PDA

View Full Version : cách chọn hợp âm khi nghe 1 bài hát và hát

meamnhac
26-01-2010, 01:40 AM
chào các anh,e rất mê đệm hát, cả ghita hoặc piano, nhưng sau thời gian ngắn,e đau đầu nhất là việc chọn hợp âm để đặt vào các bài hát. cách đặt hợp âm khi nhìn bài hát dc viết ra rõ ràng thì đã có rồi, nhưng e cần là mình nge bài hát đó và bít tới chỗ đó là phải dùng hợp âm gì. thật sự dc nge các kinh nghiệm để lại của các anh. thanks các anh.

NXL
26-01-2010, 11:02 AM
chào các anh,e rất mê đệm hát, cả ghita hoặc piano, nhưng sau thời gian ngắn,e đau đầu nhất là việc chọn hợp âm để đặt vào các bài hát. cách đặt hợp âm khi nhìn bài hát dc viết ra rõ ràng thì đã có rồi, nhưng e cần là mình nge bài hát đó và bít tới chỗ đó là phải dùng hợp âm gì. thật sự dc nge các kinh nghiệm để lại của các anh. thanks các anh.

Cái này đòi hỏi trước tiên bạn phải tập đệm nhiều bài hát ở nhiều giọng khác nhau.Từ từ bạn sẽ "thấm" đc vào đầu và tự đặt hợp âm sao cho chuẩn( đối với những bài quen).
Còn những bài lạ bạn chưa từng nghe thì tôi khuyên bạn nên chuyển hợp âm sau khi người ta hát khoảng 1 giây.Tôi cũng gặp nhiều trường hợp này rồi giống như" hiệp sĩ mù nghe gió kiếm" vậy.
Chúc bạn vui!

TH
26-01-2010, 11:42 AM
mình thì đệm cho nhiều bài ở một giọng một thời gian cho chắc đã
rồi mình cứ cầm cây đàn rải gam như C , Am, G ,... nghe hoài là nó quen
đến khi nghe người ta hát rải một cái là bắt được tone liền

meamnhac
26-01-2010, 04:13 PM
thanks ý kiến 2anh, mong chủ đề co thêm nhìu ng bàn luận để dc học hỏi nhìu hơn

1minh
26-01-2010, 04:29 PM
Cái này phải tập cả tay lẫn tai

Hãy tập tai trước xem vòng hòa âm nó chạy thể nào . Nếu như là 1 tay ko phải là mới chơi đàn thì sẽ nhớ và hình dung được cái vòng hòa âm đó thôi

Tay của bạn đủ linh hoạt để " bắt lợn " chưa ? Tập nhiều lần 1 bài ,tập nhiều giọng 1 bài . Chẳng có gì hơn là bỏ thời gian ra tập cả ! Chỉ thế thôi , ko có cao kiến gì !

VietViolin
26-01-2010, 07:51 PM
cách đặt hợp âm khi nhìn bài hát đươc viết ra rõ ràng thì đã có rồi,
nhưng em cần là mình nghe bài hát đó và biết tới chỗ đó là phải dùng hợp âm gì.

Kinh nghiệm của tôi là: nghe nhiều band nhạc khác nhau cùng chơi một bài
xem họ soạn hợp âm như thế nào. Vì thế ý thứ nhất của bạn mà tôi trích
trên đây chưa đúng đâu. Hợp âm cho từng lời, từng phách, từng nhịp phải
theo Hòa âm của cả câu, nhưng Hòa âm thì lại là những lối mòn đi đến điểm
hẹn, chứ không chỉ là một đường rải nhựa thẳng đến thủ đô đâu.

Sau khi bạn nghe và chơi được 3 chục bài hát các loại Styles mà mỗi bài
ít nhất 3 hòa âm khác nhau, thì bạn sẽ được như bạn mong muốn. Lúc ấy
bạn có thói quen - hay là bệnh nghề nghiệp - nghe bài nào cũng phân tích
hòa âm: nhịp này phách này band này chơi chưa hay lắm, mà phải là nốt
này hợp âm này mới hay hơn. Đó là vì bạn đã soạn hợp âm khi nghe nhạc,
và khi thấy người biểu diễn chơi khác, thì sẽ có ngay sự phê phán.

Các nhà soạn nhạc - kể cả sáng tác hay phối nhạc - đều nghe thấy hợp âm
trong đầu trước khi chúng được viết ra trên giấy. Nhìn giấy trước, thì phải
suy luận, mà suy luận chưa chín, thì soạn ra hợp âm chưa chắc chắn đâu.

Trần Huy Luyện
26-01-2010, 08:05 PM
với tớ. chọn hợp âm là theo cảm nhận của mình thôi. Bạn cứ tập đệm thật nhiều rồi tự bạn cũng bỏ hợp âm mà không bị "Chối". Mầy thầy dạy bỏ hợp âm trên lớp dù bỏ đúng nhưng chắc gì đã hay.Hii

meamnhac
27-01-2010, 01:04 AM
những kinh nghiệm thật là bổ ích cho mình, thanks các bạn các anh nhìu lắm, mong co nhìu y kiến nữa vì đây là vấn đề chung, ai cũng phải gặp

1minh
28-01-2010, 08:43 PM
Chuyện đặt hợp âm thì mình có thể đặt được những hợp âm cơ bản được . Nhưng phức tạp hóa phần đệm lên như thế nào thì cũng đang trong thời gian tìm hiểu . 3` con nào có kinh nghiệm thì chia sẻ luôn nhé !

Nhất là cách đặt các hợp âm phức tạp như m7 , sus , dim ......

anhthao117
01-02-2010, 02:55 PM
theo mình thì những bạn trên trả lời đúng quá . mình cần đệm cho nhiều người hát ,đệm thường xuyên, và nắm được cơ bản âm chủ và hợp âm phụ trước đã.

Love story
01-02-2010, 03:22 PM
Cách đặt hợp âm sao cho đúng hả?Chủ đề muôn thưở nói hoài không hết và càng nói càng rối càng rối càng phức tạp, vì có quá nhiều cách đúng nhưng mỗi cách đều cho một kết quả chưa chắc giống nhau đâu! Cùng một bài hát thôi mỗi ông nhạc sỹ hoà âm theo một kiểu hợp với phong cách âm nhạc riêng của họ! Vậy đâu là bản hoà âm hay nhất?Ông nhạc sỹ nào đúng nhất?Nói vậy chắc bạn cũng đủ hiểu cái phức tạp trong cái dụ đặt hợp âm sao cho đúng rồi phải hok! Vậy nếu bạn muốn trở thành nhạc sỹ thì phải chịu khó học nhiều hơn hơn nữa để hiểu hoà âm cơ bản là gì và tạo cho mình một phong cách hoà âm riêng,nếu bạn là nhạc công thì cách tốt nhất là muốn đàn bài gì thì mở bài đó ra nghe và đàn theo là hay nhất,còn nếu bạn là người mới học nhạc thì điều nãy giờ mình nói đây ko có ích gì với bạn hết!(vì bạn chưa nhất thiết phải cần hiểu hoà âm đâu :)))

anhthao117
01-02-2010, 05:58 PM
càng đệm nhiều hơn nửa và cảm nhận tai cho thường xuyên ,hoac ngh người choi giuta pro thường xuyên[/QUOTE]

anhthao117
01-02-2010, 06:20 PM
[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]
nhạc như dòng suối chãy .có lúc hiền hòa có lúc dữ dội ,ta cãm nhận âm nhac củng tùy theo hoàn cảnh thích hợp thì mới có tác dụng tốt

1minh
01-02-2010, 08:44 PM
Việc chọn hợp âm và giọng điệu còn phụ thuộc vào giai điệu của bài hát , cũng như âm vực của ca sĩ trong khi ta chơi đệm hát

Vì thế , hãy chọn cho bạn 1 giọng điệu nhất định cho từng bài hát trước khi muốn đặt hợp âm

Sau đó , chọn phong cách đệm của bạn , có nhiều cách để đệm 1 bài hát , tùy theo cảm hứng của mỗi người mỗi lúc !

meamnhac
02-02-2010, 01:23 AM
vậy mình bàn cụ thể đi, mình đang nói ở đây là nge chứ k phải nhìn vào bản nhạc trên giấy, nếu một bài âm chủ đang là Am , tới khúc chuyển xuống Dm thì nge nó dịu xuống hẳn, đó là cảm giác. mình mún bít tất cả các cảm giác đối với Dm , F , Em ,G hay E7 , G7, rồi cảm giác nào để về lại chủ âm Am (chỉ những hợp âm đơn giản này thui)(mình là lính mới học nhạc mà), để mình chọn cho đúng với bản nhạc, nge mới hay.mong nge được nhìu kinh nghiệm của các anh chị, và bác Việt nữa. rất vinh dự :D hjhj

VietViolin
02-02-2010, 04:37 AM
Tôi không học hòa âm, biết sao nói vậy, xin các bạn chỉnh sửa cho .
Tôi cũng nói theo kiểu không trường lớp dạy như vậy .

Một bài âm chủ là A, không phải Am, thì có thể cả bài chỉ có 2
hợp âm là A và E thôi. Mở đầu đoạn là A, về kết cũng là A .
Bài phong phú hơn thì trước khi kết có E7 hay có thể E9.
Bài có cao trào thì có thêm D.

Bài âm chủ là Am, thì không những có một bộ m bản sao của
bộ hợp âm của A là Em, Em7, Em9, Dm, nó còn có thêm E7
và E9 nữa.

Ngoài ra, bài còn có thể có chỗ chuyển sang giọng trưởng,
tức là C, mà C vốn có một bộ hợp âm của nó như A có bộ hợp
âm của nó vậy.

Nói tóm lại, bài Am ít hợp âm nhất thì có Am và Em, còn
nhiều nhất thì có tất cả những điều tôi đã nói ở trên . Bạn
chịu khó nghe những band nhạc nổi tiếng thế giới mới học
được cách hòa âm của họ. Tôi cũng ít kinh nghiệm này lắm.

À, mà nếu bạn chưa nghe được hòa âm của họ, thì nên tìm
fake books mà đối chiếu . Xin mời tra Google "fake book."

meamnhac
02-02-2010, 03:39 PM
lâu ngày những mầu của mỗi hợp âm nó sẽ đọng lại trong đầu bạn,
quyết định dùng cái nào ở thời điểm giai điệu chạy tới đoạn nào đó hoàn toàn dựa vào
phản xạ của chính bạn. !

câu nói này mình thấy rất hay, đó là điều mình cảm nhận được từ lâu òi, nhưng cái chính của topic này là minh mún nge những kinh nghiệm để đạt được điều đó. thanks anh và bác Việt nhìu lắm. mong mọi người góp ý thêm.