PDA

View Full Version : Tư vấn về cách bấm và chặn hợp âm

Nhoc[SH]
03-12-2008, 04:16 AM
hicc...chặn hợp âm là j` zậy
cái chữ nì chưa đc thầy dạy bao giờ....
mà gõ tiếg Việt thiếu dấu kìa 3
=.='

harry1511
03-12-2008, 07:57 AM
các bạn nào chỉ mình cách chặn họp âm không khó wa' , mình ko biết chặn kiểu nào ví dụ nhu bài canon rock làm sao vừa đánh song roi dùng lòng ban tay chặn lai được mà vần đánh nhanh vậy , please tell me

Bạn vui lòng nói rõ hơn, nếu được xin vui long post 1 cái video chi tiết để mọi người hiểu và giúp bạn.

thangbeo1987
03-12-2008, 02:43 PM
trời ơi!
em ............ rốck. Ồn ào ầm ĩ rũ rượi. xem mấy band chơi rock ở HN này là đủ hiểu rồi :|
Ghita quạt ầm ầm, trống dậm tưng dừng, ca sĩ cùng khán giả cùng gào rú la hú.Hay nhưng hơi mệt!

NXL
02-03-2009, 11:08 PM
Si trưởng bạn bấm như hình là đúng rồi đó, có nhiều thế bấm lắm, quan trong bạn phải biết trong si trưởng gồm nhưng nốt: Si- Rê#- F# thì bạn sẽ bấm được Hâ của nó.

minh3d
03-03-2009, 01:38 PM
Hình 1 hình bạn quạt được cả 6 dây, còn hình 2 thì bạn quạt 5 đây thôi nhé.
Bấm như hình 1 thì nghe hay hơn.

lahandauto
03-03-2009, 02:56 PM
Tôi xin bổ sung chút: như hình 1 thì chơi rải hay trụ( quạt) thì cả 6 dây. còn hình 2: là cách nào cũng chỉ chơi 4 dây,( bỏ dây buông đầu: mì, và dây buông cuối:mí - vì 2 dây buông đồng âm nốt''Mi'' không thuộc game si trưởng )

minh3d
03-03-2009, 03:07 PM
hình 2 bấm vậy mệt lắm, quạt phải chừa dây đầu vào đây cuối, hơi khó
Nếu hình 2 thì bạn bấm vậy có phải khoẻ hơn không.
[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]

nguyenducnam
04-03-2009, 12:36 PM
có người chơi nhạc nói rằng bấm như hình 2 nhưng dây Mì và dây Mí để câm nghĩa là mình chạm đầu ngón tay vào cho nó không kêu được có phải vậy không các bạn thahs

kuangtuan
04-03-2009, 12:44 PM
bỏ nó đê đưng chạm vào hai cái note đó :-" :-" :-" :-" :-" :-" :-" :-" :-" :-" :-" :-" :-"

dinhkhaics24
31-05-2009, 01:53 PM
Trong 2 hình đó thì hình nào cũng đúng cả nhưng thấy tay bạn ấn thế chắc đánh nghe kỳ lắm .

dinhkhaics24
31-05-2009, 02:08 PM
Chặn hợp âm à~~
Cái này hay đầy , thừong dành cho mấy ông nhạc công sài.....
Tui có cách này chỉ ban này:::::::
Nếu ban đã bik hợp âm C bấm ở ngăn nào rồi thì đây này
Cần đàn: B(m) 1 ngăn <- C(m) 2 ngăn -> D(m) 2 ngăn -> E(m)
F(m) -> 2 ngăn G(m) 2 ngăn -> A(m)
Và hợp âm 7 cũng vậy
Cái này dựa trên Âm giai đó
C D E F G A B (C)
1 1 1/2 1 1 1 1/2

Vậy là khi bạn đã bik thế thì lúc chuyển hợp âm chăn chỉ cần kéo tới kéo lui thôi không cần phải tìm ngăn nào để bấm đâu .Dễ lắm nhưng còn các thế bấm thì ban tìm đi chứ cái này mình chỉ nói về cách chuyển làm sao cho nhanh thôi .

Mykinyeu
31-05-2009, 02:25 PM
Bấm như hình 2 rồi QUẠT CHẢ sẽ hay đấy vì nó là B11.Chúc thành công!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:-bd

thanhdj
01-06-2009, 10:31 AM
hix thầy em dạy cả 2 thế bấm này, suy luận thì từ thế của hình đầu tiên mới ra thế bấm hình thứ 2

[QUOTE=nguyenducnam;19200]HÌNH 1 L-)

425

HÌNH 2 L-)

424

theo các MOD thì bấm như thế nào cho đúng tại vì em thấy có ngươi bảo bấm như hình 1 có người thì bảo bấm như hình 2 thahs :-bd[/QU
bấm như hình 2 là đúng rồi.không phải đắn đo đâu

quachphuc
06-06-2009, 10:37 AM
Em được biết hợp âm trưởng thích hợp trong những đoạn tươi vui, thứ thì dùng ở những đoạn buồn; còn cái hợp âm bdim thì sử dụng như thế nào ah!?
Hay ah chị nào có tài liệu về sử dụng mấy cái hợp âm mở rộng như bdim, sus,.. đại loại thế post lên cho em tham khảo.
thankss

NXL
06-06-2009, 12:28 PM
Em được biết hợp âm trưởng thích hợp trong những đoạn tươi vui, thứ thì dùng ở những đoạn buồn; còn cái hợp âm bdim thì sử dụng như thế nào ah!?
Hay ah chị nào có tài liệu về sử dụng mấy cái hợp âm mở rộng như bdim, sus,.. đại loại thế post lên cho em tham khảo.
thankss

Ý bạn là Bdim?
Tất cả những hợp âm dim,aug... là những hợp âm nghịch, nếu ta biết cách đặt đúng chỗ nghe rất lạ tai

Còn hợp âm sus là nó ko trưởng cũng ko thứ, gồm sus2 và sus4.

H2O
06-06-2009, 02:56 PM
Thực ra cái này rất khó để nói đối với những người mới làm quen với âm nhạc
Những hợp âm như sus2 - sus4 - aug - 11 - 13 v.v...chỉ thực sự vỡ ra
khi bạn đã rất thành thạo với những hợp âm cơ bản như: hợp âm Trưởng - hợ âm Thứ - hợp âm 7

Nếu giải thích cho các bạn thì sẽ phải giải thích lại từ những hợp âm cơ bản đó thậm chí
là phải giải thích từ phần lý thuyết âm nhạc cơ bản rằng : thế nào là hợp âm ?
Chính vì vậy tôi nghĩ các bạn nên bắt đầu từ những bài lý thuyết cơ bản trước đã.
Với âm nhạc rất khó để bạn có thể đốt cháy giai đoạn.

quachphuc
06-06-2009, 09:36 PM
thực ra, em cũng được biết chút về kiến thức nhạc căn bản. Thông thường hợp âm là thường cấu tạo bởi hai quãng ba, một quãng ba trưởng và một quãng ba trưởng, còn cái bdim thì nó lại rơi vào trường hợp cả hai quãng 3 cùng trưởng hay thứ (ko nhầm là vậy).
Anh chị có thể lấy ví dụ về cách đặt hợp âm này vào bài cụ thể được ko? Sao cho nó lạ ý!:-?

NXL
08-06-2009, 10:58 AM
còn cái bdim thì nó lại rơi vào trường hợp cả hai quãng 3 cùng trưởng hay thứ (ko nhầm là vậy).
Anh chị có thể lấy ví dụ về cách đặt hợp âm này vào bài cụ thể được ko? Sao cho nó lạ ý!:-?

Gồm 2 quãng 3 thứ chồng lên nhau, ngoài cùng là quãng 5 giảm.
Bạn áp dụng những hợp âm thuận cho nhuần nhuyễn đi nhé. Còn đặt thằng dim vào bài cụ thể thì hơi vất vã đó bạn a!

Mr_Lee
24-07-2009, 12:41 AM
bác ban cho mình hỏi , khi nhìn vào bảng hợp âm trong thư viện thì mình có thể biết là đánh bằng điệu nào được ko các bạn , ai có kinh nghiệm thì giúp mình và các bạn beginer tham khảo luôn nha , cảm ơn nhiều ^^!

1minh
24-07-2009, 10:33 PM
Âm nhạc bây giờ , khó có thể xác định cụ thể được 1 bài hát viết ở điệu gì cả bạn ạ ! Bởi vì nó được đan xen giữa các điệu khác nhau ! Vì thế , chỉ khuyên bạn hãy giữ nhịp khi đệm hợp âm , ko rớt nhịp là ok ! Sau khi làm tốt chuyện này , bạn bắt đầu vào việc chọn cho mình 1 điệu củ thể để đệm ! Như thế sẽ tốt hơn ! Chúc thành công !

Mr_Lee
24-07-2009, 11:27 PM
vậy theo bạn này mình nên chuyển đệm tốt 1 rhythm nào đó rồi tìm những bài nào thuộc rhythm đó mà tập xong ròy wa cái khác hả , mình thấy vậy cũng hay , cảm ơn bạn đã góp ý

1minh
26-07-2009, 09:24 AM
Nói chung là tùy bạn ! Thường thì khi mình đánh guitar , ko nhất thiết đánh theo điệu mà ca sĩ hát ! Có thể mình không thích hát theo điệu đó , và chơi ở điệu khác ! Nhưng cái cơ bản nhất vẫn là giữ vững nhịp . Việc bạn đệm tốt 1 điệu , rồi sau đó tìm những bài cùng điệu đó để tập cũng hay lắm đó ! Khi mình tập như vậy , dần dần , bạn sẽ nhớ được rất nhiều các điệu khác nhau . Khi đó , việc xác định bài đó chơi ở điệu gì , có thể chơi được ở điệu gì chỉ còn là chuyện nhỏ ! Have a fun !

Mr_Lee
27-07-2009, 09:14 PM
Nói chung là tùy bạn ! Thường thì khi mình đánh guitar , ko nhất thiết đánh theo điệu mà ca sĩ hát ! Có thể mình không thích hát theo điệu đó , và chơi ở điệu khác ! Nhưng cái cơ bản nhất vẫn là giữ vững nhịp . Việc bạn đệm tốt 1 điệu , rồi sau đó tìm những bài cùng điệu đó để tập cũng hay lắm đó ! Khi mình tập như vậy , dần dần , bạn sẽ nhớ được rất nhiều các điệu khác nhau . Khi đó , việc xác định bài đó chơi ở điệu gì , có thể chơi được ở điệu gì chỉ còn là chuyện nhỏ ! Have a fun !

xin cảm ơn bạn rất nhiều !! mình chỉ chơi gita được khoảng 2 tháng thôi , mong các bạn trên 4rum giúp đỡ ^^:-bd:x

gacodon
08-09-2009, 08:21 PM
Có cái này đầy đủ nè bạn. Nhưng thiếu bộ hợp âm Ba-rê, mình sẽ post sau.

gacodon
08-09-2009, 09:10 PM

KuKon
05-10-2009, 11:23 PM
Mình mới bíêt đến đàn guitar đc. 1 tuần,nên có nhìêu gam mình không bíêt bấm như thế nào .VD:Gm,Cm,F#,Fm,B#,Bb....Bạn nào có thể cho mình bíêt các gam đó bấm kiểu gì`không ???Thanks

Lần sau bạn chú ý cách đặt tiêu đề, và phải viết chữ đủ dấu nha

vào đây đi bạn, bạn cố gắng tìm hiểu các topic về guitar đi, trong đó có nhiều câu hỏi dành cho người mới tập đàn guitare đó

catruongjo
07-10-2009, 01:16 PM
Mình mới bíêt đến đàn guitar đc. 1 tuần,nên có nhìêu gam mình không bíêt bấm như thế nào .VD:Gm,Cm,F#,Fm,B#,Bb....Bạn nào có thể cho mình bíêt các gam đó bấm kiểu gì`không ???Thanks

Nếu bạn chỉ mới biết guitar 1 tuần thì mình khuyên là bạn nên học nhạc lý trước, song song với đó là học cách đánh note nhuần nhuyễn 1 chút hãy qua học gam.
Khi học gam thì bạn lưu ý là học từ căn bản với khóa không thăng không giáng với âm giai tự nhiên C và Am ( C-F-G7 và Am- Dm-E7) tiếp tục với khóa 1#(G-Em), 2#(D-Bm),3#(A-F#m)... và 1b(Dm-F), 2b(Gm-Bb), 3b(Cm-Eb)... có 1 lần mình có thấy 1 sách tác giả ghi chú rằng là học tới 3# hoặc 3b là đủ xài rồi còn nâng cao thì càng tốt.
Chúc bạn ngày càng tiến xa trên con đường âm nhạc

vutrongtoan068
24-10-2009, 12:11 PM
cách bấm nào cũng đúng nhưng mình thấy bấm cách tư thế tay đẹp hơn ??? ^_^

matemthisongalamchi
25-10-2009, 05:49 PM
bấm cách nào cũng đc trong 2 hình mà .... còn cái này thì em không bik bấm đó là mấy cái chặn nhìu dây nhưng lại có 1 nốt ở trước mấy nốt phải chặn ví dụ : F7

em chỉ có thể chặn nhìu dây bằng ngón trỏ .... còn mấy ngón kia thì không đc( trong hình bắt phải chặn 3 dây 1,2,3 bằng ngón áp út)

thêm 1 ví dụ nữa là ở B7 cột thứ 5 hàng thứ 3 của gacodon

chặn 3 dây sau làm sao để còn 1 ngón bấm La nữa

matemthisongalamchi
26-10-2009, 10:18 PM
ủa sao không ai giúp đỡ em vậy
hay là topic này bị closed rùi ..... huhu
ráng giúp đi mấy anh ơi

NXL
26-10-2009, 10:33 PM
ủa sao không ai giúp đỡ em vậy
hay là topic này bị closed rùi ..... huhu
ráng giúp đi mấy anh ơi

Cái F7 ở trên bạn đưa tôi nhìn vào các ngón bấm tôi đây cũng ko biết bấm luôn.
Nói chung 1 hợp âm có rất nhiều thế bấm.Bạn xem thế bấm bên dưới của F7 nha!

matemthisongalamchi
27-10-2009, 02:27 PM
đó chỉ là ví dụ em đưa ra minh họa thôi ý của em là tại sao lại có những kiểu bấm như vậy . người ta đưa ra thì phải bấm đc chứ.
Còn cái B7 (cột thứ 5 hàng thứ 3 ) anh bấm sao

matemthisongalamchi
27-10-2009, 02:49 PM
ah cảm ơn anh ... em hĩu rồi có mấy người chơi rock em thấy họ bấm ngược từ trên xuống nhìn lạ lắm ... chắc là thế rồi

america
04-12-2009, 10:47 AM
các anh ơi cho e hỏi tại sao em bấm hợp âm chặn ngón mà toàn bị rè dây thứ ba thôi.....dồn hết kình lực mà nó ko hết đc...làm cách nào bấm khỏe lên đc ko ah?? hay là em sai kỹ thuật???

lahandauto
04-12-2009, 01:14 PM
các anh ơi cho e hỏi tại sao em bấm hợp âm chặn ngón mà toàn bị rè dây thứ ba thôi.....dồn hết kình lực mà nó ko hết đc...làm cách nào bấm khỏe lên đc ko ah?? hay là em sai kỹ thuật???

Điều này chắc chắn là bạn bấm chưa đúng kỹ thuật- thường mới tập chơi guitar- ai cũng cố bấm và gảy mạnh( đau hết cả đầu ngó tay) nhưng hiệu quả nhiều khi ngược lại. sau thời gian dài tập luyện bạn sẽ thấy mọi thao tác đều nhanh nhạy , nhẹ nhàng, chuẩn xác và âm thanh phát ra từ đàn cũng sẽ ''ngọt'' dần lên. Mọi chuyện về học hành luyện tập đều phải kiên trì bạn ạ! rồi cũng tới lúc bạn ''đặt đâu trúng đó'' mà âm thanh cũng không còn bị rè nữa.

mozaviet
04-12-2009, 02:37 PM
Bác lahandauto nói rất đúng! tất cả đều phải có quá trình luyện tập của nó! Nhất là học nghệ thuật thì càng không phải chuyện một sớm một chiều mà có thành quả ngay được. Đồng ý rằng luyện tập có phương pháp sẽ nhanh thành công, nhưng không phải phương pháp nào cũng hoàn thiện, không có thiếu sót, sách vở cũng vậy.>>Theo tôi khi tập luyện ta nên tìm hiểu nhiều phương pháp khác nhau và lựa chon, kết hợp sao cho phù hợp với mình, đừng quá máy móc hay phụ thuộc quá vào một tài liệu nào đó! Cố lên bạn nhé!!!

america
04-12-2009, 10:43 PM
ui no no....ko phải ah....em đánh thì đc òy nhưng vấn đề ở đây là mỗi lúc đánh hợp âm mà phải chặn ngón trỏ í ah ví dụ như là F# chẳng hạn thì ngón tay lại ko có lực để nhấn hết các dây xuống nên chỉ toàn đánh rõ tiếng những dây ở 56 or 12 và những dây các ngón còn lại bấm thôi cong riêng dây 3 ở giữa nên lực ấn yếu nhất---->rè tiếng....trường hợp này thì phải làm thế nào ah??

BAO
10-12-2009, 02:48 PM
ui no no....ko phải ah....em đánh thì đc òy nhưng vấn đề ở đây là mỗi lúc đánh hợp âm mà phải chặn ngón trỏ í ah ví dụ như là F# chẳng hạn thì ngón tay lại ko có lực để nhấn hết các dây xuống nên chỉ toàn đánh rõ tiếng những dây ở 56 or 12 và những dây các ngón còn lại bấm thôi cong riêng dây 3 ở giữa nên lực ấn yếu nhất---->rè tiếng....trường hợp này thì phải làm thế nào ah??

Còn làm gì nữa. Bấm cho đến khi hết rè thì thôi.
Cố gắng 1 năm còn rè thì 10 năm. Thể nào mà chẳng hết rè.