PDA

View Full Version : Hướng dẫn cơ bản kỹ thuật bass runs trong guitar

gacodon
04-09-2009, 02:39 PM
Kỹ thuật chạy bass ( bass runs ) là một kỹ thụât khá dễ tập nhưng lại rất hiệu quả trong việc đệm hát. Nó góp phần làm phong phú , thêm màu sắc cho việc đệm đàn đỡ nhàm chán. Các bạn có thể nghe thử bài hát “Người đàn bà hoá đá” hay bài hát “Xa vắng” để thấy các đoạn chạy bass trong đó đã làm cho bài hát thêm phần hay hơn.

Bass runs là gì?

Bass runs là việc đánh lên một dãy nốt đơn trên các dây sao cho dãy nốt này sẽ dẫn đến một hợp âm mới và thường được dùng trong việc chuyển tiếp giữa 2 hợp âm.

Ví dụ , bạn đang móc hợp âm G ( với điệu slow rock chẳng hạn ) khi đến dây bass thì bạn đánh dây 6 ( nốt sol đúng ko ) , nhưng hãy thử đến dây bass bạn đánh hơi nhanh một chút dãy nốt sau : Sol ( dây 6 là nốt bass của hợp âm G ) , La ( dây 5 buông ) , Si ( dây 5 ngăn 2 ) , và Đô ( dây 5 ngăn 3 là nốt bass của hợp âm C ) lúc bấm Đô thì các bạn để luôn thế tay của hợp âm Đô trưởng nhé ( còn các nốt La Si thì cứ dùng một ngón ấn phím và đánh thôi các bạn hiểu ý mình không?) và lại tiếp tục slow rock ( 3 2 1 2 3… ). Thế là các bạn đã bass runs từ G qua C rồi đó.

Vậy sao biết các nốt bass sẽ chạy là các nốt nào?. Ta xét tiếp:

Có 2 kiểu bass runs

Kiểu thứ nhất là diatonic tức là chạy các nốt bass trong âm giai ta đang đánh , bắt đầu có thể là bất cứ nốt nào trong âm giai ( không nhất thiết là nốt chính của hợp âm cũ như vd trên ) nhưng kết thúc phải là nốt chính của hợp âm mới.

Ví dụ như bạng đang đánh ở âm giai Sol trưởng bao gồm các nốt sau: G , A , B , C, D ,E ,F#. Thì khi chạy diatonic chỉ được phép bấm trong phạm vi các nốt này thôi. Như ví dụ trên ta đang đánh trong âm giai Sol trưởng và việc sử dụng các nốt G A B C khi đổi từ G qua C là hợp lý.

Kiểu thứ hai là chromatic tức là kiểu chạy các nốt bass theo nửa cung hay theo các phím đàn sát nhau ( vì mỗi phím đàn là nửa cung ). Kiểu này thì dễ hơn kiểu diatonic do không cần mò âm giai của tông ta đang đánh, cứ theo nửa cung mà tiến thôi , bắt đầu có thể là nốt nào đó bất kỳ và kết thúc là nốt chính của hợp âm được chuyển qua.

Ví dụ như bạng chạy bass như sau từ hợp âm A qua D là : B C C# D là đúng với kiểu chromatic ( vì cứ tiến tới nửa cung ) .

Bạn làm thử nhé:

[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]

Bài tập: Đây là một số bài tập chạy bass trên các tông khác nhau. Các bạn cố gắng luyện tập cho đến khi thành thục nhé. Cũng dễ thôi nhưng rất thú vị đấy.

Cơ bản là như thế. Hãy tập sáng tạo. Lần sau mình sẽ post thêm một bài tập khác để nâng cao hơn kỹ thuật này. Mình cũng tìm tòi tự học trên mạng thôi nếu có gì sai sót các bạn chỉnh sửa thêm nha.

VietViolin
04-09-2009, 03:29 PM
Tôi lại chơi đàn Bass chỉ có 4 dây thôi, nên không hiểu và tập được bài của bạn .

Ngoài ra, tôi còn kiểu chạy Bass khác nữa, là chạy tùy thích, không theo quy luật của bạn,
mà theo quy luật là: khi bài đổi hợp âm, thì phải chạy vào một nốt của hợp âm đó.
Trong ví dụ chạy từ G sang C của bạn, thì bạn chạy "Sòn la si Đô" thì tôi có thể chạy
xuôi "Sòn si rê Mí" có thể chạy ngược "Sòn lá fà Mì" có thể dậm chân tại chỗ "Sòn la fà Son"
hay "Son fà lá Son" chẳng hạn. Ở đây nốt tôi dừng lại là Mi hay Son, là hai nốt trong hợp âm
Đô nhưng không phải nốt chính, mà là nốt phụ của hợp âm Đô.

Tôi cũng viết một ví dụ chạy Bass này ở một thread khác, mà các bạn có thể tham khảo.

VietViolin
04-09-2009, 04:37 PM
Nếu chúng ta ở gần nhau thì hay quá .
Cây Bass của tôi xếp xó, chẳng ai tập . Thỉnh thoảng tôi hứng lên mới lấy ra bấm một lúc .
Chỉ mong có bạn ở gần mà cho mượn để cùng hòa nhạc thì vui biết bao .

.::út HUY::.
20-05-2010, 06:09 PM
Hình như đây là bài hướng dẫn cho Guitar thường 6 dây (Classical, acoustic,...), ko biết gọi chung là gì:(, ko phải là cho đàn Bass thì phải. Nếu Guitar và Guitar Bass được chia ra các Box riêng thì hay biết mấy...

ruanmingda
25-02-2011, 11:14 AM
Bài viết của bạn hay lắm mặc dù là cơ bản, mình áp dụng khi đệm nhạc trữ tình chạy vài note bass nghe rất là mùi, cảm ơn nhé !

Quan Nuclear
24-12-2011, 10:45 PM
Mình vẫn chưa hiểu lắm. bạn nào có video ví dụ cho mình xin dc ko. tks.

hodinhquy
09-03-2012, 05:17 PM
hay lam, thanks, em dang cần cái này, nhung sao có F#m , Bm, vv.vv.. anh post tip đi ...

TamBass
19-03-2012, 12:57 AM
Gởi bạn gacodon!
Bài viết của bạn rất hay, bạn nên post bài cho Anh Em học hỏi. Bạn có bass dành cho các điệu như Bolero, chacha.v.v... mong bạn post bài cho mọi người học hỏi cám ơn bạn nhiều.
à mình thấy bài viết của ông Vietviolin gì đó không biết học nghệ ổng tới đâu mà mình thấy ổng dùng từ phản cảm không, bạn đừng bận tâm nhe, trên diễn đàn cũng còn nhiều người quan tâm đến bài viết của bạn lắm.

VietViolin
19-03-2012, 07:02 AM
Tôi, ViệtViolin, học nghệ còn i tờ.
Bạn phản cảm là phải rồi.
Bạn muốn nói chuyện với người có bằng cấp kia.
*
Kinh nghiệm ở forum là không chấp các tình cảm yêu ghét,
mà nên để ý những gì đúng sai. Có phát biểu, cũng phát
biểu kiến thức, không vận động người khác cùng yêu ghét
theo mình.
*
Ở đây, có người chơi Bass 6 dây, có người chơi Bass 4 dây,
có điều gì mà khó chịu đâu. Việc gì phải moi trình độ nhau
ra làm gì?
*
Nếu muốn thử tài, bạn cứ đưa một bài hát, rồi tôi soạn Bass
xong, bạn có trình độ thì cứ phê những chỗ sai, những chỗ
không hay, rồi bạn sửa lại cho hay hơn. Vậy có phải bạn làm
tôi phải phục ngoài miệng và trong lòng không? Đỡ mất đoàn
kết trong cộng đồng Học Nhạc.
*

TamBass
20-03-2012, 09:05 AM
khi mới vào trang này mình thấy bài công kích bạn ngay bạn tự nhìn lại mình đi. một người không nói gì hay người cũng chưa sau ba người nên xem lại

ngtungson91
20-03-2012, 09:50 AM

có bài này chạy bass khá hay, :32:, mọi người thưởng thức xíu. Mình mới chơi bass vài hôm nên nghe là chính :32:

ngtungson91
20-03-2012, 09:57 PM

đây là bài story và phần chạy guitar bass ở đây, (ý kiến chủ quan của em là hay vô đối :lovely:)

Các bác chuyển sang intrusment guitar bass nhé :D

vucaocuong
17-04-2012, 10:42 PM
chẳng hiểu gì cả viết như ký âm cổ nhạc cho dễ hiểu đi bạn.

theanhlm
28-10-2012, 11:00 PM
Ai giai thik toi may cai khung nhac la sao vayu . toi cahng hieu gi het

homer.drastic
06-01-2013, 12:22 AM
Cách kí hiệu tab guitar thôi mà.