PDA

View Full Version : Bài học đệm nhạc guitar cơ bản

bocap
11-03-2010, 11:04 PM
Là thế này, hồi tết mình đi học guitar cấp tốc, học 18 buổi trong đó thì 10 buổi học lý thuyết cơ bản (đọc bản nhạc, cách cầm đàn, ngón bấm,...), 7 buổi học đánh bè và những hợp âm cơ bản, đến buổi cuối, do hoàn cảnh không thể tiếp tục học nên đề nghị thầy giáo dạy nhảy sang phần đệm nhạc, nội dung bài học thế này:

[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]

Mình bây giờ đã đánh được điệu Valse theo nốt nhạc không bị gượng gạo như ngày xưa, nhưng vẫn không hiểu phải đệm thế nào, hát thế nào?
Ai biết chỉ giúp mình với nhé.

Còn nữa, mình xin thầy giáo dạy đánh tỉa (quạt chả), xem nó có dễ như người ta kể không, ông thầy lại chê kiểu đàn này "bôi bác", bảo chỉ có mấy anh chơi nhạc đám cưới mới chơi kiểu này cho vui tai, bây giờ nghĩ đến vẫn không hiểu lắm, có nghe một người nói, tỉa đàn cũng có rất nhiều kiểu, không phải là dễ. Rốt cục thì không biết ai nói đúng. Ông thầy chơi không giỏi như các thầy ở nhạc viện, nhưng đánh cổ điển cũng khá hay và dạy rất có bài bản. Các bạn cho ý kiến với ạ.

ba giai
13-03-2010, 07:12 PM
bạn đã thấy ông thầy "bài bản" thì cứ học tiếp. Khi bạn đạt đến trình độ "cơ bản" nào đó rồi thì bạn muốn tập quạt chả quạt nem gì chẳng được. Như đa số học trò của mình thì cái "cơ bản" nói trên họ mất khoảng 5-6 tháng. Tất nhiên có người nhanh hơn hoặc chậm hơn. Nói chung bạn tin thầy là yếu tố đầu tiên để bạn khám phá thành công. Không có thầy hoàn toàn dở hoặc hoàn toàn hay. Tất cả là do học trò hết. Kiên trì đến mức khủng khiếp thì chắc chắn bạn sẽ chơi đàn hay luôn.

bocap
13-03-2010, 09:29 PM
bạn đã thấy ông thầy "bài bản" thì cứ học tiếp. Khi bạn đạt đến trình độ "cơ bản" nào đó rồi thì bạn muốn tập quạt chả quạt nem gì chẳng được. Như đa số học trò của mình thì cái "cơ bản" nói trên họ mất khoảng 5-6 tháng. Tất nhiên có người nhanh hơn hoặc chậm hơn. Nói chung bạn tin thầy là yếu tố đầu tiên để bạn khám phá thành công. Không có thầy hoàn toàn dở hoặc hoàn toàn hay. Tất cả là do học trò hết. Kiên trì đến mức khủng khiếp thì chắc chắn bạn sẽ chơi đàn hay luôn.

Bác ba giai kính mến, do em học nhảy cóc sang phần đệm nhạc, bác có thể giải thích giúp em ba âm hình cơ bản của điệu Valse trên áp dụng vào những trường hợp nào và hát - nghĩa là gắn lời ca khúc vào cho chúng thế nào không ạ?
Nguyên nhân em muốn học lướt là do em phải làm việc xa đất nước, mỗi lần về nước không quá được 3 tuần nghỉ tết, học đến đây thì đứt gánh giữa chừng, muốn hoàn thiện phần này cho xong, chỉ biết đệm hát nữa là đủ, cám ơn bác trước nhé:heo:

ba giai
14-03-2010, 11:31 AM
valse là vũ điệu nhịp 3/4 hoặc 3/8. Nghĩa là có 3 phách 1 -2 -3 , nôm na là Bùm chát chát. Bùm là nốt bass gảy hoặc quạt vào dây bass, chát (C) là quạt xuống vào ba dây cao (1-2-3) hoặc gảy đồng thời 3 ngón a-m-i vào 3 dây 1-2-3. Ví dụ: bài happy birthday:
happy / bỉth day to /you happy /bỉth day to /you happy /bỉth day happy /bỉth day happy /bỉth day to / you
bass C C bass C C bass C C bass C C bass C C bass C C bass C C bass C C end
chords C G G C C F C C C
end thì bạn gạt chord C từ dây 6 xuống dây 1 để kết thúc
các dòng text cứ bị đẩy lung tung mình kô biết làm thế nào?

bocap
14-03-2010, 01:45 PM
valse là vũ điệu nhịp 3/4 hoặc 3/8. Nghĩa là có 3 phách 1 -2 -3 , nôm na là Bùm chát chát. Bùm là nốt bass gảy hoặc quạt vào dây bass, chát (C) là quạt xuống vào ba dây cao (1-2-3) hoặc gảy đồng thời 3 ngón a-m-i vào 3 dây 1-2-3. Ví dụ: bài happy birthday:
happy / bỉth day to /you happy /bỉth day to /you happy /bỉth day happy /bỉth day happy /bỉth day to / you
bass C C bass C C bass C C bass C C bass C C bass C C bass C C bass C C end
chords C G G C C F C C C
end thì bạn gạt chord C từ dây 6 xuống dây 1 để kết thúc
các dòng text cứ bị đẩy lung tung mình kô biết làm thế nào?
Trường hợp quạt hoặc móc 3 dây chắc thuộc trường hợp 3, "bùm-chát-chát" - đánh đoạn cao trào
trường hợp 1 - oánh đoạn nhẹ nhàng, chậm
trường hợp 2- đánh với tiết tấu nhanh hơn
Có vẻ trong 1 bài hát có thể áp dụng cả 3 cách gảy trên, những người có trình độ thường đệm nhiều kiểu trong 1 bài tùy vào đoạn hát cần thong thả hay gấp rút, người chơi càng giỏi tiếng đàn càng dày tiếng và đa dạng hơn. VD người mới chơi đàn, thì quạt hoặc chơi trường hợp 1 từ đầu bài đến cuối bài, người biết chơi hơn thì chơi theo cả 3 cách trên. Nói như vậy không biết có đúng không ạ?

Có điều TH1 em không hình dung được "bùm - chát - chát" là thế nào nên nảy ra thắc mắc, nhưng áp dụng hợp âm vào lời hát thử xem có đạt kết quả nào không. Cám ơn bác, nếu thấy em nói có gì sai nhờ bác góp ý giùm em ạ

ao_ngan_tay
15-03-2010, 10:26 AM
Trường hợp quạt hoặc móc 3 dây chắc thuộc trường hợp 3, "bùm-chát-chát" - đánh đoạn cao trào
trường hợp 1 - oánh đoạn nhẹ nhàng, chậm
trường hợp 2- đánh với tiết tấu nhanh hơn
Có vẻ trong 1 bài hát có thể áp dụng cả 3 cách gảy trên, những người có trình độ thường đệm nhiều kiểu trong 1 bài tùy vào đoạn hát cần thong thả hay gấp rút, người chơi càng giỏi tiếng đàn càng dày tiếng và đa dạng hơn. VD người mới chơi đàn, thì quạt hoặc chơi trường hợp 1 từ đầu bài đến cuối bài, người biết chơi hơn thì chơi theo cả 3 cách trên. Nói như vậy không biết có đúng không ạ?

Có điều TH1 em không hình dung được "bùm - chát - chát" là thế nào nên nảy ra thắc mắc, nhưng áp dụng hợp âm vào lời hát thử xem có đạt kết quả nào không. Cám ơn bác, nếu thấy em nói có gì sai nhờ bác góp ý giùm em ạ

Cái này bạn phải nắm vững về nhịp.. Nếu chưa nắm vững thì nên kiếm sheet nhạc, điền hợp âm vào những phách mạnh (ở đầu các ô nhịp, phách mạnh ở trên là tiếng 'bùm' đó), còn việc chuyển hợp âm cũng phải chuyển vào những phách mạnh..
Lấy VD đơn giản bài Nhỏ ơi (câu đầu thui):
Lần đầu [Am] ta gặp nhỏ [G], trong nắng [Em] chiểu ban mai [Am]

Chữ đỏ bạn đánh 'bùm'..

bocap
15-03-2010, 01:02 PM
Cái này bạn phải nắm vững về nhịp.. Nếu chưa nắm vững thì nên kiếm sheet nhạc, điền hợp âm vào những phách mạnh (ở đầu các ô nhịp, phách mạnh ở trên là tiếng 'bùm' đó), còn việc chuyển hợp âm cũng phải chuyển vào những phách mạnh..
Lấy VD đơn giản bài Nhỏ ơi (câu đầu thui):
Lần đầu [Am] ta gặp nhỏ [G], trong nắng [Em] chiểu ban mai [Am]

Chữ đỏ bạn đánh 'bùm'..

Bác nói rất đúng, cứ khợp hợp âm (ghi bằng note nhạc) với bản sheet là rõ ngay, có điều đây chỉ là công thức mà âm nhạc không có thầy dạy khó mà tự mình vừa hát vừa đệm được, mình đã thử và thấy kết quả hơi bị kinh khủng, tính cứ luyện cho kỹ cổ điển, sau này học đệm cũng chưa muộn.