếu cứ bảo "Đẹp" vì nó "đẹp" là quá cảm xúc và chỉ là sự đánh giá hời hợt

funsun
15-09-2012, 01:44 PM
sao ko tự đặt câu hỏi ngược lại. Bạn dựa vào đâu nói giọng QC ko đẹp?

Anyway, giọng QC trong, khỏe, cao, sáng, dầy, nhẹ => nếu nói về quan điểm trong thanh nhạc thì đẹp. Đừng có hỏi "trong" thế nào, "khỏe" thế nào... nhé.
Về kỹ thuật QC chưa làm chủ được làn hơi, cũng vì điều này nên đôi chỗ bị đuối, hát cao bị chênh; kĩ thuật chưa tốt nên lên quãng 8 thứ 5 chưa được nhẹ. nhưng điều đó có thể khắc phục bằng luyện tập. Còn nói về vốn trời cho (giọng bẩm sinh), thì có thể nói là đẹp.

karaoke0_0
15-09-2012, 02:06 PM
sao ko tự đặt câu hỏi ngược lại. Bạn dựa vào đâu nói giọng QC ko đẹp?

Anyway, giọng QC trong, khỏe, cao, sáng, dầy, nhẹ => nếu nói về quan điểm trong thanh nhạc thì đẹp. Đừng có hỏi "trong" thế nào, "khỏe" thế nào... nhé.
giọng hát phô là do chưa làm chủ được làn hơi, cũng vì điều này nên đôi chỗ bị đuối; kĩ thuật chưa tốt nên hát nốt cao chưa được nhẹ lắm. nhưng điều đó có thể khắc phục bằng luyện tập. Còn nói về vốn trời cho (giọng bẩm sinh), thì có thể nói là đẹp.

Không đặt câu hỏi ngược lại là vì sao thì bạn có thể google về "văn hóa tranh luận và ngụy biện" để đọc thêm

Còn nếu bạn nói bạn thích giọng hát TQC vì bạn thấy khỏe, sáng nhẹ gì đó thì okie thôi, nhưng bạn nói là "trong quan điểm thanh nhạc" là đẹp thì mình k rõ khái niệm đó ở đâu ?

Tóm lại thì mình tôn trọng ý kiến và sở thích của bạn, nhưng nếu nói về khái niệm thanh nhạc về giọng hát đẹp ở đây thì phải rõ ràng.

Nhưng chắc cũng xin dừng tranh luận ở đây, vì đã là sở thích rồi thì dù có nói rõ ràng ra điểm xấu vẫn yêu, mà đã ác cảm rồi thì có chỉ ra nghìn điểm tốt vẫn ghét.

Mình cũng cho rằng TQC có năng khiếu, cụ thể là về giọng pha, đây là bẩm sinh vì TQC hoàn toàn k qua 1 trường lớp nào cả, chứ không phải mình ghét TQC nhé , chỉ là mình muốn bàn luận thôi

funsun
15-09-2012, 02:22 PM
Khái niệm đó hình thành do thành kiến chung của nhiều người đối với những hình mẫu đi trước. Tức là, đa số những người học nhạc, học hát thấy ai có đủ các yếu tốt như QC (cao, trong, khỏe, dầy,...), họ sẽ nói là giọng đẹp; bên cạnh đó nếu ai có chất giọng như Hồ Ngọc Hà (khàn, mỏng, yếu,... ) hoặc Phương Thanh (mờ, không có sức nặng,...), họ sẽ nói giọng ko hay, hoặc "hỏng giọng". Tuy nhiên cái đó chỉ là "vốn trời cho", thành công hay ko phụ thuộc phần lớn vào tập luyện, không nhất thiết phải là giọng đẹp như QC mới thành công.

boyhung123
17-09-2012, 02:05 PM
Ờ sory " self" chứ ko phải seft , đôi khi đánh mà ko nhìn lại , đồng ý bẩm sinh có cái khả năng pha giọng nhưng đó chưa phải là tất cả , có thể tự bản thân nhận thức ra được , còn bạn nói phô ít thì nên xem lại vòng giấu mặt, có thể nam cao thì mí nốt trầm sẽ rè nhưng nốt trung làm cũng chưa đâu ra đâu đc , bản thân TQC cũng nói thẳng là chưa có gì để có thể làm ca sĩ đc cả , vả lại nếu nói TQC là giọng đẹp thì cũng chưa chắc đâu nhé. bản thân thấy TQC hát hình như là sang tông nữ rùi và thực sự ở VN cũng chưa có người nam nào hát bài này nên bạn thấy TQC đặc biệt . vả lại nếu thực sự am hiểu và thấu đáo thì the voice việt 1 team chỉ 14 đứa nhưng trong đó thực chất 1 số người chỉ là bàn đạp thôi:)) và mình nói thẳng TQC là 1 trong số đó. ( cái này bàn ngoài lề tí:D )

funsun
17-09-2012, 09:26 PM
Nam mà hát được tone nữ thì giọng đặc biết chứ có gì đâu? Tóm lại TQC là giọng nam cao hiếm có. Còn kém thanh nhạc vì không học nhưng cũng coi như có năng khiếu hát.

Tôi nói lại thì vẫn nhiêu đó ý thôi, mỗi người 1 quan điểm, không cần cãi nữa.

fynoud
18-09-2012, 09:55 PM
Giọng cô này cũng cao lắm nè [Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]

Ducthay
18-09-2012, 10:53 PM
Giọng cô này cũng cao lắm nè [Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]
Mắc chứng gì không chịu up thẳng lên dúm cái.:43:
Bị mấy cha quảng cáo này hoài. Chán thấy mịa.:D

NTP
21-09-2012, 02:44 PM
Mắc chứng gì không chịu up thẳng lên dúm cái.:43:
Bị mấy cha quảng cáo này hoài. Chán thấy mịa.:D
Mắc chứng gì mà up có phân nữa video clip vậy ?
Up như tui nè, xem hết trơn :))

knight494
21-09-2012, 11:54 PM
Ai cho em hỏi , ở 2:54 TH lên đến note gì ? CÓ phải giọng ngực không ??

funsun
22-09-2012, 12:01 PM
B4. Falsetto.

Mấy ông ở trên post giọng nữ trong khi topic là giọng nam mà :music:

Rin
22-09-2012, 02:24 PM
Haizz nói cho các bạn biết đây chỉ là phòng thu thôi. TH hát ngoài đời k lên đc bài này. nghe nhạc để thưởng thức thì nên nghe album. nhưng muốn biết thực tế thì phải live.

knight494
22-09-2012, 02:56 PM
@Rin : Clip bạn đăng TH hát cũng ko chênh lệch với bản thu mấy mà . Mình cũng live đc bài này .

Rin
22-09-2012, 03:34 PM
Bạn nghe kĩ nốt cao thì biết..hát còn ko ra tiếng đc luôn

knight494
22-09-2012, 03:54 PM
Mình ko phải Fan của Tuấn Hưng . Nhưng mình đã nghe TH live bài này . Nói chung là ko thể bằng bản thu đc . Nhưng ko đến nỗi như clip bên trên ( kiến thức nhạc lý thì mình ko có , nhưng khả năng nghe của mình khá tốt ) . Có thể do clip bên trên quay bằng điện thoại nên chất lượng không tốt . Bh có rất nhiều ca sỹ thị trường live dở ẹc nhưng mình nghĩ TH ko nằm trong số đó .

Rin
22-09-2012, 05:17 PM
Mình ko nói TH live kém, thực sự là ngược lại ..TH live rất tốt, hát live còn tình cảm và hay hơn hát phòng thu , nhưng cái clip trên chỉ muốn nói là vốn TH ko thể lên đc nốt cao trong bài đó, vì cữ giọng TH thực ra là thấp hơn ,nếu TH mà hát ngoài đời cũng lên đc nốt đó thì đã là tenor và hát đc hầu như tất cả các bài của Bằng Kiều rồi.

knight494
22-09-2012, 05:48 PM
Hix . TH ng nói là Baritone, ng nói là Tenor. Ko bít nghe ai ???
Note cao trong bài GNLY bên trên , Tuấn Hưng dùng kỹ thuật để lên . Không phải giọng thật . Thế nên theo mình thấy là bình thường .

funsun
22-09-2012, 07:54 PM
Có 1 số giọng nghe là khẳng định dc giọng gì. Cũng có số giọng nghe nằm giữa ranh giới của 2 giọng. Vì vậy người nói Tenor người nói Baritone cũng là bình thường thôi, đừng bận tâm quá.
Thực tế ở VN nhiều ca sĩ hát đẹp tới G4-A4 cũng gọi là tenor rồi. Trong band nhạc của nhà thờ, có thể có 2 bè tenor, tenor 2 chỉ hát tới A4 thôi.

Rin
23-09-2012, 12:25 PM
Cũng ko hẳn là ko khẳng định đc đâu bạn ,nói chính xác hơn là nếu nghe qua một vài bài hát thì ko thể biết đc, vì khi hát người ta có thể dùng tiểu xảo (kinh nghiệm hát) để giải quyết các nốt khó ..
Có thể kể ra vài vd :
với nốt cao quá cữ giọng ==> rít lên, hét lên, gào lên, giả thanh hoặc nửa giả nửa thật ,...thêm nữa là thường các bài nhạc nhẹ ít bài âm treo, nó chỉ có 1 nốt cao thôi, giữ sức cả bài rồi đến đoạn đó bật ra là lên đc.
Tất nhiên mấu chốt quan trong ở đây là : Người hát có thể hát đc những nốt ngoài khả năng của mình khi hát cùng "thiết bị âm thanh"

các nốt trầm ngoài cữ giọng bt hát ko ai nghe đc, nhưng chỉ cần để mid low tăng chút thì bạn chỉ cần hát nhỏ nhỏ trong miệng là micro bắt đc rồi, thế là khán giả sẽ gật gù rằng ca sĩ đang hát xuống đc rất trầm (thức tế thì ko thể)

Còn đối với thu âm thì dễ dàng hơn nữa, có thể hát cắt ghép nhiều lần, có thể đến 20 -30 lần cho 1 ca khúc , vì thế cữ giọng trong bản thu là rất rộng

Tóm lại là :
Muốn biết chính xác cữ giọng của 1 ai đó, bạn phải áp dụng phương pháp luyện thanh trực tiếp trên đàn, đánh từ quãng trung rồi đi lên hoặc đi xuống ,người hát chỉ đc lấy hơi rất nhanh ở cuối mẫu luyện thanh rồi hát tiếp luôn ...Yêu cầu cơ bản nhất là hát phải ra tiếng, có lực và vẫn cộng minh đc , giọng ko bị loét ,ko vỡ, ko rú rít ,ko hét ,ko nhăn nhó đau khổ khuôn mặt.
Đấy mới là cữ giọng thật ,cho nên nói 1 ca sĩ sở hữu đc 2 q8 là ko nhiều
Chứ nếu hát nốt trung ta hát bt, càng lên cao càng giả thanh hoặc rít lên thì....bao nhiêu cũng hát đc, bạn thử giữ hơi rồi rú lên xem, chắc chắn lên đc cả nốt của giọng nữ ấy chứ, cái đó chính là 1 trong những tiểu xảo, gặp bài nào đoạn lời cứ đều đều rồi điệp khúc vút lên 1 nốt ,gọi là hát chạm nốt đó rồi xuống thì có thể áp dụng.
====================================

Còn nói đến Tuấn HƯng thì,..TH có âm sắc giọng na ná tenor ..nhưng cữ giọng thì là của baritone ,..TH hát chỉ đến Sol (g4) thôi là mặt mũi biến sắc rồi, phải gào lên là chính...mà gào thì dễ lên cao độ lắm nhé, gào chỉ khó ở khoản làm sao cho nó Hay thôi.

Còn tenor thì phải như BK ,hát mặt tỉnh bơ..
Mình cũng là tenor đây, khi mình hát nốt g4 của TH mình ko cần dùng sức, cứ há miệng ra là ra sol rồi, kiểu như hát nốt trung ấy, dù nằm ngồi thậm chí ăn cơm cũng có thể hát ra nốt đó..miệng thậm chí mở rất bé, bạn nào hát nốt Sol mà phải há rộng miệng ra thì cũng dễ là baritone nhé .

n014latoi
23-09-2012, 01:01 PM
Cũng ko hẳn là ko khẳng định đc đâu bạn ,nói chính xác hơn là nếu nghe qua một vài bài hát thì ko thể biết đc, vì khi hát người ta có thể dùng tiểu xảo (kinh nghiệm hát) để giải quyết các nốt khó ..
Có thể kể ra vài vd :
với nốt cao quá cữ giọng ==> rít lên, hét lên, gào lên, giả thanh hoặc nửa giả nửa thật ,...thêm nữa là thường các bài nhạc nhẹ ít bài âm treo, nó chỉ có 1 nốt cao thôi, giữ sức cả bài rồi đến đoạn đó bật ra là lên đc.
Tất nhiên mấu chốt quan trong ở đây là : Người hát có thể hát đc những nốt ngoài khả năng của mình khi hát cùng "thiết bị âm thanh"

các nốt trầm ngoài cữ giọng bt hát ko ai nghe đc, nhưng chỉ cần để mid low tăng chút thì bạn chỉ cần hát nhỏ nhỏ trong miệng là micro bắt đc rồi, thế là khán giả sẽ gật gù rằng ca sĩ đang hát xuống đc rất trầm (thức tế thì ko thể)

Còn đối với thu âm thì dễ dàng hơn nữa, có thể hát cắt ghép nhiều lần, có thể đến 20 -30 lần cho 1 ca khúc , vì thế cữ giọng trong bản thu là rất rộng

Tóm lại là :
Muốn biết chính xác cữ giọng của 1 ai đó, bạn phải áp dụng phương pháp luyện thanh trực tiếp trên đàn, đánh từ quãng trung rồi đi lên hoặc đi xuống ,người hát chỉ đc lấy hơi rất nhanh ở cuối mẫu luyện thanh rồi hát tiếp luôn ...Yêu cầu cơ bản nhất là hát phải ra tiếng, có lực và vẫn cộng minh đc , giọng ko bị loét ,ko vỡ, ko rú rít ,ko hét ,ko nhăn nhó đau khổ khuôn mặt.
Đấy mới là cữ giọng thật ,cho nên nói 1 ca sĩ sở hữu đc 2 q8 là ko nhiều
Chứ nếu hát nốt trung ta hát bt, càng lên cao càng giả thanh hoặc rít lên thì....bao nhiêu cũng hát đc, bạn thử giữ hơi rồi rú lên xem, chắc chắn lên đc cả nốt của giọng nữ ấy chứ, cái đó chính là 1 trong những tiểu xảo, gặp bài nào đoạn lời cứ đều đều rồi điệp khúc vút lên 1 nốt ,gọi là hát chạm nốt đó rồi xuống thì có thể áp dụng.
====================================

Còn nói đến Tuấn HƯng thì,..TH có âm sắc giọng na ná tenor ..nhưng cữ giọng thì là của baritone ,..TH hát chỉ đến Sol (g4) thôi là mặt mũi biến sắc rồi, phải gào lên là chính...mà gào thì dễ lên cao độ lắm nhé, gào chỉ khó ở khoản làm sao cho nó Hay thôi.

Còn tenor thì phải như BK ,hát mặt tỉnh bơ..
Mình cũng là tenor đây, khi mình hát nốt g4 của TH mình ko cần dùng sức, cứ há miệng ra là ra sol rồi, kiểu như hát nốt trung ấy, dù nằm ngồi thậm chí ăn cơm cũng có thể hát ra nốt đó..miệng thậm chí mở rất bé, bạn nào hát nốt Sol mà phải há rộng miệng ra thì cũng dễ là baritone nhé .
người ta thường tính giọng của ca sĩ qua các bài hát live vì độ chuẩn sẽ cao hơn trong studio. nếu quãng giọng của mình mà na ná với quãng giọng của 1 ca sĩ nào đó thì nghe cái là biết ngay anh ta đang hát ở đoạn nào, nhưng nếu quãng giọng của ta mà kém hơn thì rất khó phân biệt, vì cùng cái nốt đấy nhưng mình lên thì vất vả vô cùng nhưng họ chạm nhẹ là lên rồi. như bạn nói đó, vd trong cả 1 bài hát chỉ hát ở quãng tám số 4 thôi, vd a4 chẳng hạn nhưng đoạn cuối có 1 câu lên đến d5 hoặc e5 thì cái nốt đó có thể đã dùng tiểu xảo. nếu một đoạn điệp khúc dài mà cao đến c5 (c5 trong suốt quá trình) thì có khi ko hát đc, nhưng nếu có 1, 2 câu đến e5 cũng hát đc thì xem ra e5 ko phải giọng ngực, mặc dù cái giọng đó ko phải là giọng óc. nó pha giữa giọng óc và giọng ngực nghe nó thé thé, âm thanh sắc, ko dày chắc như giọng ngực chính gốc.
nếu mà tính trên studio thì bằng kiều gần đc 3 quãng tám. chắc là lớn nhất nam ca sĩ vn rồi.

langtupq
29-09-2012, 04:35 PM
Cái bài Gửi ngàn lời yêu mình muốn hỏi chỗ 2 từ "ngút ngàn"...ko biết có cùng cao độ hay ko mà sao chữ ngút lên khó thế ko biết...còn chữ ngàn thì mình lên rất dễ dàng...

knight494
30-09-2012, 02:36 AM
Ai hiểu rõ về thanh nhạc cho mình hỏi 1 câu . Bị xoang mũi thì liệu có ảnh hưởng đến giọng hát ko nhỉ ?

duynguyen90
18-11-2012, 02:23 AM
Mình thấy đoạn chuyển tông bài Mưa của M4U từ "nhớ mong" lên c5 đấy chứ

bi1992
18-11-2012, 11:45 PM
Ay da, nay mình thấy đa số mọi người đều dùng giọng pha là nhiều vì hát lâu không đau họng mà ại ít hư giọng thật :belial:

keobonbonls
22-11-2012, 05:10 PM
Hớ. em là boy mà giọng là soprano nè hãi chưa :)).

๖ۣۜÇhâµ๖ۣۜA√
10-12-2012, 04:23 PM
Khi nào hát đc bài She's gone là xuống núi bá đạo liền :26:

mrskull226
10-12-2012, 08:08 PM
em lên A4 dc khá thoải mái . nhưng tức là k biết làm sao hát cái giọng pha như vầy. nghe mà thấy sướng cả tai ^^
nhưng theo mình thấy thì rõ ràng là có cách. vì mấy anh hát giọng này , nếu hát = giọng thường như mình hay hát thì cao lắm cũng chỉ có c5 là cùng. bọn này lên dc cả A5 mới gớm. nghe nói luyện giọng mũi gì ấy >"<
kiểu này th2i âm vực của bằng kiều ...k là gì mất :49:

Tinor Cằm Chẻ
07-01-2013, 08:42 PM
Không đặt câu hỏi ngược lại là vì sao thì bạn có thể google về "văn hóa tranh luận và ngụy biện" để đọc thêm

Còn nếu bạn nói bạn thích giọng hát TQC vì bạn thấy khỏe, sáng nhẹ gì đó thì okie thôi, nhưng bạn nói là "trong quan điểm thanh nhạc" là đẹp thì mình k rõ khái niệm đó ở đâu ?

Tóm lại thì mình tôn trọng ý kiến và sở thích của bạn, nhưng nếu nói về khái niệm thanh nhạc về giọng hát đẹp ở đây thì phải rõ ràng.

Nhưng chắc cũng xin dừng tranh luận ở đây, vì đã là sở thích rồi thì dù có nói rõ ràng ra điểm xấu vẫn yêu, mà đã ác cảm rồi thì có chỉ ra nghìn điểm tốt vẫn ghét.

Mình cũng cho rằng TQC có năng khiếu, cụ thể là về giọng pha, đây là bẩm sinh vì TQC hoàn toàn k qua 1 trường lớp nào cả, chứ không phải mình ghét TQC nhé , chỉ là mình muốn bàn luận thôi

đơn giản thôi bạn,chest voice bẩm sinh lên D5, mixed voice A5 ,thì bất bình thường rồi bạn à,
ng ta có bẩm sinh thì người ta sẽ có nền tảng hơn
thí dụ bạn có thấy ai luyện chest voice từ G4 lên tận D5 chưa?? lên cùng lắm là 2 cung thôi,ko thê nào lên cao như thế đc,
chỉ có đều him có hát tone nữ để chứng tỏ mình có thể hát cao đến thế,để tạo ấn tượng thôi,nếu như hát tone hợp với him xem,bạn sẽ thấy,tui test him rồi,những note mà bạn gồng mình G4 -B4 him hát trong và sạch vang....
:34:

redmaxe
13-01-2013, 02:13 AM
[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] giọng tự nhiên ko có học của mình,liệu mình có phải là giọng mái =.=

nguoica_1612
01-12-2013, 03:49 AM
Mình đang hoàn thành bài viết về cách lên cao giọng: nguoibanviet.com/threads/thao-luan-cach-len-cao-giong-hat-hoan-toan-co-the-lam-duoc.9392

các bạn có thể tham gia ở đây nhé.

Thành Bi
30-01-2014, 01:24 PM
[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] giọng tự nhiên ko có học của mình,liệu mình có phải là giọng mái =.=
Giọng bạn là tenor, âm sắc mỏng, sáng và khá nhẹ nhàng bay bổng, nghe dễ chịu lắm.

minhson95
01-02-2014, 09:29 PM
Mình đang hoàn thành bài viết về cách lên cao giọng: nguoibanviet.com/threads/thao-luan-cach-len-cao-giong-hat-hoan-toan-co-the-lam-duoc.9392

các bạn có thể tham gia ở đây nhé.

MÌnh chẳng hiểu cách bạn nói là gì cả???

Việc giọng lên cao hơn tới nhiều hơn 5 nốt thì có thể pha giọng.

Còn việc luyện tập để nâng cao giọng thật thì vẫn phải cổ điển mà dã thôi!!!!

hoabasketball
01-02-2014, 10:40 PM
MÌnh chẳng hiểu cách bạn nói là gì cả???

Việc giọng lên cao hơn tới nhiều hơn 5 nốt thì có thể pha giọng.

Còn việc luyện tập để nâng cao giọng thật thì vẫn phải cổ điển mà dã thôi!!!!

Mình nghi bạn nói đún đó muốn nâng cao giong thì phải theo cổ điển chứ tập pha mà không có ai dạy dễ hỏng giọng lắm

whitesoulsb
03-02-2014, 11:38 AM
Thực sự e thấy cái vụ giữ hơi ở bụng khó quá. Ví dụ với 1 bài hát có tiết tấu chậm e có thể lên được A4 nhưng với 1 bài hát với tiết tấu nhanh với nhiều nốt cao liên tục là G#4 thì e lại bị đuối ở các nốt sau. Theo e thì âm vực tự có là 1 chuyện, kĩ thuật thanh nhạc phải chiếm đến 70%.

Khoatruog
03-02-2014, 11:42 AM
Ai rành thì cho mình hỏi tí nhé! Giọng thật(chest voice) của con trai chưa vỡ giọng liệu có thể quãng thứ 6 (từ Cb6 >A#6) không?

minhson95
03-02-2014, 12:21 PM
Ai rành thì cho mình hỏi tí nhé! Giọng thật(chest voice) của con trai chưa vỡ giọng liệu có thể quãng thứ 6 (từ Cb6 >A#6) không?

Không thể nào là quãng 6 được f5 đã là kinh so với con trai chưa vỡ giọng rồi. Thường thì khi lên quãng cao của nam khi chưa vỡ giọng hay vỡ rồi mà nốt đó không thuộc giọng ngực tự nhiên thì xu hướng giọng tự động pha thêm giọng gió!!! Có thể nghe như giọng ngực nhưng thực chất không phải giọng ngực 100% của âm khu ngực!!!

THường thì dây thanh đới dài 9,5mm đối với những người chưa vỡ giọng những người vỡ rồi thì thanh đới dài hơn và dày hơn. CHo nên những người chưa vỡ giọng thì hát cao hơn do thanh đới ngắn hơn và mỏng hơn nên thanh đới dễ rung, bật đóng mỡ tạo khoảng âm ở những trung khu âm cao!!!

rockfa
03-02-2014, 12:25 PM
Không thể nào là quãng 6 được f5 đã là kinh so với con trai chưa vỡ giọng rồi. Thường thì khi lên quãng cao của nam khi chưa vỡ giọng hay vỡ rồi mà nốt đó không thuộc giọng ngực tự nhiên thì xu hướng giọng tự động pha thêm giọng gió!!! Có thể nghe như giọng ngực nhưng thực chất không phải giọng ngực 100% của âm khu ngực!!!

THường thì dây thanh đới dài 9,5mm đối với những người chưa vỡ giọng những người vỡ rồi thì thanh đới dài hơn và dày hơn. CHo nên những người chưa vỡ giọng thì hát cao hơn do thanh đới ngắn hơn và mỏng hơn nên thanh đới dễ rung, bật đóng mỡ tạo khoảng âm ở những trung khu âm cao!!!

mình hét cũng đến f5 nếu họng đc mở :) nhưng nó ngoài cữ giọng của mình rồi ko dám ham hố cao siêu , bt giọng mình chỉ đến B4 là kịch thôi chả bao giờ dám hát đến c5 mấy bài c5 có 1 2 chữ thôi thì quá tốt hát pha gió vào 1 2 chữ là gọn cả bài đỡ bị hỏng bài hát :)

minhson95
03-02-2014, 12:28 PM
Thực sự e thấy cái vụ giữ hơi ở bụng khó quá. Ví dụ với 1 bài hát có tiết tấu chậm e có thể lên được A4 nhưng với 1 bài hát với tiết tấu nhanh với nhiều nốt cao liên tục là G#4 thì e lại bị đuối ở các nốt sau. Theo e thì âm vực tự có là 1 chuyện, kĩ thuật thanh nhạc phải chiếm đến 70%.

Hơi thở là một vấn đề khá khó. Nó luôn đi kèm theo việc luyện thanh. Đâu chỉ 1 sớm 1 chiều là giữ được làn hơi cho mọi tiết tấu nhạc. Tập hơi thở tầm 6 tháng trở lên mỗi ngày 30p hoặc hơn thì bạn mới bắt đầu cảm nhận được làn hơi và bắt đầu biết kiểm soát hơi thở.

Hơi thở phải luyện tập hàng ngày. Không có hơi thở tốt làm sao mà hát tốt được. Hơi thở tốt thì âm thanh đẹp!!!

Các bài tập như: nín thở, thổi đèn cày, xì hơi, xì hơi kèm âm thanh... là các bài tập để có căn bản tốt về làn hơi, cách giữ hơi, điều chế hơi!!!

Trên mạng có rất nhiều bài tập như vậy bạn tìm và tập nhé!!!

minhson95
03-02-2014, 12:32 PM
mình hét cũng đến f5 nếu họng đc mở :) nhưng nó ngoài cữ giọng của mình rồi ko dám ham hố cao siêu , bt giọng mình chỉ đến B4 là kịch thôi chả bao giờ dám hát đến c5 mấy bài c5 có 1 2 chữ thôi thì quá tốt hát pha gió vào 1 2 chữ là gọn cả bài đỡ bị hỏng bài hát :)

Thế nên mình mới nói giọng nam chưa vỡ giọng lên đến f5 giọng ngực đã hiếm rồi mà nam vỡ giọng hoặc không vỡ giọng lên thì lại càng hiếm!!! Có những người cấu tạo ống âm học đặc biệt thì không chấp!!!!
Mình luôn có 1 quan niệm là chỉ cần hát hay, hát tốt thì cao thấp không thành vấn đề thì cao hay thấp là đặc trưng giọng của mỗi người không thể thay đôi trừ khi đi phẫu thuật thanh đới!!!

rockfa
03-02-2014, 12:35 PM
Thế nên mình mới nói giọng nam chưa vỡ giọng lên đến f5 giọng ngực đã hiếm rồi mà nam vỡ giọng hoặc không vỡ giọng lên thì lại càng hiếm!!! Có những người cấu tạo ống âm học đặc biệt thì không chấp!!!!
Mình luôn có 1 quan niệm là chỉ cần hát hay, hát tốt thì cao thấp không thành vấn đề thì cao hay thấp là đặc trưng giọng của mỗi người không thể thay đôi trừ khi đi phẫu thuật thanh đới!!!

nam trầm vs trung hát cũng hay lắm chứ bạn nhỉ , nghe mấy note trầm thoát ra đẹp nhiều khi cũng đê mê cả người

Khoatruog
03-02-2014, 12:42 PM

Em lên được tới D6 và E#6 anh ơi! Chờ xíu em thu âm cho :D

Khoatruog
03-02-2014, 01:13 PM

Hi, của anh đây. 100% giọng ngực nhé. [Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]
Khuyến mãi anh thêm đoạn whistle voice nữa ^^ [Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]
Đoạn chest em đo bằng ap turn và turn chắc chắn rồi nhé. Nếu không tin anh có thể xem hình (hình em chụp trước khi thu âm)
4151)D6
4152)
4153)E6
4154)
Anh nghe thử nhé Hi, :D

Thành Bi
03-02-2014, 01:23 PM
Hi, của anh đây. 100% giọng ngực nhé. [Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]
Khuyến mãi anh thêm đoạn whistle voice nữa ^^ [Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]
Đoạn chest em đo bằng ap turn và turn chắc chắn rồi nhé. Nếu không tin anh có thể xem hình (hình em chụp trước khi thu âm)
4151)D6
4152)
4153)E6
4154)
Vãi chưởng em ạ, mấy note whistle em bắn đẹp lắm nhưng mà nó hơi ngắn, em thử đoạn B bài opera#2 để xem hơi em giữ được tới đâu.

Khoatruog
03-02-2014, 01:29 PM
Vãi chưởng em ạ, mấy note whistle em bắn đẹp lắm nhưng mà nó hơi ngắn, em thử đoạn B bài opera#2 để xem hơi em giữ được tới đâu.

Bài đó em hát dễ ẹt hà, cơ mà sau cái lúc whis thì hát hơi hụt tí. Lâu nhất của em từ lúc mới lúc đầu luyện whistle thì có 6 giây à =.= còn Opera #2 thì em tráo whistle đi xài falsetto anh ơi :D

Thành Bi
03-02-2014, 01:41 PM
Bài đó em hát dễ ẹt hà, cơ mà sau cái lúc whis thì hát hơi hụt tí. Lâu nhất của em từ lúc mới lúc đầu luyện whistle thì có 6 giây à =.= còn Opera #2 thì em tráo whistle đi xài falsetto anh ơi :D
Note cao nhất opera#2 là C#6, hát headvoice cho âm thanh đẹp nhất nhưng hát được whistle đoạn ấy mới dạt dào cảm xúc, lên tới nốt là 1 chuyện ngoài ra còn độ vang và lực của nốt nữa.
Mà em bao tuổi vậy, nếu đã vỡ giọng rồi mà em vẫn hát được những note whistle đó thì hẳn là 1 tài năng, nhưng em nên luyện tập hơi thở và cách điều khiển làn hơi cho tốt hơn, tập quãng trầm và trung cho đầy đặn hơn nữa.

Khoatruog
03-02-2014, 01:43 PM
Note cao nhất opera#2 là C#6, hát headvoice cho âm thanh đẹp nhất nhưng hát được whistle đoạn ấy mới dạt dào cảm xúc, lên tới nốt là 1 chuyện ngoài ra còn độ vang và lực của nốt nữa.
Mà em bao tuổi vậy, nếu đã vỡ giọng rồi mà em vẫn hát được những note whistle đó thì hẳn là 1 tài năng, nhưng em nên luyện tập hơi thở và cách điều khiển làn hơi cho tốt hơn, tập quãng trầm và trung cho đầy đặn hơn nữa.

Whistle tính từ E6 trở lên mà anh? Xuống dưới C#6 thì nó ra headvoice rồi ^^!
+ Em 13 tuổi anh. Hình như vỡ giọng rồi, lúc nói nó nghe ồm ồm :P
+ Nốt trầm thấp nhất của em là D#3, có lần em xuống tới G#2 mà không chắc nên để đó.
+ Mà độ vang là gì vậy anh?

Thành Bi
03-02-2014, 02:08 PM
Whistle tính từ E6 trở lên mà anh? Xuống dưới C#6 thì nó ra headvoice rồi ^^!
+ Em 13 tuổi anh. Hình như vỡ giọng rồi, lúc nói nó nghe ồm ồm :P
+ Nốt trầm thấp nhất của em là D#3, có lần em xuống tới G#2 mà không chắc nên để đó.
+ Mà độ vang là gì vậy anh?
Whistle hiểu đơn giản là 1 kĩ thuật hát rất khó, vị trí âm thanh trên xoang mũi và trán, cảm giác âm bắn từ trán và đỉnh đầu lên, âm sắc cao và chói, vang, giàu năng lượng, từ C6 đã có thể áp dụng kĩ thuật này rồi, như cô Marial Carey hát rất đẹp kĩ thuật này.
Độ vang để thấy được trực quan nhất, em hãy đứng trong 1 hội trường rộng và cao, hát lên vài câu to rõ ràng em sẽ thấy được độ vang trong âm thanh, khi em hát ở ngoài không gian rộng rãi như sân vận động chẳng hạn mà em hát vẫn tạo ra độ rền vang trong âm thanh, người đứng cách xa em 20m vẫn nghe rõ câu chữ em hát thì khi ấy em mới tạo được độ vang tốt.
Em 13 tuổi thì quá trình thay đổi giọng vẫn chưa hoàn thiện, từ 18 tuổi em sẽ có giọng khá hoàn chỉnh, những note cao dày và lực hơn cũng như quãng âm trầm và trung lớn, vang, biểu cảm hơn.
Về quãng giọng thì khả dụng nhất vẫn là quãng ngực, quãng ngực được từ 2 quãng tám đã là rất tốt rồi.
Em có thể falsetto, headvoice, thậm chí whistle rất cao đến quãng thứ 7 nhưng khi đi hát giọng ngực vẫn được sử dụng nhiều nhất.
Ngoài ra, nếu bài hát chủ yếu có những note cao từ G4-A4, tự dưng có 1 nốt D5 đòi hỏi phải hát bằng giọng ngực thì lúc ấy sẽ dùng kĩ thuật belt note- kĩ thuật hát ngoài âm vực mà các danh ca nổi tiếng vẫn hay áp dụng, tiêu biểu anh thấy cô Christina hát belt rất tốt. Cô có thể belt liên tiếp các nốt E5, F5, G5 rất nặng, dày và vang.

Khoatruog
03-02-2014, 02:16 PM
À! nó là tiếng vang. Cái này học trong VL lớp 7 rồi :D

minhson95
03-02-2014, 03:49 PM
4151)D6
4152)
4153)E6
4154)

Đây là mixvoice e ạ!!! NGhĩa là nghe giống cheatvoive nhưng âm nhanh không dày như cheat voice. Âm thanh phát ra từ 70% khoang ngực và 30% khoang hốc mũi, chán, cổ. Đấy là tỉ lệ mixvoice của e thế. Còn những người qua trường lớp đào tạo chuyên nghiệp thì họ có thể điều chỉnh tỉ lệ pha giọng. Pha giọng của e ở đây là tự nhiên và bản năng nên tưởng là giọng ngực!!!

Cấu tạo ống âm vực khoang âm ngực không thể đáp ứng được với âm thanh có tần số cao từ quãng 6 trở lên!!! Nên khi lên cao tới quãng 6 những giọng cao sẽ tự động chuyển sang pha giọng!!!!

Khoatruog
03-02-2014, 04:02 PM
Đây là mixvoice e ạ!!! NGhĩa là nghe giống cheatvoive nhưng âm nhanh không dày như cheat voice. Âm thanh phát ra từ 70% khoang ngực và 30% khoang hốc mũi, chán, cổ. Đấy là tỉ lệ mixvoice của e thế. Còn những người qua trường lớp đào tạo chuyên nghiệp thì họ có thể điều chỉnh tỉ lệ pha giọng. Pha giọng của e ở đây là tự nhiên và bản năng nên tưởng là giọng ngực!!!

Cấu tạo ống âm vực khoang âm ngực không thể đáp ứng được với âm thanh có tần số cao từ quãng 6 trở lên!!! Nên khi lên cao tới quãng 6 những giọng cao sẽ tự động chuyển sang pha giọng!!!!

Ồ! ra thế! Vậy anh có thể làm ơn giảng rõ cho em một chút về pha giọng được không ạ?:9:

minhson95
03-02-2014, 04:20 PM
Ồ! ra thế! Vậy anh có thể làm ơn giảng rõ cho em một chút về pha giọng được không ạ?:9:

Pha giọng hiểu đơn giản là giọng nằm giữa 2 âm khu ngực và mũi,chán... THường thì pha giọng sẽ lẫn giọng ngực nhiều hơn thì giọng nghe sẽ dày, chắc, khỏe, vang hơn và gần như giọng ngực. Nếu là một người đã học qua trường lớp thì e có thể pha giọng tùy ý thích có thể tỉ lệ 7-3 , 6-4, 5-5, 8-2... đó là tùy thích!!!

e có thể tham khảo thêm ở các bài viết [Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]!/page12

Khoatruog
03-02-2014, 04:32 PM
Ồ! Cho em hỏi xíu nhé! Những cái lúc mà Mariah Carey hát nốt trầm có phải pha giọng không anh? Khi mà xuống tới quãng 2 ấy. Em nghe nó vừa toát hơi giống giọng gió mà vừa dày như giọng ngực nữa. Đó là pha giọng đúng không anh? :9:

lazymen123
03-02-2014, 04:56 PM
Whistle hiểu đơn giản là 1 kĩ thuật hát rất khó, vị trí âm thanh trên xoang mũi và trán, cảm giác âm bắn từ trán và đỉnh đầu lên, âm sắc cao và chói, vang, giàu năng lượng, từ C6 đã có thể áp dụng kĩ thuật này rồi, như cô Marial Carey hát rất đẹp kĩ thuật này.
Độ vang để thấy được trực quan nhất, em hãy đứng trong 1 hội trường rộng và cao, hát lên vài câu to rõ ràng em sẽ thấy được độ vang trong âm thanh, khi em hát ở ngoài không gian rộng rãi như sân vận động chẳng hạn mà em hát vẫn tạo ra độ rền vang trong âm thanh, người đứng cách xa em 20m vẫn nghe rõ câu chữ em hát thì khi ấy em mới tạo được độ vang tốt.
Em 13 tuổi thì quá trình thay đổi giọng vẫn chưa hoàn thiện, từ 18 tuổi em sẽ có giọng khá hoàn chỉnh, những note cao dày và lực hơn cũng như quãng âm trầm và trung lớn, vang, biểu cảm hơn.
Về quãng giọng thì khả dụng nhất vẫn là quãng ngực, quãng ngực được từ 2 quãng tám đã là rất tốt rồi.
Em có thể falsetto, headvoice, thậm chí whistle rất cao đến quãng thứ 7 nhưng khi đi hát giọng ngực vẫn được sử dụng nhiều nhất.
Ngoài ra, nếu bài hát chủ yếu có những note cao từ G4-A4, tự dưng có 1 nốt D5 đòi hỏi phải hát bằng giọng ngực thì lúc ấy sẽ dùng kĩ thuật belt note- kĩ thuật hát ngoài âm vực mà các danh ca nổi tiếng vẫn hay áp dụng, tiêu biểu anh thấy cô Christina hát belt rất tốt. Cô có thể belt liên tiếp các nốt E5, F5, G5 rất nặng, dày và vang.

No No, Xtina Belt không tốt, thường bị vỡ note và cố gằng cho âm thanh trở nên nặng nề, Xtina hát sai kĩ thuật là điều ai cũng biết, khoảng các năm gần đây Xtina chỉ belt từ E5 trở lại là chủ yếu

minhson95
03-02-2014, 05:16 PM
Ồ! Cho em hỏi xíu nhé! Những cái lúc mà Mariah Carey hát nốt trầm có phải pha giọng không anh? Khi mà xuống tới quãng 2 ấy. Em nghe nó vừa toát hơi giống giọng gió mà vừa dày như giọng ngực nữa. Đó là pha giọng đúng không anh? :9:

Chuẩn luôn đó!!! Hay gọi đó là kĩ thuật nhả hơi nhẹ!!! Nhiều khi mọi người không biết là để hát nhẹ hát trầm mà giọng vẫn trong và bay còn khó hơn là hát to và cao!!!!

Còn xtina là kiểu hát hại cổ họng giọng hát bị biến sắc!!! Vì xtina lên cao bằng cách đẩy thanh quản lên phía trên rồi định vị mở thanh đới, dùng sức căng thanh đới để thanh đới mở!!!

CÓ rất nhiều ca sĩ hát kiểu này chứ không riêng người lão luyện trong nghề như xtina. Phần lớn mọi người vẫn chấp nhận cách hát này nhưng trong âm nhạc cổ điển thì có cực ghét với những người hát kiểu này!!!

rockfa
03-02-2014, 06:05 PM
Chuẩn luôn đó!!! Hay gọi đó là kĩ thuật nhả hơi nhẹ!!! Nhiều khi mọi người không biết là để hát nhẹ hát trầm mà giọng vẫn trong và bay còn khó hơn là hát to và cao!!!!

Còn xtina là kiểu hát hại cổ họng giọng hát bị biến sắc!!! Vì xtina lên cao bằng cách đẩy thanh quản lên phía trên rồi định vị mở thanh đới, dùng sức căng thanh đới để thanh đới mở!!!

CÓ rất nhiều ca sĩ hát kiểu này chứ không riêng người lão luyện trong nghề như xtina. Phần lớn mọi người vẫn chấp nhận cách hát này nhưng trong âm nhạc cổ điển thì có cực ghét với những người hát kiểu này!!!

cữ giọng của con người có giới hạn mà :v nên cùng 1 note mà người ta hát ra 2 kiểu khác nhau :v ai cũng muốn hát đẹp hát thoải mái nhưng khi ở những note ngoài cữ giọng hát thoải mái bằng giọng thật gần như là ko thể cho nên phải hát theo kiểu bạn bảo thôi

Khoatruog
03-02-2014, 07:25 PM

À, kiểu này thì cũng không khó lắm! Em cũng có thể làm được kỹ thuật đó cơ mà với nốt F3 trở lên thôi. Tuy rằng thấp nhất của em là Db3 nhưng mà nếu làm như thế từ E#3 trở xuống thì nó cứ ồm ồm như thế nào ấy. Còn belt.. thực sự đọc chả hiểu gì anh ơi :)) Giảng cho em kỹ hơn chút và chỉ em vài cách luyện kĩ thuật đó được không anh?:9:

mamanotori
04-02-2014, 05:10 AM

Em còn nhỏ nên mixed voice , head voice , whistle nghe rất dễ ,nhưng khi lớn thêm 1 chút nữa vỡ giọng , thì rất khó để hát đc 3 loại giọng này em ạ :(
Cho nên điều quan trọng bây giờ là em cần luyện hơi thở cho khỏe , và tập luyện các kỹ thuật thì tốt hơn , vì khi em lớn thì bao nhiêu cái high note củng bay hết thôi em ạ .

rockfa
04-02-2014, 10:46 AM
Em còn nhỏ nên mixed voice , head voice , whistle nghe rất dễ ,nhưng khi lớn thêm 1 chút nữa vỡ giọng , thì rất khó để hát đc 3 loại giọng này em ạ :(
Cho nên điều quan trọng bây giờ là em cần luyện hơi thở cho khỏe , và tập luyện các kỹ thuật thì tốt hơn , vì khi em lớn thì bao nhiêu cái high note củng bay hết thôi em ạ .
Đúng như vậy khi lớn thì giọng cũng lớn theo mà có ai giữ mãi đc tiếng nói trẻ thơ của mình đâu , khi lớn thì giọng ko ít thì nhiều cũng phải bị trầm đi cả 1 quãng

whitesoulsb
05-02-2014, 10:39 PM
Các bác cho em hỏi các nốt trong Forever and one từ cái đoạn bắt đầu điệp khúc dc không ạ.

rockfa
06-02-2014, 10:48 AM
Các bác cho em hỏi các nốt trong Forever and one từ cái đoạn bắt đầu điệp khúc dc không ạ.

B4 B4 C#5 bác ạ em cũng hát đc bài ấy mấy bài rock hát dễ hơn nhạc nhẹ

rockfa
06-02-2014, 11:02 AM
Ban Hiệp gà nói đúng rùi, tuy nhiên có chỗ nói rằng ca sĩ hát rock như vậy âm thanh ko đẹp, họ ko đc đào tạo tốt là chưa chuẩn. Thanh nhạc tuy có cái gốc chung là cổ điển nhưng từ đó sẽ sinh ra các trường phái khác nhau, rock đối với bạn là ko đẹp thì các rock fan cũng sẽ nghĩ như vậy về cổ điển, ko nên nói cái nào hay hơn, cái nào đúng hơn cái nào. Vấn đề của chúng ta ở đây là muốn mổ xẻ các cách hát, kĩ thuật của các trường phái qua đó giàu thêm hiểu biết của mình thôi.
Tớ lấy ví dụ Adam Lambert trước khi đi thi American Idol đã có nhiều năm hát nhạc kịch ở sk kịch Broadway Mỹ và học thanh nhạc từ tầm 10 tuổi, như vậy chẳng có gì có thể nghi ngờ nền tảng của anh ta, anh ta vẫn gào thét, vẫn xé cổ họng đấy thôi
Cảm ơn bạn adam học hát trên dưới 15 năm rồi , cho nên ai bảo anh ấy ko biết hát chỉ biết gào thì người ấy chả biết cái quái gì cả :))))))))

mapstyemen
06-02-2014, 05:48 PM
Cảm ơn bạn adam học hát trên dưới 15 năm rồi , cho nên ai bảo anh ấy ko biết hát chỉ biết gào thì người ấy chả biết cái quái gì cả :))))))))
Đúng rồi Adam hát mà bảo gào =)) với lại mình lạy ông đấy lun mixed voice tận E5 F5 :)) nổi cả da gà =)) Việt Nam mình cũng có Phú Luân vs Xuân Sơn thi the voice vòng đối mặt hát bài Radio Phú Luân nhảy tận F5 còn Xuân Sơn chỉ D5 =))

vupoly
06-02-2014, 05:50 PM
Giọng nam vỡ giọng rồi muốn hát gió hay sáo thì cứ dùng hơi ngực. Hát tì cổ một tí cho nó cứng như thật. Tất nhiên phải tập chuyển giữa quãng hát cứng hơi bụng sang quãng hát gió mà ko bị lộ chỗ đổi giọng.

rockfa
06-02-2014, 06:10 PM
Đúng rồi Adam hát mà bảo gào =)) với lại mình lạy ông đấy lun mixed voice tận E5 F5 :)) nổi cả da gà =)) Việt Nam mình cũng có Phú Luân vs Xuân Sơn thi the voice vòng đối mặt hát bài Radio Phú Luân nhảy tận F5 còn Xuân Sơn chỉ D5 =))

Việt Nam cũng nhiều quái vật lắm bạn ạ mấy thánh trong sàn nhạc hát cũng toàn F5 G5 thôi , bạn jolly joker là điển hình :)))))) , giọng hát việt có lương minh trí nam trung hát đến D5 gào đến F5 ( nể luôn ) Quốc Cường hát đến G#5 mà vẫn ko thấy bị hét nhiều giọng siêu cao việt nam mình có nhiều là đằng khác, nhiều người là do năng khiếu nhiều người là do sử dụng thủ thuật điêu luyện

novemberme
06-02-2014, 10:27 PM
Mixed voice phải tập có phương pháp đó ko phải cứ gào là dc đâu, bên tây ng ta dạy cái này đàng hoàng chứ bên mình là phải tự mày mò tìm hiểu

newbie111
08-02-2014, 08:33 PM
Lúc luyện thanh thì dễ mix hơn khi hát , khi hát đúng là gào lên chưa phải là mix chỉ là làm giãn thanh quản phá cổ họng thôi , muốn học mix voice thì chỉ có thể rèn luyện và chơi vs những người trong môi trường ca hát thôi , rất khó chứ không phải dễ

tenorkin
25-02-2014, 01:37 AM
Để hát đẹp những note cao và kể cả những nốt thấp cũng vậy ta phải luôn hát với 1 thanh đới khép kín và tránh cang thẳng. Mọi ng cứ ham hát cao mà k để ý đến cái đinh luật đơn giản này. Nếu thanh đới hở đồng nghĩa với việc bạn sẽ phải tống hơi nhiều và đương nhiên để hổ trợ các cơ quanh cổ bạn sẽ căng lên giúp bạn xử lý note cao đó. trước hết tập thả lỏng và tránh căng thẳng lúc đó hãy nghĩ đến những note cao.

nguyendainam
25-02-2014, 02:36 AM
Để hát đẹp những note cao và kể cả những nốt thấp cũng vậy ta phải luôn hát với 1 thanh đới khép kín và tránh cang thẳng. Mọi ng cứ ham hát cao mà k để ý đến cái đinh luật đơn giản này. Nếu thanh đới hở đồng nghĩa với việc bạn sẽ phải tống hơi nhiều và đương nhiên để hổ trợ các cơ quanh cổ bạn sẽ căng lên giúp bạn xử lý note cao đó. trước hết tập thả lỏng và tránh căng thẳng lúc đó hãy nghĩ đến những note cao.

Bạn nói nghe thì dễ làm mới khó làm thế nào để thanh đới lúc nào cũng khép và thả lỏng ở đây là thả lỏng kiểu gì tư thế ra sao không phải lúc nào mọi cảm giác nó cũng như ý mình đâu

tenorkin
25-02-2014, 03:15 PM
Bạn nói nghe thì dễ làm mới khó làm thế nào để thanh đới lúc nào cũng khép và thả lỏng ở đây là thả lỏng kiểu gì tư thế ra sao không phải lúc nào mọi cảm giác nó cũng như ý mình đâu
Haiz bởi vậy ta mới phải luyện tập rồi nó sẽ trở thành thói quen. Thả lỏng ở đây là tất cả các cơ ở cổ, cằm và quả khế. Duy nhất chỉ duy nhất thanh đới là phải căng. Tất nhên luyện tập phải có bài chứ không tập bậy bạ đc. Tập đúng k sao chứ tập sai thành thói quen sẽ khó sửa lắm.

vupoly
26-02-2014, 01:32 AM
Quả khế của bạn chấm muối ớt sẽ ngon hơn :))