PDA

View Full Version : Các bài luyện ngón, piano cơ bản cho người mới học

minh3d
27-07-2008, 08:32 PM
[Ebook] Piano for dummies - tự học piano
Mọi người Download tài liệu này về nhé

[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]

minh3d
28-07-2008, 08:00 AM

minh3d
28-07-2008, 08:00 AM

minh3d
11-08-2008, 01:54 PM
Trình độ đầu tiên

Ngồi ngay ngắn trước đàn khoảng giữa các phím, đối diện nốt Mi. Chống chân xuống đất, đầu thẳng, cánh tay thả mềm mại. Đặt bàn tay tự nhiên lên bàn phím, không gồng cứng sao cho đầu ngón tay cái và ngón út nằm trên 1 đường thẳng. Những ngón tay cong tròn. Ngón tay cái không bao giờ được ở ngoài hàng phím.

[/URL][Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]

Bài tập cho 5 ngón tay

Đầu tiên hãy chơi từng tay riêng rồi đánh 2 tay chung.
Những con số trên dùng cho ngón bàn tay phải và số dưới dùng cho bàn tay trái.
Bàn tay trái sẽ chơi ở vị trí cách một hay hai ốcta dưới tay phải.

[URL="[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]"][Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] ([Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí])

minh3d
11-08-2008, 01:55 PM

minh3d
11-08-2008, 03:48 PM
Luyện tập với 5 ngón tay

Quãng 3 (Quãng có 3 nốt)

Quãng 4 (Quãng có 4 nốt)

Quãng 5 (Quãng có 5 nốt)

ÔN TẬP

VietViolin
14-08-2008, 02:46 PM
1- Để dạy học sinh đọc nhạc, bắt học sinh phải ghi nhớ nốt Đô ở trên giòng kẻ thêm thứ nhất bên dưới
là nốt Đô ở giữa đàn, còn gọi là nốt Middle C. Người Mỹ còn đánh số các nốt theo các quãng Tám trên
đàn nữa, nhưng tôi không biết có cần thiết đặt tên như vậy không.

Phải biết nốt nào trên giấy là nốt nào trên đàn thì mới học đọc được nốt nhạc .

2- Mấy bài này đều chỉ dạy đọc một khoá Sol. Vì vậy, chỉ có tay Phải mới đánh đúng nốt trên sách nhạc .
Tay Trái có thể chơi theo tay Phải, hoặc ở 1 quãng Tám thấp hơn, hay ở 2 quãng Tám thấp hơn, nhưng còn
có thể ở 1 quãng Tám cao hơn. Nên cho học sinh tập ở 1 quãng Tám thấp hơn, và cũng phải giới thiệu
2 quãng Tám kia nữa, để học sinh khỏi bị hẹp hòi, và nhất là không bị lẫn lộn là bản nhạc chỉ viết cho
tay Phải thôi, và tay Phải đang tập đúng nốt nhạc của nó, còn tay Trái thì tuỳ thích mà đánh theo.

Nếy thày không để ý những chuyện nhỏ mọn lặt vặt này, đôi khi cả tháng sau mới giật mình thấy học sinh
không biết nốt đàn nào vào nốt nhạc nào. Tôi đã có học sinh học hơn 100 giờ rồi mà vẫn chưa đọc được
nốt nhạc vào nốt đàn, mà đã tập đến bài Ave Maria nổi tiếng của Bach và Gunốt rồi.

VietViolin
14-08-2008, 03:05 PM
Tư thế chơi Piano:

1- Cột sống phải thắng . Đó là tư thế thiền ngồi, vì chơi Piano phải tập trung tư tưởng một thời gian khá dài.
Tư thế trong ảnh hơi sai chỗ cổ và đầu hơi bị cúi xuống.
Tôi dạy học sinh, có người có đàn Digital, và giá nhạc của đàn rất thấp .
Tôi đã mua gỗ đóng hẳng một cái bảng thật to, để chắn tầm mắt học sinh thuận tiện cho thiền,
và để học sinh được thẳng cột sống, thở bằng cơ hoành cách.

2- Cánh tay phải thả lỏng, không được lên gân hay khuỳnh ra, cẳng tay nằm ngang, sao cho bàn tay cao hơn mặt
bảng phím đàn, ít nhất một đốt ngón cái phải trên bảng phím. Bảng phím Piano gỗ và Digital đều có một độ cao
nhất định, không thay đổi. Vì vậy, phải kê ghế ngồi sao cho đúng chỗ như trên theo cả 3 chiều không gian.

3- Chân phải đặt lên mặt cứng cố định, không được để đung đưa trong không khí. Chú ý điều này để làm bệ kê
chân cho trẻ con học đàn. Trẻ bình thường phải học 3 năm mói xài bàn đạp, nên đóng bệ kê chân cũng bõ.

À quên, viết thêm, ghế ngồi chơi Piano không được có dựa lưng. Vướng lắm.

musical740
09-09-2008, 01:22 PM
Các bài luyện ngón cho người chơi piano/keyboard:
Các bài tập kỹ thuật chơi đàn Piano nói riêng và Keyboard nói chung khá nhiều và đa dạng (Gam, Appe, Hanon, Czerny, Etude v.v...) và là những bài tập bắt buộc đối với tất cả những người chơi các nhạc cụ. Để có được sự thăng hoa khi ngón tay của các bạn lướt trên bàn phím thì việc luyện tập các bài tập kỹ thuật trở thành một đòi hỏi tất yếu, thường xuyên, liên tục, bền bỉ và cả sự nhàm chán.
Số 8 trong bức hình này là số 3 đó nghe, tương ứng với ngón giữa
Tiếp tục giới thiệu với các bạn bài tập ngón Hanon số 1 do tác giả Hanon.
Điểm cần chú ý trong bài tập này chính là kỹ thuật chơi doãng ngón tay giữa các ngón 1-2 và 4-5 của cả 2 tay. Đồng thời bài tập này cũng giúp cho ngón tay tách bạch với tốc độ chạy ngón nhanh hơn. Khi tập các bạn cần chú ý bổ mạnh các ngón 4 và 5 của cả 2 tay bởi đây là các ngón yếu và tạo tiếng đàn đều đặn, rõ nét. Ngoài ra vẫn phải quan tâm tới việc chơi đúng kỹ thuật của ngón tay (ngón tay khum tròn, chơi bằng phần dưới đầu ngón tay, cổ tay thẳng và mềm mại).
Mới tập các bạn có thể tập không nhịp, nhưng khi đã thành thạo hơn 1 chút, các bạn có thể tập với máy đếm nhịp. Ban đầu có thể chơi với nốt đen, tốc độ 100. Sau đó tăng dần tới móc kép, tốc độ 80 là tạm đạt yêu cầu
(Sưu tầm)

musical740
19-09-2008, 01:22 PM
Bài Hanon số 5

musical740
22-09-2008, 05:35 PM
Bài tập ngón quãng 3
chạy ngón gam Rê trưởng

musical740
23-09-2008, 01:06 PM
Gam La trưởng

VietViolin
23-09-2008, 11:35 PM
Những bài tập chạy gam giọng Trưởng và Thứ từ 5 dấu thăng cho đến 5 dấu giáng
đều có ở trang cuối của cuốn Methode Rose tập I bìa đỏ.

Từ những trang chẵn bên tay trái (trang lẻ mở sang bên tay phải) kể từ trang 30
thì những bài luyện tay khó ở đáy cuối trang. Đến những trang này, học sinh học
nghiêm chỉnh mới đủ sức luyện ngón tay những bài này. Có những bài này, ngón
tay học sinh mới có thể chơi độc lập với nhau và độc lập khỏi bàn tay. Nhiều
người chơi Piano và Keyboard rất giỏi nhưng chưa chơi nổi những bài ở đây, vì
họ không được học quy củ, hay thày dạy không đủ nghiêm khắc mà đòi hỏi họ tập
cho tốt.

Đó cũng là lý do học sinh học chính quy vài năm chưa hẳn chơi biểu diễn bắt lợn
được nhưng những tay lái lợn sành sỏi thì lại ít chơi được mấy bài classical
căn bản.

musical740
26-09-2008, 02:06 PM
Kỹ thuật chơi quãng 8 cho cả 2 tay là một kỹ thuật cơ bản mà những người chơi Piano và Organ đều phải nắm vững và chơi thành thạo bất kể ở những quãng xa, với những tính chất thể hiện khác nhau: Nhẹ nhàng, tinh tế, mãnh liệt, dữ dội v.v... Khi chơi quãng 8, ngón tay phải roãng rộng hết cỡ (trừ các bạn có thuận lợi có ngón dài), chú ý tạo tiếng đàn đều và rõ. Đặc biệt chú ý tới ngón 5 bởi đây là ngón yếu

musical740
29-09-2008, 05:31 PM
giới thiệu với các bác Appe Đô trưởng.
Đây là một bài tập cơ bản, bác nào đi "bắt lợn" cũng đều phải nắm vững.
Bước đầu các bác tập từng tay, sau đó mới ghép 2 tay, tăng dần tốc độ chạy càng nhanh càng tốt
Fa trưởng
Sol 7
chúng ta tập kỹ 3 appetạo thành một vòng hoà thanh C - F - G7 - C. tập chuyển 3 appe này sao cho thật thành thạo và linh hoạt, các điểm chuyển ngón phải nhuyễn, không vấp, người nghe không nhận thấy điểm chuyển ngón (kể cả âm lượng, sự đều đặn).

VietViolin
11-10-2008, 07:06 AM
Khi chơi quãng Tám, ngón cái bao giờ cũng phải bấm xuống phím đàn, mặc dù đó là phím trắng hay phím đen .

Ví dụ bài hành khúc Thổ nhĩ kỳ, gam La trưởng, có 3 phím đen, mấy nốt nhạc đầu của nó là "Là Si Đố" thì
ngón cái cả 2 tay đều phải chơi 3 nốt này, trong đó nốt Đố là phím đen.

Mé đối diện của ngón cái là ngón Út và ngón Nhẫn. Chúng thay nhau bấm để chơi cùng với ngón cái, trong
đó ngón út để bấm xuống phím trắng, và ngón nhẫn bấm xuống phím đen. Bấm thay nhau để ngón út đỡ bị mệt
và cứng đờ hay chậm trễ không linh hoạt nữa . Nó phải chơi phím trắng vì phím này chìm chứ không nổi gồ
lên như phím đen. Vì phím đen nổi gồ lên, nên ngón Nhẫn tuy khoảng với không bằng ngón út, nhưng cũng có
thể chơi nổi. Trong mấy nốt của bài hành khúc của Mozart kể trên, thì hai nốt Là Si sẽ đánh bằng ngón Út
còn nốt Đố thì đánh bằng ngón Nhẫn.

Một điều nên nhớ nữa là khi chơi quãng Tám, nên vẩy cổ tay để ngón đỡ mệt mà chơi được mạnh và linh hoạt,
đừng cứng cổ tay mà đập xuống đàn bằng cả cánh tay. Kết hợp cả hai mánh khoé kể trên, khi bạn chơi bài
hành khúc Thổ của Mozart thật nhanh, người ngoài nhìn vào hoa cả mắt, nếu quay video dưới ánh điện thì
các ngón tay sè tạo nên hình như rẻ quạt, như chong chóng máy bay. Nếu bạn đang muốn gây ấn tượng với bạn
gái, thì đây là cảnh tượng rất thuyết phục. Có điều bài này cũng hơi xương. Ngày xưa lúc tôi còn teen
thì chơi đã được, nhưng bây giờ muốn biểu diễn nó, phải tập vài chục giờ. Đối với tôi, chỗ quãng Tám này
là chỗ khó nhất.

sunflower_82
02-11-2008, 09:14 PM
ui, mừng quá, dạo này mình tìm kiếm lâu lắm. MÌnh có một cây đàn organ, casio CTK 811, cách đây 8 năm, mình có đi học đàn được cỡ gần một năm, nhưng sau đó nghĩ, nhiều hồi nhìn thấy cây đàn buồn hiu, mình buồn đứt ruột, mong mọi người chỉ giáo, để mình có cơ hội sửa tội lỗi gây ra cho cây đàn. Cảm ơn mọi ngwoif đã đọc, hi vọng giúp mình nha:17:

musical740
04-11-2008, 10:40 AM
Bài tập kỹ thuật chạy ngón cromatic. Đây là một bài tập cơ bản có nhiều bạn đã khá quen thuộc. Kỹ thuật chạy bán cung được sử dụng khá nhiều trong các tác phẩm, nhạc Jazz làm cho việc thể hiện tác phẩm khá linh hoạt, phong phú và sinh động, hấp dẫn người nghe.
Các bạn nên tập riêng từng tay, sau đó ghép 2 tay. Lúc đầu tập chậm, sau nhanh dần. Các bạn có thể tập nhanh dần cùng máy đếm nhịp (metronome). Tất nhiên cuối cùng là các bạn chạy không nhìn bàn phím nhé (có thể chạy 4 quãng 8 lên xuống)

VietViolin
07-11-2008, 07:03 PM
Bài tập chạy nửa cung này mà nhìn vào chỉ dẫn bấm từng ngón thì hoa cả mắt .

Để dễ dàng hơn, ta nên nhìn chung để thấy cái Methode chạy ngón như thế này:

Khi chạy ở những chỗ bàn phím có nốt đen xen kẽ với nốt trắng, thì ngón cái và ngón trỏ
hay ngón giữa thay phiên nhau mà bấm xuống . Mắt tôi kém, nên không nhìn rõ trong bản
nhạc trên thì chỉ dẫn ngón nào . Mặc dù chỉ dẫn ngón 2 (ngón trỏ) hay ngón 3 (ngón giữa)
thì bạn cũng nên tập lúc thì chỉ bấm ngón 2 thôi, lúc khác thì chỉ bấm ngón 3 thôi.

Khi chạy ở những chỗ bàn phím có 2 phím trắng liền nhau, thì phải chuẩn bị ngón 3 mà chạy
theo thứ tự 3-2-1-X, chứ bấm ngón 2 thì ngón cái sau đó sẽ phải bấm phím đen nổi gồ cao
hơn phím trắng, không tiện cho các ngón kia (X là đại diện cho ngón 2 hay ngón 3) trèo qua.

Lời góp ý này giúp bạn chạy cả 2 tay theo bất cứ chiều nào của đàn, lên cao hay xuống thấp,
mà giòng nhạc trên không viết chạy xuống thấp. Bạn phải luận từ tay nọ mà ra cách chạy của
tay kia.

musical740
10-11-2008, 11:28 AM
Hôm nay xin được giới thiệu tiếp với các bạn bài tập ngón quãng 6. Đây là một bài tập khó, đòi hỏi cả 2 tay doãng tương đối rộng, kỹ thuật đổi ngón linh hoạt. Khi mới tập các bạn có thể tập riêng từng tay, một tay chạy quãng 6, tay còn lại chạy gam Cmajor. Cuối cùng là việc ghép 2 tay một cách chậm rãi sau đó tăng dần tốc độ.

musical740
09-12-2008, 03:44 PM
Bài tập ngón quãng sáu và tám

musical740
09-12-2008, 03:45 PM
Bài tập quãng 8 và quãng 3

musical740
10-12-2008, 02:23 PM
Bài tập Hanon số 6

musical740
31-12-2008, 11:34 AM
Anh ơi!ko down dc hinh như
Link die rồi anh fix lại dùm nha!

Bạn thaibao à, tớ không hề đăng cái gì để download mà bên trên bác TNB chỉ nói cách để lưu ảnh vào thôi, dù sao tớ vẫn nghĩ là thao tác save ảnh từ trang web vào máy tính dễ hơn việc bạn vào đọc topic này nhiều (tớ không nhớ rõ lắm với IE thì thế nào nhưng bạn chỉ cần mở chuột phải tại cái ảnh đó thì tin chắc rằng windows sẽ có lệnh để bạn chọn save ảnh lại thui), nên bạn cần bổ túc kỹ năng sử dụng internet để phân biệt thế nào là ảnh, thế nào là link die đi nhé.

Bài tập hanon tiếp theo đây bà con ơi.

thamtu_danghi
11-05-2009, 05:46 AM
Ebook link die roài! Cho cái ebook đi, mấy thứ cơ bản kia thì đọc sơ qua là nắm rồi các thầy giáo ơi!
Em đang học piano trên organ có phải là loại digital như thầy nói k0?
Em tự học theo cách xem các clip tutorial trên youtube rồi ghi nhớ phím chứ k0 hề bik đọc note nhạc trên trang nhạc(biết thì có biết nhưng trình độ giống như bọn mẫu giáo đánh vần)!
Em hiện đang gặp khó khăn về việc làm sao để bàn tay thoan thoát trên keyboard, cách gõ hợp âm dễ dàng, sử dụng bàn tay trái gõ bè(vì em k0 thuận tay trái) và kết hợp cả 2 bàn tay nhuần nhuyễn...
Biết là tự học 1 mình k0 có bài bản thì sẽ k0 đạt đc kết quả cao nhưng em vẫn muốn cố với tất cả niềm say mê của mình!
Mong đc sự động viên và giúp đỡ nếu có thể từ các thầy!
Em s/n 1991, đến tận 2009 mới mày mò học đàn, lúc này e có vẻ quá muộn... nhưng em sẽ k0 từ bỏ!
Nói như vậy là ắt hẳn em đã thấy đc khả năng của mình...
Vâng, thành quả hiện tại em là đã đánh đc bản nhạc Haru haru (Day after day) piano version của nhóm Big Bang theo cách học trên!^^
Em thuộc thế hệ 9x năng động, sáng tạo, đi theo những cách mới lạ, dám nghĩ dám làm (k0 sợ ng ta bảo điên) và em có 1 câu: "Thế hệ chúng tôi luôn có thể biến điều k0 thể thành có thể, giống như việc đào núi và lấp biển chứ nói chi đến việc ngồi mài cục sắt thành cây kim!"

kitara
11-05-2009, 08:18 AM
Ebook link die roài! Cho cái ebook đi, mấy thứ cơ bản kia thì đọc sơ qua là nắm rồi các thầy giáo ơi!
Em đang học piano trên organ có phải là loại digital như thầy nói k0?
Em tự học theo cách xem các clip tutorial trên youtube rồi ghi nhớ phím chứ k0 hề bik đọc note nhạc trên trang nhạc(biết thì có biết nhưng trình độ giống như bọn mẫu giáo đánh vần)!
Em hiện đang gặp khó khăn về việc làm sao để bàn tay thoan thoát trên keyboard, cách gõ hợp âm dễ dàng, sử dụng bàn tay trái gõ bè(vì em k0 thuận tay trái) và kết hợp cả 2 bàn tay nhuần nhuyễn...
Biết là tự học 1 mình k0 có bài bản thì sẽ k0 đạt đc kết quả cao nhưng em vẫn muốn cố với tất cả niềm say mê của mình!
Mong đc sự động viên và giúp đỡ nếu có thể từ các thầy!
Em s/n 1991, đến tận 2009 mới mày mò học đàn, lúc này e có vẻ quá muộn... nhưng em sẽ k0 từ bỏ!
Nói như vậy là ắt hẳn em đã thấy đc khả năng của mình...
Vâng, thành quả hiện tại em là đã đánh đc bản nhạc Haru haru (Day after day) piano version của nhóm Big Bang theo cách học trên!^^
Em thuộc thế hệ 9x năng động, sáng tạo, đi theo những cách mới lạ, dám nghĩ dám làm (k0 sợ ng ta bảo điên) và em có 1 câu: "Thế hệ chúng tôi luôn có thể biến điều k0 thể thành có thể, giống như việc đào núi và lấp biển chứ nói chi đến việc ngồi mài cục sắt thành cây kim!"
bạn muốn chơi nhanh và thoăn thoắt thì trước tiên phải chơi chậm và chơi những cái dễ và cơ bản trước đã, dù nó dễ nhưng bạn chơi chắc gì đã nhuần nhuyễn và thoăn thoắt?

Và thế nào là chơi piano muộn? chẳng bao giờ là quá muộn cả, tôi sinh năm 1988, và cũng chỉ mới tự tập được 5 tháng thôi, tôi chỉ nghĩ là muộn khi bạn muốn thi vào nhạc viên thôi =).

teoteo
30-05-2009, 05:10 PM
mình muốn vào các đường link để tham khảo hình ảnh mà ko đc. bạn nào chỉ cho mình cách với. đa tạ đa tạ!

boycutevuasutu
15-06-2009, 01:02 PM
sao e không tải được tài liệu vè vậy.tải ở box.net chán lắm anh ơi! media sẽ hay hơn,em đang rất cần tài liệu này.a chuyển link khác đi .

VietViolin
19-06-2009, 10:00 PM
Bạn đưa cái khúc nhạc có "cái nhấc tay" để coi nó như thế nao .
Trong khi chờ đợi, xin nói vài giòng về "nhấc tay:" Nhấc ngón, và nhấc bàn tay, nhấc cánh tay.

1- Nhấc ngón tay: Bấm xuống phím thế nào thì nhấc lên thế ấy, tức là tự nhiên, không có thế tay nào cả.
Chơi Piano rất thoải mái, có thể nói thoải mái nhất so với các đàn sáo khác . Để ngón tay chơi Piano được tự
nhiên mà làm được chức năng bấm phím, ta phải cong ngón tay vào, chứ không duỗi thẳng ngón, hay cong
gập ngón tay theo chiều lõm ra. Người mới tập vài năm đầu, chưa có những bài khó đòi hỏi phải doãng ngón
quá xa đến gần như duỗi thẳng ngón ra . Đến năm thứ 3 trở lên mới có những bài khó hơn, và lúc ấy thì
người chơi trình độ cao hơn chuyện đặt câu hỏi về ngón tay rồi . Vì vậy, trong phạm vi này, chúng ta chỉ
nên giữ ngón tay cong vòng vào bên trong, sao cho đầu ngón tay gần như vuông góc xuống phím đàn .
Khi nhấc ngón lên, thì chủ yếu nhấc đốt gốc của ngón tay, nơi khớp với bàn tay, và khi nhấc lên, thì đầu
ngón tay không còn vuông góc với mặt phím đàn nữa, nhưng ngón tay cũng không duỗi ra mấy .

2- Nhấc bàn tay, nhấc cánh tay: khi bàn tay chuyển vị trí . Năm thứ nhất, người mới học thì tập Piano trên
những vị trí nhất định trên mặt đàn, không di chuyển bàn tay đi đâu cả, nên bàn tay không nhấc lên, cũng
không đè xuống, mà giữ cố định trên không trung. Ở vị trí nào đó, các ngón tay cứ bấm thẳng xuống, mỗi
ngón chỉ bấm đúng một phím thôi, không bấm sang phím nào khác. Giữa năm thứ nhất, khi các ngón tay
đã bấm khá tốt vào đúng phím rồi, thì mới học đến chuyển vị trí, tức là nhấc bàn tay lên và đặt vào một
chỗ khác trên bảng phím đàn (keyboard). Không biết tiếng nhà nghề thì nói thế nào, nhưng tôi nói tiếng
Việt là "nhảy cóc" và tiếng Anh là "jump" khi dạy học sinh nói tiếng Anh. Khi nhảy cóc như thế, học sinh cứ
tự nhiên đặt bàn tay vào một chỗ trong không trung sao cho đúng ngón bấm đúng phím là được, không
được nghiêng ngả người đi đâu cả . Đương nhiên ở trình độ cao, thì bàn tay phải chạy ra xa 2 đầu đàn, nên
thân người phải ngả nghiêng chút ít sao cho dễ dàng chơi những phím ở đó . Ở năm thứ nhất, thì cũng
không chơi tốc độ, nên không cần nhấc tay cao cũng bấm được đúng ngón . Ở những bài khó phải chuyển
tay nhanh, thì phải nhấc bàn tay (phải nhấc cả cánh tay lên mới nhấc được bàn tay) khá cao, để khi bổ
xuống không trẹo sang nốt khác . Việc bấm ngón lúc này đòi hỏi một quãng độ cao để bổ vuông góc xuống
mặt bảng phím cho chính xác . Vì thế ta thấy trong phim ảnh, người chơi những bản rầm rộ thì vung tay
quá trán, và giơ bàn tay với những ngón như trong thế "ưng trảo" (móng chim vồ mồi) của võ Tàu.

3- Chơi Piano còn có những quãng chạy nốt liên tục . Những lúc ấy thì có chuyển bàn tay theo chiều
ngang, là là trên mặt bảng phím, nhưng không nhấc lên . Tập những bài này ở cuối năm thứ nhất.

Có thể nói năm thứ nhất có đủ các miếng, các thế cơ bản của Piano .

persim
08-07-2009, 01:57 AM
sero up lại cho mình quyển method rose được không ? file remove rồi hxhx.Mình chuẩn bị học đàn nên muốn nghiên cứu chút ( mặc dù 18 tuổi vừa thi đh xong ^^ )

VietViolin
08-07-2009, 10:00 AM

Ví dụ ở bản này, thì sau mỗi cái mà em khoanh đỏ kia khi em học với cô giáo đều được yêu cầu nhấc tay^^

Đấy là người soạn cố tình cho học sinh nhấc tay .
Bài này không cần phải nhấc tay, mà chỉ chuyển tay thôi .
Chuyển tay thì an toàn hơn nhấc tay, vì khi chuyển, người chơi đàn luôn luôn biết
tay mình đang ở đâu, còn khi nhấc tay, thì người chơi đàn rất dễ bị lạc . Ví dụ, nếu
không nhìn xuống đàn, hay nhắm mắt đánh đàn, hay tắt đèn đánh đàn đêm, thì
chuyển tay không bao giờ chệch, mà nhấc tay có thể bị chệch .

Ví dụ hình nhạc thứ nhất "Rế - Sòn la si đô rế - Sòn sòn" thì tay để ở vị trí Sòn, ngón
cái đặt ở nốt Sòn, lần lượt các ngón đến ngón út là Rế .

Tiếp đến hình nhạc thứ hai "Mí - Đô Re Mi Fa Són - Sòn sòn" thì nốt Mí đầu tiên ở vị
trí Sòn doãng tay với ngón út tới đó. Sau đó lấy ngón út làm chuẩn mà co bàn tay lại
sao cho ngón cái đặt lên nốt Đồ, và khi đó thì vị trí bàn tay ở vị trí Đô, đã lên xa vị trí
Sòn 4 phím đàn, mà không phải nhấc tay, hay nhảy cóc từ nốt Sòn lên đến nốt Đô.

Ở vị trí này, nốt Són được ngón út bấm xuộng. Tiếp theo đó, lấy ngón út làm chuẩn,
doãng bàn tay ra cho ngón Cái bấm được nốt Sòn, thì coi như bàn tay đã " nhảy" về
vị trí Sòn mà không phải nhấc tay .

boycutevuasutu
12-09-2009, 09:21 PM
sao e không down được vậy nhỉ.các bác cho link khác đi.mediafire chẳng hạn.box khó down lắm.thank các bác nhiều.

NXL
13-10-2009, 04:04 PM
Đây cũng là phương pháp rất cần thiết để tập các kỹ thuật: nảy tay, liền tay, nặng tay....

Còn tiếp

NXL
13-10-2009, 04:12 PM

handoi1560
12-05-2010, 10:28 PM
mấy a cho e hỏi cái số ở trên mấy nốt nhạc là j dzay ạh(có lẽ e ngu wa với lại mới vô nên ko biết là j mong mấy a giúp đỡ) có phải là các con số tương ứng với bàn tay cuảm ình phải hok dza giốg như số 1 là ngón cái ???
e ko hỉu mấy cái khoang tròn mong mấy a giúp đỡ

spiritmoon2008
12-05-2010, 10:37 PM
mấy a cho e hỏi cái số ở trên mấy nốt nhạc là j dzay ạh(có lẽ e ngu wa với lại mới vô nên ko biết là j mong mấy a giúp đỡ) có phải là các con số tương ứng với bàn tay cuảm ình phải hok dza giốg như số 1 là ngón cái ???

Chính xác.. số đó là số ngón tay.. Đối với cả tay phải và tay trái, các ngón được đánh số tứ tự bắt đầu từ ngón cái - ngón 1.
Còn cái dấu bạn khoanh tròn kia là dấu luyến, có nghĩa khi đánh thì luyến sao cho nó thành một câu, một nét nhạc. Còn 1 dấu luyến như vậy nhưng giữa 2 nốt có cùng cao độ lại là giữ, nghĩa là giữ nốt đầu tiên cho đến hết trường độ của nốt thứ 2 thì nhấc.

best_guy
12-05-2010, 11:08 PM
Còn 1 dấu luyến như vậy nhưng giữa 2 nốt có cùng cao độ lại là giữ, nghĩa là giữ nốt đầu tiên cho đến hết trường độ của nốt thứ 2 thì nhấc.

Đó còn được gọi là dấu nối, nối cao độ giữa hai nốt nhạc. Trong hocnhac.net đã có nhiều bài viết về các lý thuyết cơ bản,
bạn có thể tham khảo bài trên.

VietViolin
12-05-2010, 11:38 PM
Dấu Luyến và dấu Giữ bề ngoài giống nhau .
Vì thế, trừ trường hợp Giữ các nốt không cùng một phách hay một nhịp
người ta không xài dấu Giữ, mà viết chập lại thành một nốt dài hơn .
Ví dụ, Giữ 2 nốt đen, thì viết ra 1 nốt trắng .
Ví dụ, Giữ 1 nốt đen và 1 nốt đơn, thì viết ra 1 nốt đen chấm.
Có thể nói gọn cho dễ hiểu: dấu Giữ xài khi Bất Khả Kháng .
Khi có thể kháng được, không xài nó.

ribozon
17-11-2010, 10:48 AM

cho em hỏi sách này tên gì vậy... em muốn mua 1 cuốn sách tiếng việt cho dễ học

VietViolin
17-11-2010, 11:00 PM
Bạn trở lại coi cái bài gốc có đưa hình này lên
xem nó là ở đâu ra.
*
Những bài tập này chơi đúng ngón, đúng nốt nhạc
thì không khó, nhưng đúng sắc thái "luyến, ngắt"
thì rất khó. Nếu học trò đang ở trình độ sẵn
sàng rồi, cả trang sách muốn chơi được tàm tạm
cũng phải cả tháng. Nếu học trò chưa đủ trình độ
và nhiều năm tập Piano, cả trang này cũng đòi hỏi
cả năm mới chơi được. Có thể nói nó là bài tổng
ôn tập thì thích hợp hơn. Ví dụ, tập Piano chừng
2 tháng, là bài đã có dấu luyến rồi, còn dấu ngắt
thì ở năm thứ 2. Tuy vậy, khi dạy học trò tháng
thứ 3, cũng không nên bắt nó phải chơi được luyến,
và cũng không bắt học trò năm thứ 2 phải chơi được
ngắt. Thày tuỳ theo năng khiếu từng đứa mà khuyên
nó tập kỹ năng nào, và đòi hỏi nó phải thực hiện
được kỹ năng ấy vào lúc nào .
*
Tôi đoán bài này soạn cho học sinh năm thứ 2 piano,
nhưng tôi nghĩ với đa số học sinh chỉ có thể chơi
được bài này ở năm thứ 3 hay muộn hơn. Chúng ta
cũng đã biết, học trò ngoài trường nhạc thường học
chậm gấp đôi, nên điều đó cũng dễ hiểu thôi.
*

py.kyoko
09-05-2012, 03:39 PM
Ảnh bị lỗi hết rồi hả bác :(

vukeyboard77
25-07-2012, 03:59 AM
Cám ơn các bạn rất nhiều...!