PDA

View Full Version : Làm sao hát không bị giống ngạt mũi

jennyvu
13-12-2009, 02:07 PM
hix em hok hỉu soa dạo này hát cứ như kiểu bị ngạt mũi ý! mọi người chỉ giúpe m sao hát để ko giống bị ngạt mũi nữa! nghe âm thanh cứ bí rì mà hok thoát ra được T---T

livken
13-12-2009, 04:17 PM
mình cũng vậy ! tự nhiên hát lên càng cao thì càng rất khó nghe :có em:

hoangtam2702
13-12-2009, 07:38 PM
Ý bạn là hát bình thường hay thu âm. Nếu hát bình thường thì mình không rõ lắm. Còn thu âm thì có lẽ có là như thế này. Trước đây mình thường thu âm bằng điện thoại hoặc các chương trình thu âm trên máy tính thì nó cũng bị "nghẹt mũi" như bạn nói. Nhưng vô tình khám phá ra khi mình biễu diễn hát ở sân khấu trang bị dàn âm thanh tốt thì mặc dù quay bằng máy chụp hình hay máy quay chuyên nghiệp âm thanh nó cũng phát ra bình thường không bị tình trạng này. Cho nên thu âm bình thường thì... đành chấp nhận, còn khi vào phòng thu chuyên nghiệp thì ok thôi. Đó là ý kiến chủ quan thôi hen :D
Chúc bạn thành công.

hiepga_12
13-12-2009, 07:55 PM
Bạn nên kể rõ chịu chứng thì mới biết đường gỡ, như hát như thế nào, âm thanh cảm giác nó ra sao, cái lỗ mũi khi mình hát có cảm giác như thế nào...?

Thanhnguyen045
14-12-2009, 01:45 PM
Phải tập hát như thế nào để khi hát các nốt trầm mà không bị mất tiếng, cháu chỉ cách cho cô với

viet_lee289
15-12-2009, 12:47 AM
cai' nay` là y' kiến của mình thui nghen. bạn hát bị nghẹt mũi do sử dụng hơi ko đúng cách, lượng hơi thoát ra ngoài nếu dư thừa ko cần thiết sẽ khiến cho âm bị mờ. cai' này co' lẽ bạn nên luyện thanh nhìu vì no' sẽ giúp bạn mở khẩu hình, đặc biệt là cách nén hơi ở bụng. chúc bạn hát tốt hơn.

tranhducvnn
15-12-2009, 11:10 PM
đồng ý với viet_lee289, hát bị nghẹt mũi là do bạn chưa nắm bắt đc kỹ thuật chuyển thanh, nếu bạn đc luyện đúng bài là sẽ hết ngay, chúc bạn thành công. :hi:

kelvinhai
16-12-2009, 02:03 AM
Tình trạng hát bị nghẹt mũi là do chưa biết cách hát thôi . Thứ nhất phải xác định được vị trí âm thanh , rồi sau đó kết hợp cộng minh với mũi sẽ làm âm thanh sáng sủa , nhẹ nhàng , thanh thoát ( ko pải giọng mũi đâu nhé ) . Về kỹ thuật này xin nghe giọng ca của Bocelli hoặc Trọng Tấn học tập theo !

viet_lee289
16-12-2009, 02:09 AM
Phải tập hát như thế nào để khi hát các nốt trầm mà không bị mất tiếng, cháu chỉ cách cho cô với

để xuống đc các nốt trầm mà ko bị bể tiếng thì theo cháu cô phải tập 1 thứ có vẻ kho' với cô. đó là thể lực. thật ra chuyện tập thể lực ko co' j` phức tạp. đó là giữ cho cơ thể luôn vận động đều đặn, tập hít thở, nén hơi, và giữ hơi vì khi hát các âm trầm luôn cần 1 lượng hơi dày và tốc độ đều đặn.
con` 1 yếu tố nữa đó là sự bình tĩnh khi hát vì nếu mất bình tĩnh sẽ ảnh hưởng tới việc cung cấp hơi của phổi. chúc cô hát lun hát hay. ^^:band:

jennyvu
20-12-2009, 09:58 PM
là thế này! Đúng là khi thu âm ở nhà có em cảm thấy giọng rất bí, âm thanh không thoát ra được, như kiểu người bị ốm hát ấy. Thỉnh thoảng mới bị vậy, lúc hát thì mũi như kiểu bị bịt lại ý. Hix ko bít làm sao khắc phục được nữa

Thanhnguyen045
20-12-2009, 10:24 PM
Cám ơn các cháu nhiều nhé, đã cho cô lời khuyên thật hữu ích, từ hồi cô vô trong diễn đàn và coi các bài viết về luyện thanh, cô cảm thấy giọng mình tốt lên rất nhiều

viet_lee289
20-12-2009, 11:41 PM
minh` vẫn chưa hiểu đc y' bạn jennyvu ra sao cả. nếu như bình thường khi nói hay thở bạn đã bị nghẹt mũi sằn, thì co' thể bạn đag bị cảm, hay viêm xoag. cái này thì uống thuốc giữ ấm cơ thể 1 thời gian sẽ khỏi. còn trong ng` bạn sức khỏe bình thường, chẳng có bệnh hoạn j` mà bạn hát vẫn bị cảm giác "nghẹt mũi", thì chẳng wa bạn vẫn hát sai kĩ thuật nên mới vậy. co' lẽ bạn vẫn chưa hiểu và thành công trong việc hát để đúng khoảng vang, nén hơi, và khẩu hình. noi' chug là kho' để co' mà chỉ bạn làm thế nào để khắc phục đc chuyện đó vì ngày xưa mình cũng phải tập 3 thang' thanh nhạc mới đỡ đc chut' xíu.^^.
cách tạm thời là bi h khi đi hát hoặc thu âm, bạn để xa mic khoảng 3-5 cm, chỉnh âm thanh nhìu treble lên chứ bik sao h.

ngoc_coolboy
21-12-2009, 01:24 AM
Nếu đoạn điệp khúc bạn thấy cao quá, nhất định bạn hát sai tone
Thứ 2, bạn nên hạ tone hay chọn bài khác, nhạc Karaoke hay tone cao lắm.
Thứ 3, lúc hát trầm thấy cái hột cổ chạy xuống la ok.
Nếu bạn hát cao khi tìm đúng tone vẫn bị thế chắc chẵn hơi lấy ko đủ, cần lấy thêm hơi và phát âm mạnh hơn nữa, nếu cần pha thêm giọng mũi. Chúc bạn thành công!!
< Thôi chết " cô " ah' cứ tưởng bạn chứ !! Ahm , nếu giọng nữ ko xuống được thì chắc cô cần luyện thêm máy bài nhạc tình ca - Ngô TM hay VU thành An .......nhảy quãng ghê ghớm, cố làm đc đảm bao hát hay, cháu đã làm đc khi luyện mấy bài đó. Hát tốt , từ Sol đến Fa', Mí ?> TÁI BÚT .^.^

jennyvu
31-12-2009, 08:20 PM
hix chẳng bít nói thế nào để mọi người hỉu! nhưng cũng cảm ơn lời khuyên của mọi người nhìu!

dinhthuy7na
29-08-2010, 10:35 PM
hãy hít thở sâu lúc nâng hạ tone

spherik
01-02-2013, 04:19 PM
Đầu tiên, bạn chú ý cách thở là: thở cả = mũi và cả bằng bụng. Thứ 2, nhiều bạn thường hát đóng hơi lên mũi khi hát. Bạn mở ra hơi lên mũi là được

huuhao0908
16-02-2013, 08:48 PM
Hình như dàn âm thanh hay thì hát nghe sẽ hay
mà hát chay nghe hay mới quan trọng hả mọi ng`

longremy
17-02-2013, 03:23 PM
Dàn chỉ để hỗ trợ thêm thôi chứ hát dở thì dàn có xịn mấy thì cũng vứt đi bạn nhé :)). nếu ở Hn rảnh thì bạn tham gia vào đây cho vui

[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]

dabongcu
19-02-2013, 09:47 PM
Vấn đề ở đây là bạn dùng thiết bị gì để thu âm. Nếu dùng Mic thu tốt thì chắc chắn sẽ ko có hiện tượng ngạt mũi đâu (trừ khi giọng thế thật).
Đừng có thu bằng điện thoại hay mấy cái mic mấy chục là được! :43: