PDA

View Full Version : Làm sao để có thể lên cao giọng được

Vuhongdan
22-08-2009, 10:17 AM
Trong cuộc sống có nhiều bài hát em rất muốn hát nhưng lại không thể cất giọng lên được>VẬy ai có cách nào khắc phục thì giúp em với.Em xin cảm ơn

mvcthinh
22-08-2009, 10:34 AM
Trong cuộc sống có nhiều bài hát em rất muốn hát nhưng lại không thể cất giọng lên được>VẬy ai có cách nào khắc phục thì giúp em với.Em xin cảm ơn
Hix. Muốn lên cao giọng thì phải luyện tập bạn àhh. Nhưng 1 số người thì không cần phải luyện vẫn có thể lên cao được ^^.
Bạn có thể vào trao đổi tại một số mục như là:
Hỏi đáp cách mở rộng âm vực? ([Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí])

Mình thì có thể lên cao được dễ dàng, nhưng có điều mình không luyện tập gì cả (+_+ do không có thời gian chứ hẻm phải lười nghen) nên sức không có để hát. MÀ nếu sức không đủ để hát lại lên quá cao thì dễ chết lắm +_+
^^ Chúc bạn luyện tập có hiệu quả. Ngoài cái Link mình đưa cho bạn cũng có những bài viết nằm rải rác ở các mục khác nhau trao đổi và bàn về vấn đề này.

im.dull
22-08-2009, 06:59 PM
Gào thét nhìu vào sẽ cao mừ ^^!.Đùa chứ cứ luyện thành nhiều..ăn đầy đủ giữ sức khỏe gắng tập sẽ lên đến nốt cao mà bạn mún :P

VietViolin
23-08-2009, 06:17 AM
Gắng tập luyện thì có thể hát được cao như khả năng tiềm tàng của mình,
chứ không thể vượt quá được mức ấy .

Đúng như mvcthinh nhắc nhở: cái cần thực sự là khoảng âm thanh có thể hát,
chứ không phải hát được cao, mà chỉ vài nốt thôi, không hát được xuống những
nốt tầm trung.

Tôi nhắc thêm cho bạn: Cái mấu chốt của một ca sĩ là một cái giọng hay, chứ
khoảng âm thanh hát được, giỏi lý luận âm nhạc, giỏi kỹ thuật hát, vân vân cũng
chẳng làm nên cơm cháo gì . Nếu không có giọng hay, mọi thứ đều giỏi cả, thì
chỉ cùng lắm là làm thày giáo dạy hát thôi, chứ chẳng ai thèm nghe tiếng hát đâu.
Trên đời, người giỏi thì nhiều, vì họ có đầu óc bình thường, không hũ nút, nên học
đâu biết đấy, chưa cần mức học một biết mười. Tuy vậy, người có giọng thì thật
hiếm lắm . Các ca sĩ nhạc pop hiện đại, nhờ vào giàn nhạc đệm xôm trò, ánh điện
nhiều màu nhấp nháy, chứ giọng cũng chỉ là tạm được . Các bài hát của họ nếu in
ra CD, may ra vài người mua, cốt nghe mấy bài có nhạc hay ý đẹp, mặc dù ai hát
cũng hay . Nếu các ca sĩ ấy mà hát những bài cổ truyền mà không có giàn nhạc đệm,
thì lúc ấy chỉ có giọng hát thôi, nghe thì sẽ như người khàn, người lao, người nghiện
hát vậy, đâu có thể thưởng thức được giọng khỏe mạnh đáng yêu hằng mong chờ ?

teddybear
05-09-2009, 07:26 PM
hì nếu lúc bình thường có thể lên cao được
nhưng khi vào một bài hát có cao thấp thì thường bik hụt hơi nên khó mà lên tới như lúc thường
vậy thì phải làm sao ah

mvcthinh
05-09-2009, 11:04 PM
nhưng khi vào một bài hát có cao thấp thì thường bik hụt hơi nên khó mà lên tới như lúc thường
vậy thì phải làm sao ah

^^ Điều bạn nói đó là 1 vấn đề không ít gặp..
Tình trạng như thế là do bạn chưa đủ hơi để hát nên b. thường bạn hát sẽ khác và khi hát 1 bài hát nó cũng sẽ khác... hoặc cũng có thể là do tư thế của bạn chưa đúng !

Nếu là do thiếu hơi :
Cách tốt nhất để bạn có thể lên trong khi hát giống như bình thường bạn nói thì bạn phải có 1 thể lực tốt ^^ .
Luyện tập thể dục thể thao.. tập thở và luyện thanh... rồi dần dần bạn sẽ quen khi hát một đoạn cao trào lên xuống thất thường :D
Mình cũng đang luyện tập giống bạn đây...^^
Chị Mflute cho sẽ cho mình 1 vài bí quyết : Tập chạy,tập hít thở, ăn uống điều độ (tránh các thức ăn cay, quá mặn, ngọt... Rau luộc và thịt luộc là tốt nhất)... Quan trọng hơn là kiên trì..
Tạo được nền móng trước thì luyện thanh sau này sẽ dễ dàng hơn :ar!

Sau khi luyện tập thể lực xong thì ít nhất cũng phải dành thời gian để luyện thanh (hát ý) hằng ngày...

Còn nếu là do tư thế khi hát thì bạn chỉ cần chỉnh lại như thế này:

Giữ cho đầu và lưng trên 1 trục thẳng đứng và thả lõng ...

traiyeunhac
07-09-2009, 10:15 PM
giọng cao hay thấp còn phụ thuộc vào yếu tố thiên phú, người ko có khiếu thì tập mấy cũng ko đc như ý muốn, Bạn Thịnh đưa ra những đk để có thể nâng cao giọng thì nên xem lại....Cho dù có ăn uống, ngủ nghĩ thể thao gì đi nữa thì cũng chỉ tiến đc ở mức nhỏ nào đó thôi, chứ ko thể giúp 1 giọng trung thành cao như ý muốn đc....Nếu như cách của bạn có hiệu quả thì người ta đổ xô làm chắc giọng ai cũng cao cả à! lúc đó ca sĩ bỏ nghề luôn ý:D,
_ Mà mấy ca sĩ trẻ bây giờ hát trong CD nghe hay vậy chứ, ra ngoài hát live thì bể hàng liền keke, nếu ko phải là 1 ca sĩ thật sự đẳng cấp

mvcthinh
07-09-2009, 10:20 PM
giọng cao hay thấp còn phụ thuộc vào yếu tố thiên phú, người ko có khiếu thì tập mấy cũng ko đc như ý muốn, Bạn Thịnh đưa ra những đk để có thể nâng cao giọng thì nên xem lại....Cho dù có ăn uống, ngủ nghĩ thể thao gì đi nữa thì cũng chỉ tiến đc ở mức nhỏ nào đó thôi, chứ ko thể giúp 1 giọng trung thành cao như ý muốn đc....Nếu như cách của bạn có hiệu quả thì người ta đổ xô làm chắc giọng ai cũng cao cả à! lúc đó ca sĩ bỏ nghề luôn ý:D,
_ Mà mấy ca sĩ trẻ bây giờ hát trong CD nghe hay vậy chứ, ra ngoài hát live thì bể hàng liền keke, nếu ko phải là 1 ca sĩ thật sự đẳng cấp
Ý khoan nha !!
Mình đâu có nói là luyện tập như thế thì ai giọng trung cũng thành cao.. mình phân tích theo cái phần bạn teddybear hỏi mà ... vốn giọng bạn đó có thể là cao nhưng vì chưa biết cách làm thế nào để giọng tốt lên... nên mới không hát được..
Mình chỉ giải thích lý do tại sao bạn ý chưa thể phát huy chất giọng cao mà bạn đó có thôi ^^ Nói chung mình chỉ đang giải thích cho những ai ở vào trường hợp của bạn đó thôi :>

traiyeunhac
07-09-2009, 10:25 PM
hey bạn đó là bạn nào, giọng mình cũng đâu có cao, Bên box tiếng hát thành viên, mình thử hát tông của nhóc kia( bài Because Im stupit) nhưng nó cao quá, làm tôi với muốn chết....hihi Vậy ý của thịnh có phải nói mình luôn ko?<:-P:-"

mvcthinh
07-09-2009, 10:28 PM
vậy thì phải làm sao ah

Bạn đọc kỹ phần bạn teddybear hỏi này...
Trường hợp này thì có khả năng bạn đó chưa biết cách để phát huy khả năng ^^.:-bd

hiepga_12
08-09-2009, 10:09 AM
-Để mình gộp lại toàn bộ của các bạn rồi nói luôn một thể. Một người muốn có giọng hát tốt là người cần có lồng ngực rộng để chứ hơi ( cái này có thể tập luyện thể thao, nhưng tránh tập tạ), một cái miệng rộng, khoang cộng mình sạch sẽ, âm vực giọng phải không bị hẹp thì mới gọi là 1 người có giọng hát tốt ( chứ mình chưa có nói là 1 ca sĩ tốt ).

-Giọng con người chỉ cao một quãng nhất định, khi được đào tạo họ chỉ có thể hát cao thêm giọng người bình thường chỉ vài notte, nhưng bù lại họ có kĩ thuật, có khả năng hát tốt tất cả các thể loại.

-Trường hợp của bạn teddybear là do bạn chưa biết cách giữ hơi và điều tiết hơi thở mà hai thứ này là điều quan trọng của người tập hát, có đến "chết" họ cũng chẳng bao giờ quên. Còn vấn đề nữa là do khi hát ban hát theo bản năng nên phần hơi bạn thường xuyên bị nông nên khi hát cứ tới doạn cao lúc thì bạn hát được, lúc hát không được -------> tất cả đều do nguyên nhân về phần lấy hơi và giữ hơi của bạn...

Feisty
21-10-2009, 10:34 AM
@: Em là mem mới nên hông lập new topic được ạ. Cho e hỏi mấy pro ở đây nha.
Em hát hơi bị dở, nên muốn học thanh nhạc để cải thiện . Hix
Em ở HCM, vậy e nên đi học ở đâu ạ :)

hiepga_12
21-10-2009, 08:30 PM
ở thành phố này có rất nhiều chỗ dạy thanh nhạc và trung tâm nhạc. Bạn cứ chịu khó đi kiếm là ra ngay thôi.
Còn chuyện hát hơi bị dở thì mình chưa biết bạn hát ra sao. Nếu muốn học chỉ để cải thiện hơn thì được chứ học để hát sân khấu thì.... khó lắm.

Feisty
22-10-2009, 02:19 PM
Hix. Mình cũng nghĩ vậy, chỉ muốn học hát , vd : ngân với rung sơ sơ thôi.
Do nhiều quá nên mình mới hoang mang, k biết đi đâu về đâu kạ

mrtinugly
22-10-2009, 06:01 PM
bạn có thể đăng kí tham gia để theo học hát trong các ca đoàn ở nhà thờ. ở đó các ca trưởng sẽ chỉ cho bạn kĩ năng cơ bản, và bạn cũng còn học được cách làm người nữa. chúc bạn thành công!

hiepga_12
22-10-2009, 09:11 PM
Ở đâu học cũng vậy cả, nơi nào có lương tâm nghề nghiệp thì dạy sẽ khác, và còn phụ thuộc vào bản thân người học nữa. Mình có thể chị đại khái vài chỗ dc cho bạn học như Nhạc viện tp, Suối Nhạc.....

Feisty
25-10-2009, 11:02 AM
Em có thử học lớp ngoài giờ ở Nhạc viện, nhưng hầu như k học đc j`. Vì lớp khá đông, chỉ có học bài hát chứ k cải thiện đc giọng j` cả .
Anyone, Help Meeeeeeeeee
:(( :((

hiepga_12
25-10-2009, 12:00 PM
đó là lớp tập thể, với giá 600k thì học như vậy là tốt lắm rồi bạn ạ. Còn muốn học cá nhân thì bạn phải trả phí cao hơn....

LHNam
05-11-2009, 01:46 AM
Hi ,mình cũng định đăng kí lớp ngoài giờ ở NV tp .Mà nghe bạn nói thế chắc mình khỏi đi luôn quá . Tới 600k luôn hả .Gần gấp đôi tiền ăn cơm 1 tháng của mình ,hichic .
Bạn kể một chút về việc học trong lớp đó được ko bạn . Mình nghĩ chỉ cần học những kĩ thuật cơ bản trước cái đã ,biết được bao nhiêu hay bấy nhiêu ,từ từ rồi học sâu thêm cũng được mà ,khi mình có cái cơ bản rồi thì tiếp thu mấy cái mới sẽ đỡ tốn thời gian hơn .=> đỡ tốn tiền hơn hehe .Với 600k mình có thể học một khóa TOEIC 2 tháng ở trung tâm ngoại ngữ trường mình đó ,hichic ,lấy đâu ra mà đi học nhạc nữa bây giờ .
ko biết mấy nhà văn hóa quận thì thế nào nhỉ ? Bạn đi học ở đó chưa ? Còn NVH Thanh niên ,NVH Phụ nữ ,Cung văn hóa lao động nữa .Mình chỉ nghe nói vậy thôi chứ chưa tới đó bao giờ .
Mình bắt đầu tự hát hò được 1 năm rồi .Trước đó mình chưa hề nghĩ là mình hát được .So với hồi đầu mới hát thì giọng mình bây giờ khác đi nhiều đó .Mình nghe lại mấy bản thu Karaoke online hồi đó và cũng hơi bất ngờ .Giờ mình có thể lên được những note cao mà hồi đó ko thể lên nổi . Mình có cảm giác giọng mình dày lên nhưng ko còn trong bằng lúc đầu . Hồi đó mình mới bắt đầu tập hát karaoke mỗi khi đi chơi với đám bạn trong lớp ,và mình thường bị lép vế so với tụi nó .Nhưng bây giờ khi hát chung giọng mình có thể át được gần hết giọng của mấy đứa khác .Tụi nó cứ kêu mình hát to quá .Và mình hay thích hát cao nữa (nếu mình có thể hát nổi ) nên đứa hát chung với mình thường chán nản và ko chịu hát nữa ,hihi ,thế là mình hát một mình luôn ,tội lỗi tội lỗi ,mình ko cố ý ,tại giọng mình nó thế ,hehe .
Mình muốn nói là khi hát nhiều và khi tập nhiều thì sẽ thấy được khả năng tiềm ẩn của mình đến đâu ,nếu ko tập sẽ ko bao giờ biết .
Nói vậy thôi chứ mình biết mình còn dở lắm .Mấy tháng trước khi đi hát karaoke về thế nào mình cũng bị khàn giọng ,có khi mới hát được 2 ,3 bài đã khàn mất rồi .Mình lên trên đây và biết được đó là do mình hát sai cách .hát giọng cổ thay vì giọng ngực ,nên mau bị khàn giọng là vậy . Mình đã thử hát cẩn trọng hơn ,ko ráng sức gào thét nữa mà lấy hơi từ từ . Nhưng có bạn nào chỉ mình cách hát giọng ngực cụ thể nó thế nào ko ? mình chỉ hát theo cảm tính ,đã có kết quả khá khá khi ko còn bị khàn nhiều nữa ,nhưng mình vẫn chưa biết hát giọng ngực theo lý thuyết là phải làm thế nào cho đúng .

kutu
05-11-2009, 08:38 AM
tui chi co 1 cach thoi..cac ban thuong hay hat' bang` hoi co^ dung ko..nhung tai seo ko thu* 1 lan hat = hoi bung nao` ..co the se len cao va thoa mai hon..va khi hat thi` fai hat' va nhap tam vao bai hat' moi co the cam nhan dc minh da hoan chinh chua....hihihii

hiepga_12
05-11-2009, 08:48 PM
Hi ,mình cũng định đăng kí lớp ngoài giờ ở NV tp .Mà nghe bạn nói thế chắc mình khỏi đi luôn quá . Tới 600k luôn hả .Gần gấp đôi tiền ăn cơm 1 tháng của mình ,hichic .
Bạn kể một chút về việc học trong lớp đó được ko bạn . Mình nghĩ chỉ cần học những kĩ thuật cơ bản trước cái đã ,biết được bao nhiêu hay bấy nhiêu ,từ từ rồi học sâu thêm cũng được mà ,khi mình có cái cơ bản rồi thì tiếp thu mấy cái mới sẽ đỡ tốn thời gian hơn .=> đỡ tốn tiền hơn hehe .Với 600k mình có thể học một khóa TOEIC 2 tháng ở trung tâm ngoại ngữ trường mình đó ,hichic ,lấy đâu ra mà đi học nhạc nữa bây giờ .
ko biết mấy nhà văn hóa quận thì thế nào nhỉ ? Bạn đi học ở đó chưa ? Còn NVH Thanh niên ,NVH Phụ nữ ,Cung văn hóa lao động nữa .Mình chỉ nghe nói vậy thôi chứ chưa tới đó bao giờ .
Mình bắt đầu tự hát hò được 1 năm rồi .Trước đó mình chưa hề nghĩ là mình hát được .So với hồi đầu mới hát thì giọng mình bây giờ khác đi nhiều đó .Mình nghe lại mấy bản thu Karaoke online hồi đó và cũng hơi bất ngờ .Giờ mình có thể lên được những note cao mà hồi đó ko thể lên nổi . Mình có cảm giác giọng mình dày lên nhưng ko còn trong bằng lúc đầu . Hồi đó mình mới bắt đầu tập hát karaoke mỗi khi đi chơi với đám bạn trong lớp ,và mình thường bị lép vế so với tụi nó .Nhưng bây giờ khi hát chung giọng mình có thể át được gần hết giọng của mấy đứa khác .Tụi nó cứ kêu mình hát to quá .Và mình hay thích hát cao nữa (nếu mình có thể hát nổi ) nên đứa hát chung với mình thường chán nản và ko chịu hát nữa ,hihi ,thế là mình hát một mình luôn ,tội lỗi tội lỗi ,mình ko cố ý ,tại giọng mình nó thế ,hehe .
Mình muốn nói là khi hát nhiều và khi tập nhiều thì sẽ thấy được khả năng tiềm ẩn của mình đến đâu ,nếu ko tập sẽ ko bao giờ biết .
Nói vậy thôi chứ mình biết mình còn dở lắm .Mấy tháng trước khi đi hát karaoke về thế nào mình cũng bị khàn giọng ,có khi mới hát được 2 ,3 bài đã khàn mất rồi .Mình lên trên đây và biết được đó là do mình hát sai cách .hát giọng cổ thay vì giọng ngực ,nên mau bị khàn giọng là vậy . Mình đã thử hát cẩn trọng hơn ,ko ráng sức gào thét nữa mà lấy hơi từ từ . Nhưng có bạn nào chỉ mình cách hát giọng ngực cụ thể nó thế nào ko ? mình chỉ hát theo cảm tính ,đã có kết quả khá khá khi ko còn bị khàn nhiều nữa ,nhưng mình vẫn chưa biết hát giọng ngực theo lý thuyết là phải làm thế nào cho đúng .

- 600k là rẻ so với buổi học tập thể đó, có nhiều bạn còn chịu chi ra khoảng hơn 1triệu rưỡi để học cá nhân kìa vì học như thế mới tiến bộ chứ học tập thể biết tới bao giờ tốt được, như vậy có ai than đâu. Đã học nhạc muốn giỏi thì phải đầu tư, nguyên tắc học nhạc là 1 kèm một.
- Bạn muốn học cái cơ bản mà không có người đứng lớp xem bạn tập làm sao chỉ bạn làm sao thì sao mà bạn học được, ngay cả cái cơ cơ bản nhất còn sợ là chưa hấp thụ được, mỗi chuyện ngáp và lấy hơi thôi mà bạn đòi tự tập thì mình cũng chẳng hiểu bạn đòi tập một mình ra sao, mà có chỉ cho bạn thì bạn cũng chẳng mường tượng ra mà để tập.... Cái này nó còn 'trên trời' hơn cả mấy môn khoa học.
- Các nhà văn hóa thì rẻ hơn một chút nhưng cũng là tập tập thể, có khi còn đông hơn cả trong trường NV, nội việc 3 đến 40 cái miệng cùng luyện thanh, cùng phát ra âm thanh thì ngay cả ông trời cũng chẳng phân biệt được bạn tập đúng hay là sai.
- Nghe bạn nói vậy mình biết ngay mỗi lần bạn đi hát không phải do giọng bạn khỏe mà át được tụi bạn mà do bạn "gào" thì đúng hơn, như vậy thì lấy gì không khàn giọng. Hát giọng ngực ở nam chỉ dành cho hát những notte thấp khi lên cao mà cứ giữ cách hát bằng lối giọng ngực thì người ta gọi là phương pháp đóng giọng ( nhiều danh ca hát bằng phương pháp này phải bỏ nghề sau 10 năm hành nghề đấy, như danh ca Dupez). giọng ngực chỉ dùng để pha vào cho các giọng khi hát xuống thấp để cho dày hơn một tí thôi chứ không dùng giọng ngực hát hoàn toàn. Hát giọng ngực có cảm giác ta thấy âm thanh phát ra từ lồng ngực, âm sắc tối và dày...

dementor
06-11-2009, 12:24 AM
mình cũng từng tập hát bằng giọng ngực, có thể lên dc đến E với âm sắc chói và dày, phải nói là mình rất thích nghe cái kiểu cao độ và âm sắc chói như thế, nhưng cũng chỉ duy trì dc khoảng 1 năm thì bị mất giọng đến mấy tháng, thế nên đành phải ngậm ngùi từ bỏ cái giọng này :-<, bây h thì lâu lâu thấy buồn bực ức chế thì lôi mấy bài kiểu 18&life hay Another Day ... ra ré lên Rế Mí vài từ rồi lại nghỉ thì cũng ko bị ảnh hưởng mấy :D :)) Cái giọng này có lẽ phải người có cổ họng trâu trâu mới duy trì dài dc :|

LHNam
06-11-2009, 05:18 PM
Mình hiểu rồi ,cái gì cũng phải có sự đầu tư nghiêm túc . Cho mình hỏi là khi học trung cấp thanh nhạc ở nhạc viện ,khóa 4 năm ,cũng học tập thể mà đúng ko ,có bạn nào đang học cái này không ? và học phí mỗi học kỳ là bao nhiêu vậy ?
Nếu cố gắng học tốt thì ở BK mình mỗi học kỳ sẽ có khoảng >2 triệu tiền học bổng .Nếu đi dạy thêm mỗi tháng chắc cũng được 6-700k . Mình nghĩ như thế sẽ ổn thôi . Có điều nếu chấp nhận bắt đầu việc học như thế cuộc sống hiện tại mình phải thay đổi lại thôi .Hiện giờ mình vẫn chỉ lo đi học ,ko đi làm thêm , lâu lâu điểm liệt một môn là HK đó coi như mất học bổng . Nhiều lúc mình nghĩ có nên sống khác đi ko ,làm việc hết sức ,làm những điều mình thích , vì tuổi trẻ đâu có dài đâu ,còn có 2 năm nữa là hết SV rồi .
Nếu theo học nhạc nghiêm túc thì sao nhỉ ? 5 năm ,10 năm ư ? Khoảng bao nhiêu lâu thì mình mới có thể tự học được nhỉ ,ko cần thầy cô chỉ nữa ? Trường ĐH của mình SV tự học là chính ,thầy cô chỉ hướng dẫn thôi ,có khi cả HK ko đi học ở nhà tự học thôi cũng được .Nhưng còn trường nhạc thì có vẻ ko như thế nhỉ ???
Mình đã nói rồi đó ,hồi trước mình hay gào ,thường thường mấy bài nhạc rock càng gào dữ hơn . Nhưng mà nay ko phải hoàn toàn như vậy . Mình hát thoải mái bình thường nhưng giọng vẫn to hơn các bạn của mình . Hồi trưa mình ngồi thu bài "Đôi mắt" đến mấy chục lần mà vẫn chưa được .Mình nhận thấy một điều là ở phần ban đầu ,khi hát các nốt thấp bình thường thì giọng mình nó khác ,khi đến phần điệp khúc lên cao thì có cảm giác mình hát khác ,mình cảm nhận có luồng hơi rất mạnh đi ra ,khi đó miệng mình mở to ,còn lúc đầu mình chỉ hát bình thường ,ko có mở to miệng .Nguyên nhân làm mình thu ko được là do cái phần thấp ban đầu chứ ko phải phần điệp khúc .Mình cảm thấy khi hát phần thấp giọng mình nó ko đều ,nghe có cứ sao sao . Càng hát nhiều lần mình càng thấy tệ thêm ,mất hết cảm xúc ,và rồi ko thu nữa ,đi ngủ .Mình nhận thấy chỉ khi nào mình muốn hát ,có cảm xúc để hát thì mới hát được .Nếu ko có cảm xúc gì thì hát sẽ rất chán ,thà ko hát nữa còn hơn .
Bạn Hiepga đang học thanh nhạc ở nước ngoài à ? Trong diễn đàn mình có bạn nào đang học thanh nhạc nữa ko ? Các bạn đừng cười khi nghe mình hát nhé ,đúng là mình ko biết cách hát ,ko biết xử lý bài hát .Bởi vì mình có tập làm những việc đó đâu . Có lẽ mình ko nên hát lung tung như thế nữa ,cần phải luyện tập bài bản rồi hãy hát .

dementor
06-11-2009, 07:29 PM
mình thấy bạn bảo đi hát karaoke mà bạn hát xong các bạn của bạn bỏ về thì cũng phải xem lại mình hát thế nào nữa :| gào to nhưng hát lệch tông các kiểu nghe nó ghê ghê thì người ta mới bỏ về :| khi mới tập hát và hát quá say mê thì thường bản thân mình sẽ ko nhận ra đc giọng mình thế nào. Còn chuyện học nhạc viện, bạn đi ôn tuần 2 buổi thanh nhạc, mỗi buổi 100k thì cũng phải 2tr4 1 tháng, và chưa kể bạn phải học thêm ký xướng âm cũng thêm 2tr4 nữa, nhưng ký xướng âm thì tự nghe tự ôn ở nhà đến vài tháng cuối đi học ôn cũng ko sao, chứ thanh nhạc thì cần phải luyện từ bây h nếu bạn muốn thi trong kỳ thi năm sau. Đi ôn thanh nhạc thì một lớp khoảng 10 người, từng người lên luyện thanh một, giáo viên sẽ điều chỉnh trực tiếp giọng bạn. Còn học chính thức ở nhạc viện TP HCM là bao nhiêu thì mình cũng ko rõ. Về chuyện bao h tự học được thì có lẽ bạn phải hết 4 năm trung cấp, 4 năm đại học may ra mới tự học được :D. Theo cái con đường này nó gian nan và vất vả lắm, phương án lấy học bổng và tiền làm thêm để đi học của bạn có lẽ là sẽ hợp để bạn đi ôn với mục đích là cải thiện giọng mình để hát phong trào, chứ để ôn vào nhạc viện có lẽ hơi khó. Để vào nhạc viện bạn cần bỏ ra nhiều thời gian, công sức và tiền bạc, vào đc rồi thì học hành còn lâu dài và vất vả nhiều. Vì thế bạn nên cân nhắc, nếu đủ đam mê, kiên trì thì sẽ chả có trì là khó. Nhưng đang học giữa chừng mà nản thì bỏ cũng dở mà theo tiếp cũng dở :| :-<

LHNam
06-11-2009, 10:16 PM
Đâu có ,ý mình là hát karaoke chung ấy ,bạn mình nó ngại hát chung với mình ,vì nếu đứa nào giọng nhỏ nhỏ thì 2 đứa hát chỉ nghe thấy tiếng mình ,nó có hát cũng như ko ,nên nó chán ,nên thường thường là mỗi đứa hát một câu thì được .Mình cũng ko có gào nữa đâu ,dạo này ko còn khàn giọng như trước nữa .Lúc trước chỉ hát 1 ,2 bài là khàn đặc rồi ,bây giờ có thể hát 1 ,2 tiếng . Mình thấy có bạn đi học 2 trường luôn đó chứ ,vừa học NV ,vừa học 1 trường bên ngoài . Thi vào trung cấp thanh nhạc cũng gắt gao nhu thế hả bạn ? mình thấy chỉ yêu cầu tốt nghiệp THCS ...còn kí xuống âm gì đó thì mình hoàn toàn mù tịt ,phải đi ôn nữa à . Thấy cũng khó quá nhỉ .Khó mà học 2 trường được ,nghe bạn nói sao mà thấy học thanh nhạc khổ quá
Không biết vào học thánh nhạc trong nhà thờ thì sao nhỉ ? Có bạn nào học ở đó chưa ? Đó cũng là thanh nhạc mà đúng ko ?

dementor
06-11-2009, 10:45 PM
thực ra cũng ko phải là quá khổ, nhưng nếu bạn muốn vừa đi làm, vừa học 2 trường thì thực sự khó khăn, nhưng ko phải là quá khó. Vấn đề vào được trung cấp trong nhạc viện cũng ko phải đơn giản như mọi người bên ngoài nghĩ, đại học thì càng chưa tính đến :)). Cứ va vào bạn sẽ hiểu :D Cái cần ở đây là bạn ko đc nghĩ đến chuyện tốn kém, như thế mới theo nổi :-<

hiepga_12
09-11-2009, 08:27 PM
Mình hiểu rồi ,cái gì cũng phải có sự đầu tư nghiêm túc . Cho mình hỏi là khi học trung cấp thanh nhạc ở nhạc viện ,khóa 4 năm ,cũng học tập thể mà đúng ko ,có bạn nào đang học cái này không ? và học phí mỗi học kỳ là bao nhiêu vậy ? .

Khi bạn đậu rồi thì tuần bạn sẽ học thanh nhạc 2 buổi, học cá nhân chứ không có học tập thể...

america
10-12-2009, 08:58 PM
mọi người ơi cho em hỏi một chút...tại sao giọng của em mỗi khi lên cao đc 1 tẹo thì lại bị run?? có khi chưa lên đã bị run giọng rồi?????

dementor
10-12-2009, 09:11 PM
cái này có lẽ là hơi bác còn yếu, tập hít thở lấy hơi nhiều vào bác ạ

VietViolin
11-12-2009, 12:45 AM
1- Tuyển vào trường nhạc phải khó khăn vì nhiều lẽ, nhưng ít ra cũng vì:
a- để loại bớt những người không có tương lai, để họ tìm ra con đường tốt
hơn cho cuộc đời họ .
b- học sinh biết phải đầu tư một đoạn đời của mình mà chưa chắc biết có
tương lai hay không, chứ không phải bồng bột xốc nổi thấy ca sĩ được hâm
mộ mà theo học nhạc .

2- Môn Thanh Nhạc đáng lẽ phải tuyển khó hơn các môn đàn vì:
a- học khó hơn học đàn, trứu tượng hơn, không nhìn được các bắp thịt
các xoang trong người thày dạy mẩu .
b- Học đàn thì có thể mua hay thuê đàn tốt, nhưng học hát thì không
thể mua hay thuê giọng tốt của người khác được .
c- Theo thống kê, các ca sĩ nổi tiếng đều trải qua mấy năm cuộc đời
mới tìm được con đường ca hát cho mình . Còn hàng triệu người khác
đã phải mất chừng ấy năm để tìm ra được con đường ca hát không phải
cho mình . Anh rể tôi ngày xưa là thày giáo dạy học trường phổ thông,
đã từng nổi tiếng hát hay trong các dịp thi hát, và anh được nhà nước
cho đi trường nhạc học mà nhà nước trả chi phí . Sau khi học gần tốt
nghiệp khoa Thanh Nhạc, thì anh bỏ về, và xin đi dạy học như cũ . Anh
không những vẫn tham gia các cuộc thi hát, mà còn tham gia cố vấn
giàn dựng, viết phần đệm, và giúp sáng tác nữa, nhưng không bao giờ
còn có ý định trở thành ca sĩ chuyên nghiệp nữa . Bây giờ anh về hưu
không dạy học nữa, và là hội viên Hội Nhạc sĩ ở Hà Nội. Có lẽ anh thấy
rằng được danh hiệu Nghệ sĩ Nhân dân không dễ, còn ca sĩ nhạc chợ
thì anh không ham . Cũng mừng cho anh tìm đúng con đường cho mình.

3- Học Thánh Nhạc ở Nhà Thờ, nếu ở Rôma, thì yêu cầu phải là ca sĩ
hát được đã, và là thành viên hát ở nhà thờ nào . Ở các nhà thờ Việt
Nam, thì cũng phải là thành viên hát ở nhà thờ nào đó . Tuy vậy, luật
lệ cũng chẳng bắt buộc phải trả tiền học phí, nhưng cũng không hứa
hẹn có thày dạy hát đủ tiêu chuẩn trường nhạc để dạy cho bạn . Chẳng
qua chỉ là các buổi tập hát những bài hát sẽ phục vụ cho Lễ Thánh sắp
tới . Rất nhiều khi thiếu người tham gia hát phục vụ, vì người ta e dè
không dám hát, hay bận rộn không tập được, hay có chồng con và công
việc nhiều mà bỏ tham gia . Vì vậy, các ca đoàn luôn luôn kêu gọi các
bạn trẻ tham gia học hát phục vụ cho cộng đồng. Nếu bạn không phải
thành viên cộng đồng công giáo địa phương, nhưng nhiệt tình tham gia,
cũng có thể nói với người phụ trách để họ cho bạn cùng tập và cùng hát.
Nói tóm lại, học hát ở Nhà Thờ chỉ là học hát cho người thường, không
phải học kỹ thuật thanh nhạc. Dù sao, đó cũng là nơi bạn có thể trải
kinh nghiệm hát đồng ca có giàn nhạc sống mà không phải karaoke .

tuannhac194
11-09-2013, 10:57 AM
Cậu choi saxo à..rảnh lên ae mình giao lưu kinh nghệm, mình chơi Trumpets.hì

vupoly
12-09-2013, 12:06 PM
Muốn hát đc thì hát nhiều vào. Nghe người khác hát nhiều vào. Bản chất học hát là bắt chước mà. Nếu điều kiện bạn gì đó khó khăn thì lo cuộc sống đi đừng rảnh mơ mộng viển vông. Hát không phải con đường làm giầu đâu. Triệu người hát mấy người giầu. Những người không nổi hoặc hết thời họ nghèo lắm đó. Chỉ khuyên bạn là hát cũng như nói vậy, cùng một câu mà cách nói khách nhau thì nghĩa khác nên hát bằng trái tim chứ đừng tính như làm toán. Việc cố hát cao, trầm hơn chỉ nên khi bạn hát tốt các quãng đang hát đc. Bản thân mình thích hát, cứ hát nhiều quãng giọng rộng hết. Hai mấy năm cứ mở mồm là hát. À còn nữa, nên ghi lại phần mình đã hát mới chính xác giọng mình truyền trong không khí, đến tai người nghe ra sao. Khách quan hơn mồm hát tai nghe luôn.

rockfa
12-09-2013, 12:56 PM
Đúng đấy theo mình nên chọn không gian và hát nhiều vào chả cần phải để ý đến ai cả , tập nhiều rồi quan sát các cử động của cơ thể là ổn thôi :xizao: