PDA

View Full Version : Tài liệu về solo keyboard organ

dvkoyateshishan
07-10-2011, 11:09 PM
Mọi người ơi có ai có ebook về độc tấu keyboard organ thì có thể share cho mình với được không, mình tìm trên diễn đàn đa số chỉ thấy sách về piano. Sách học và songbooks đều ổn cả. Cho mình cám ơn trước nha.

VietViolin
08-10-2011, 09:09 AM
Sự khác nhau giữa Keyboard và Piano là người chơi
keyboard hay xài hợp âm tự động trong đàn, còn người
chơi Piano phải bấm từng ngón cho hợp âm của mình,
mà các hợp âm này thường thừa phím thiếu phím so với
hợp âm tự động trong đàn.
*
Chính vì thế, chỉ có sách cho Piano thôi, chứ keyboard
thì cứ coi bài chơi Piano mà tự chơi lấy, việc gì phải
viết lại cho phiền? Nếu bạn chưa làm được việc này, thì
tay nghề Keyboard cần phải nâng cấp.
*
Theo tôi biết, có nhiểu sách in (không phải ebook) ở
Việt nam cho độc tấu Keyboard, nhưng đều không có ở
trinh độ cao.
*

luubaoanh
09-10-2011, 09:28 AM
Em có thể tìm các sách độc tấu 1, 2...của Lê Vũ đăng trong diễn đàn tải về mà học em à!

[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]

hoanganhdkdk
31-10-2011, 11:31 PM
*
*
trinh độ cao.
*
Tôi thấy những nhận xét trên đây chủ quan quá.
Thứ nhất là một số bản nhạc soạn cho piano thì organ có thể chơi với hợp âm tự động nhưng chưa phát huy được thế mạnh về âm sắc cũng như tính năng thể hiện nhiều thể loại nhạc khác nhau như dân ca, rock ( chơi với bend , multipad...), khả năng thể hiện nhiều track nhạc cụ trong 1 bài nhạc...Nên organ keyboard chơi với bài nhạc được soạn hòa âm phối khí cho nó sẽ tốt hơn nhiều.
Thứ hai là những sách soạn cho organ keyboard ở Viet Nam cũng có những cuốn được biên soạn công phu, cho rất nhiều trình độ, chơi được cũng không phải là dễ dàng.
Bạn có thể nghe thử bài Lý quạ kêu, trích trong CD độc tấu 1 của Ns Lê Vũ được biên soạn cho đàn organ, những bản nhạc tương tự không bao giờ tìm thấy trong sách soạn cho piano

[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]

luubaoanh
31-10-2011, 11:55 PM
Nhiều bản độc tấu hay chứ! Như của Lê Vũ ai chơi bằng Keyboard mà hết các tác phầm đó thì quá giỏi rồi. Có bài thì dùng phần đệm của đàn vừa chơi bên tay trái, ở độc tấu 1 hay 2 gì đó có bài toctata có đoạn đánh khó lắm, và có những bài làm phần nền xong rồi chơi theo kiểu piano như bài thử gửi mẹ... KHó lắm, không dễ đâu Bác Vietviolon ạ.

Cảnh Sát tuần tra
29-03-2012, 01:29 PM
*
*
trinh độ cao.
*

Khi mới nghe câu này đã có thể thấy được bạn VIETVIOlin là 1 người không hiểu gì về KeyBoard rồi, Một người chơi Keyboard giỏi là phải biết vận dụng các chức năng chia tiếng (Spilit)cho nhiều bè, ứng dụng Multi Pad, sử dụng âm sắc( VOICE) sao cho thật giống nhạc cụ đang chơi, VÍ DỤ: đang chơi tiếng guitar Lead thì phải có những cái ký hiệu luyến láy này nọ, liệu sách Piano có thể có những ký hiểu đó chăng =)) trừ khi bạn chơi PIANO với Pitch Bend =))

trinh độ cao.

Xin thông báo với bạn rằng trình độ trung cấp 4 năm NHẠC VIỆN vẫn chưa học nổi hết quyển độc tấu 4 KeyBoard của Lê Vũ đâu bạn VIETVIOLIN à :))

Nói chung là lượn qua những TOPIC về Keyboard, tôi thấy những phát biểu của bạn chỉ chứng minh được bạn cóc biết gì về KeyBoard cả. Cho nên bạn dừng lại đi, đừng bộc lộ sự thiếu hiểu biết về Keyboard của bạn nữa.

Gà chọi
30-03-2012, 03:25 AM
Bạn luận "Hay và văn minh" ở chỗ "Nói về một vấn đề". Chúng ta "Dở" ở điểm "Hay công kích cá nhân" khi thấy bất đồng quan điểm. Haizzzzzzzzzzzzzzzz Người Việt!

Gà chọi
30-03-2012, 03:40 AM
Người biết nhiều, kẻ biết ít, ko ai dám tự đứng lên nhận "Tôi rành hơn anh". Có những quan điểm phù hợp với người này, môi trường này, nhưng lại không phù hợp với người khác, môi trường khác. Khả năng con người cũng không phải ai cũng như nhau, mạnh mặt nọ yếu mặt kia. Tranh luận, bàn luận là nói về một vấn đề nào đó. Khi đó sẽ có nhiều quan điểm trái chiều. Để phản biện cho những vấn đề mình cho rằng trái chiều, người ta thường đưa ra những bằng chứng cụ thể. Tất cả những bằng chứng ko cụ thể đều được cho là ngụy biện và là lỗi " Chủ quan, cảm tính, hàm ý miệt thị cá nhân. Chế nhạo ý kiến của người nói thay vì chỉ ra lỗi của người đó ".

NXL
30-03-2012, 01:20 PM
Chà chà ông cảnh sát tuần tra này 1 năm vào 1 lần mà phang anh em nhiều vậy ta? :D