PDA

View Full Version : Chỉ dùm tớ hợp âm Rê trưởng

traiyeunhac
19-07-2009, 01:50 PM
thân chào các anh em trên DD, theo mình biết hợp âm thứ dễ ăn hơn trưởng thì phải, vì vậy mình chơi Trưởng(D...) ko thật hoàn hảo và còn nhiều thiếu xót,
VD như bài" Lâu đài tình ái" ta đi Rê trưởng thì các gam tiếp theo sẽ là gì? mong đc chia sẽ nhé\m/

Mưa Pha Lê
19-07-2009, 02:13 PM
Bạn tham khảo bài Lâu Đài Tình Ái ([Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]) này trong Thư Viện ([Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]) của 4rum. Trong này là giọng C, nếu bạn chơi D thì cũng cứ từ đó mà suy luận ra các hợp âm khác.

traiyeunhac
19-07-2009, 04:33 PM
Bạn tham khảo bài Lâu Đài Tình Ái ([Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]) này trong Thư Viện ([Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]) của 4rum. Trong này là giọng C, nếu bạn chơi D thì cũng cứ từ đó mà suy luận ra các hợp âm khác.
bạn ko thể nêu ra các gam khác trong hợp âm rê trưởng đc à? mình cần ý kiến cụ thể hơn, nhưng cũng cám ơn bạn(*)

NXL
19-07-2009, 04:41 PM
Bộ hợp âm cơ bản cho Rê trưởng:
D--->F#m---> Bm--->Em---->G----->A7

1minh
19-07-2009, 07:48 PM
thân chào các anh em trên DD, theo mình biết hợp âm thứ dễ ăn hơn trưởng thì phải/

Ai nói với cậu là hợp âm thứ dễ ăn hơn trưởng ? Ở bất kể một giọng điệu xác định nào , cũng có sự logic giưa các hợp âm ! Cậu nói câu này , chắc là cậu nghe nhiều bài hát viết ở điệu tính thứ nhiều hơn và ít khi nghe những bài hát viết ở điệu tính trưởng , phải vậy ko ?

Ở giọng rê trưởng , bộ hợp âm mà anh NXL đưa cho cậu là dùng tốt rồi đấy ! Có nhiều lúc dùng thêm cả F#7 và E7

kennylove
27-07-2009, 05:17 PM
Hộp âm cho bài Lâu đài tình ái : Anh sẽ vì em lam thơ tình ái (D) (F#m) (Bm) Anh sẽ gom mây (Em) kết thành lâu đài (A) (G) (A7) Đợi chờ 1 đêm trăng nào tới (D) Đợi chiều vàng (Bm) hôn trên làn tóc (G) Đợi 1 lần(Em) không gian đổi mới(A) đón 2 đứa chúng ta mà thoi (D) (A) ....-> mà thôi (D) ĐK : (G) (F#m) (G) (A) (C) -> (D) (G) (F#m) (G) (A7) (D)... Out : (Bb) (C) (D) (có j thiếu sót a/e bổ sung thêm nha)

traiyeunhac
28-07-2009, 11:52 PM
Hộp âm cho bài Lâu đài tình ái : Anh sẽ vì em lam thơ tình ái (D) (F#m) (Bm) Anh sẽ gom mây (Em) kết thành lâu đài (A) (G) (A7) Đợi chờ 1 đêm trăng nào tới (D) Đợi chiều vàng (Bm) hôn trên làn tóc (G) Đợi 1 lần(Em) không gian đổi mới(A) đón 2 đứa chúng ta mà thoi (D) (A) ....-> mà thôi (D) ĐK : (G) (F#m) (G) (A) (C) -> (D) (G) (F#m) (G) (A7) (D)... Out : (Bb) (C) (D) (có j thiếu sót a/e bổ sung thêm nha)

Rất cám ơn Kenylove nhà mình,.............Những gam bạn đưa ra rất hay và gam biến tấu thì rất phong phú! đây cũng là 1 kinh nghiệm cho mình.......

dattruong_85
19-11-2009, 11:32 AM
Bạn có thể dịch tone và quãng của bài đó cho các Tone khác như: C , G , F , ..v..v... bạn nhé.

Nếu bạn rành chút về nhạc lý bạn sẽ làm dc. Chúc bạn Thành công.

VietViolin
25-11-2009, 08:48 PM
Các bài hát VN bây giờ xài giọng thứ nhiều hơn giọng trưởng.

Điều đó khiến người Việt thấy giọng thứ dễ hơn. Mặt khác, nó phủ một màn tang tóc yếm thế lên nhạc ViệtNam.
Ở nước ngoài, người ta ít xài giọng thứ, và những bài giọng thứ cũng không yếm thế ỉu xìu như nhạc ViệtNam.
Đó là điều người mới học nhạc VN nên hiểu và tránh để khỏi sa vào nhạc chợ (nhạc thị trường) theo đuôi quần
chúng, mà không có tinh thần xung phong đi trước dẫn đường cho quần chúng kém nhạc.

Bài Lâu đài tình ái là ở gam trưởng, mặc dàu nó cũng ỉu chứ không sáng như các bài trưởng bình thường.

[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]

(D) Anh sẽ vì em lam thơ tình ái (D) Anh sẽ gom mây (A) kết thành lâu đài (A - D)
(A) Đợi chờ 1 đêm trăng nào tới (D) Đợi chiều vàng hôn trên làn tóc (G)
Đợi 1 lần (Em hay G) không gian đổi mới (A) đón 2 đứa chúng ta mà thoi (D)

Nói chung, người viết hòa âm tiết mục này không biến đổi nhiều, mà viết lối bảo thủ, dễ nghe.

tienlee90
25-01-2010, 10:26 PM
Mỗi lần nghe bác việt nhận xét thì trong đầu cháu ít khi nghĩ lời bác nói là sai lắm ! hihi!
Thật vậy, hầu hết các bài hát nhạc thị trường bây giờ chủ yếu là giọng thứ, tiết tấu khá đơn giản [vd: các bài hát của ca sĩ thủy tiên ý( cô bé mùa đông, ngôi nhà hạnh phúc, quay về đi..v.v.) ] , tất nhiên mình cũng hay nghe nhạc ấy ( chỉ để giải trí thôi, với lại 1 số bài hợp với với tâm trạng giới trẻ), cũng hok thể trách j` dc nhạc thị trường, cái j` thì cũng có 2 mặt. bởi vì nó cũng có vai trò lớn trong ngành giải trí những tác phẩm ấy dễ viết hok mất thời gian mà ca sĩ "nửa mùa" nay thì ngày ngày ra đời rất nhiều!!

Âm nhạc hay các bộ môn nghệ thuật # cũng để đều có cái chung la` phản ánh xã hội lúc bấy giờ. có vẻ xã hội trong mắt tuổi teen bây giờ chỉ có tình yêu....!!!!...........!!!

VietViolin
26-01-2010, 03:25 AM
Âm nhạc hay các bộ môn nghệ thuật # cũng để đều có cái chung la` phản ánh xã hội lúc bấy giờ. có vẻ xã hội trong mắt tuổi teen bây giờ chỉ có tình yêu....!!!!...........!!!
Tình yêu là nguồn cảm hứng bất tận từ lâu đời, và để lại dấu ấn những
tác phẩm bất hủ. Vấn đế ở chỗ yêu như thế nào là lành mạnh .

Thực tế, mỗi khi tình yêu tan vỡ hay dang dở, là một nỗi đau đớn
ghê gớm, làm khủng hoảng tinh thần con người, có thể suy sụp,
có thể dẫn đến sự chết . Thế nhưng trong nghệ thuật, tình yêu
được nhìn đến với một góc lạc quan, mạnh mẽ, và sống mãi. Đó
là sự khác nhau giữa nghệ thuật và ngoài đời . Ý tôi muốn nói,
âm nhạc ViệtNam chưa được cái mong mỏi nghệ thuật đó, và
dường như không mấy có cái hướng đến nghệ thuật đó. Nó muốn
mãi mãi là một cái máy ảnh chúc xuống chụp ảnh truyền chân
một đống rác, và thích thú hưởng thụ những bức ảnh đó. Người
yêu thích nghệ thuật chúng ta nên tránh xa những bức ảnh ấy.

Trần Huy Luyện
24-02-2010, 02:56 PM
bạn ko thể nêu ra các gam khác trong hợp âm rê trưởng đc à? mình cần ý kiến cụ thể hơn, nhưng cũng cám ơn bạn(*)

Theo tớ giọng trưởng và thứ cái nao cugx như nhau thôi, chỉ vì nhạc trẻ hiện nay giọng thứ nhiều nên anh em wen với giọng thứ hơn thôi. Còn các hợp âm thì cứ lấy từ Cdur và Am so sánh khoảng cách các gam mà suy luận ra thôi. Dễ lém. hy.