PDA

View Full Version : Giải đáp mọi thắc mắc cho các bạn đang học Thanh Nhạc!

Pages : [1] 2

danangvc
27-03-2010, 01:37 PM
Xin chào tất cả các bạn yêu nhạc trong diễn đàn. Sau khi xin phép Admin, mình mạo muội lập ra Topic này nhằm để giúp đỡ các bạn đang học thanh nhạc
tại các trường, gặp những vấn đề khó khăn trong khi rèn luyện kỹ thuật thanh nhạc để giúp các bạn học tốt hơn và yêu thích hơn môn học đầy tính trừu tượng này.

Tất nhiên, sẽ có những thắc mắc mà mình giải đáp chưa thật sự thấu đáo lắm thì mong các cao thủ về Thanh Nhạc giúp mình giải đáp hộ.

Và mục đích duy nhất là : "Thanh nhạc ơi! Anh tương tư em"

Chúc các bạn hát ngày càng hay hơn!

longtrade
28-03-2010, 05:01 PM
Em chào các anh chị , Em rất thích hát nhưng giọng em lên cao không nổi ( chỉ lên tới nốt Rê ) . Có cách nào luyện tập để có thể hát lên những nốt cao hơn ( ví dụ lên tới Mi hoặc Fa ) không ? Rất mong được các anh chị hướng dẫn . Cám ơn các anh chị nhiều .

danangvc
28-03-2010, 11:56 PM
Em chào các anh chị , Em rất thích hát nhưng giọng em lên cao không nổi ( chỉ lên tới nốt Rê ) . Có cách nào luyện tập để có thể hát lên những nốt cao hơn ( ví dụ lên tới Mi hoặc Fa ) không ? Rất mong được các anh chị hướng dẫn . Cám ơn các anh chị nhiều .

Chào bạn, mình không biết rõ là bạn là nam hay nữ nên trả lời bạn rất khó. Bạn giới thiệu về mình một chút đi, mình sẽ trả lời cụ thể hơn cho bạn nhé.

vd: bạn học thanh nhạc được lâu chưa? giọng nam(nữ) cao hay trung hay thấp....

BTGOAL1313
29-03-2010, 12:26 AM
Mình không biết mình thuộc loại giọng gì, bạn có thể đánh giá giọng mình được không. Thank bạn nhiều.

BQT hocnhac.net!
Các bạn lưu ý đọc kĩ chủ đề trước khi hỏi nhé, đây không phải nơi để đánh
giá giọng hát, nếu bạn muốn chia sẻ bài hát của mình với mọi người thì qua
box TIếng Hát Thành Viên!
(Links bài hát đã đc xóa)

cattienghat
30-03-2010, 08:45 PM
chủ đề này hay đấy anh, em xin ủng hộ cả hai tay[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] vì em cũng trong nghành này mà nhưng mới chỉ năm thứ 2 đào tạo thui. thấy bác admin giới thiệu anh Hà Bắc (danangvc) đã tốt nghiệp trường VHNTQĐ và đã có 10 năm hoạt dộng chuyên nghiêp chắc hẳn anh có rất nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực nay rồi[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] có gì bác chỉ dạy giúp em với nha[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]

danangvc
31-03-2010, 10:48 AM
chủ đề này hay đấy anh, em xin ủng hộ cả hai tay[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] vì em cũng trong nghành này mà nhưng mới chỉ năm thứ 2 đào tạo thui. thấy bác admin giới thiệu anh Hà Bắc (danangvc) đã tốt nghiệp trường VHNTQĐ và đã có 10 năm hoạt dộng chuyên nghiêp chắc hẳn anh có rất nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực nay rồi[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] có gì bác chỉ dạy giúp em với nha[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]

Chỉ dạy thì mình không dám, nhưng để chia sẻ kinh nghiệm thì mình có thể làm được. hihihi
Bạn ở SG hay HN, bạn học thầy hoặc cô giáo nào? hihihi

nguyenquyet0403
01-04-2010, 10:27 PM
Chào anh Hà Bắc! Em muốn hỏi anh làm thế nào để hát được giọng gió một cách nhe nhàng và ngọt ngào! Và để hát được giọng gió thì mình phải tập những bài tập bổ trợ gì?

TH
03-04-2010, 10:40 AM
mà chú danangvc cháu nghĩ là không những "giải đáp thắc mắc cho các bạn đang học thanh nhạc"mà nên giúp luôn cả những người đang đam mê tìm hiểu thanh nhạc luôn chứ ?

danangvc
05-04-2010, 12:29 PM
Chào anh Hà Bắc! Em muốn hỏi anh làm thế nào để hát được giọng gió một cách nhe nhàng và ngọt ngào! Và để hát được giọng gió thì mình phải tập những bài tập bổ trợ gì?

Chào em, tại sao em là nam mà lại hát giọng gió. hjhjhj, giọng gió hay gọi là giọng giả thanh chỉ thích hợp với nữ thôi em à.

danangvc
05-04-2010, 12:36 PM
mà chú danangvc cháu nghĩ là không những "giải đáp thắc mắc cho các bạn đang học thanh nhạc"mà nên giúp luôn cả những người đang đam mê tìm hiểu thanh nhạc luôn chứ ?

Thực ra mình cũng muốn giúp các bạn lắm, nhưng nói thật, những thuật ngữ chuyên nghành Thanh Nhạc nếu không trực tiếp học thì không phải ai cũng hiểu đâu bạn à. Chính vì vậy mình giải thích theo kiểu lý thuyết suông thì tin chắc rằng các bạn sẽ tiếp tục thắc mắc, chính vì vậy mình lập ra topic này đều có ý nghĩ riêng của nó. Bạn cứ nghĩ mà xem, các môn học khác các bạn có thể mua sách để tự học, nhưng với Thanh nhạc thì không. Chính vì vậy tôi chỉ muốn chia sẻ với các bạn đang học để giúp các bạn ấy vượt qua được những khó khăn trong quá trinh học mà trước đó tôi đã trải qua.
Vì thế hy vọng Topic này là nơi chia sẻ những khó khăn vấp phải khi các bạn đang học và lúng túng trước những bài kỹ thuật, hoặc mẫu luyện thanh khó khăn và những cách xử lý ca khúcv.vv... và nhiều điều nữa về thanh nhạc.

cattienghat
05-04-2010, 01:27 PM
hi em học ở Thái nguyên thôi anh ạ[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] em cũng rất muốn vê HN học nhưng co lẽ phải học xong ở Thaí nguyên đã vì em chỉ còn 1 năm nữa là ra trường rồi.

cattienghat
05-04-2010, 09:21 PM
anh HB nói đúng đấy bạn ạ giọng giả thanh chỉ dùng cho nữ thôi. nhưng anh HB này bây giờ các ca sĩ nam cũng vận dụng khá nhiều giọng giả thanh trong bài hát của họ. chắc bạn THPRO muốn hỏi về vấn đề này đây. mình thì cũng biết sử dụng kỹ thuật này nhưng chưa biết phải miêu tả như thế nào để cho bạn hiểu cả đành nhờ anh HB vậy.[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]

VietViolin
06-04-2010, 12:08 AM
Thời ViệtNam còn là thuộc địa Pháp, ca sĩ Pháp cũng có hát giả thanh,
và đó là một trường phái, và trường phái này cũng có một số fan, tuy
không bằng những ca sĩ hát bình thường . Không rõ trường phải này có
phải từ người Pháp không, nhưng nó vẫn không bị mai một đi . Một điều
chắc chắn rằng hát giọng giả phải được lựa chọn thật kỹ cho bài nào đó
và ở một vài chỗ nào đó thôi, không được xài nhiều và tùy tiện. Nếu lạm
dụng thì tiếng tăm của ca sĩ bị xuống, vì giọng giả được chấp nhận ở
trường phái này, chứ không phải là cái hay của trường phái. Người sành
điệu nghe hát sẽ thấy ngay, mặc dù khéo hát đến đâu đi nữa. Người ta
chấp nhận ca sĩ và bài hát vì ca sĩ có những cái hay khác bù đắp lại .

Vì thế, trước khi học tập hát giọng giả, bạn phải chắc mình là một ca sĩ
có nhiều người ưa chuộng đã, kẻo mất công học và tập một kỹ năng
chẳng bao giờ được kèm vào một tiết mục được có người tán thưởng.

danangvc
06-04-2010, 07:34 AM
anh HB nói đúng đấy bạn ạ giọng giả thanh chỉ dùng cho nữ thôi. nhưng anh HB này bây giờ các ca sĩ nam cũng vận dụng khá nhiều giọng giả thanh trong bài hát của họ. chắc bạn THPRO muốn hỏi về vấn đề này đây. mình thì cũng biết sử dụng kỹ thuật này nhưng chưa biết phải miêu tả như thế nào để cho bạn hiểu cả đành nhờ anh HB vậy.[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]

Thật ra trong trào lưu nhạc nhẹ hiện nay, có một số ca sỹ sử dụng giọng giả thanh để tạo điểm nhấn cho ca khúc, có thể gọi là tô điểm thêm màu sắc cho ca khúc. Nhưng khi giả thanh như vậy, họ được các chuyên gia âm thanh trong phòng thu biến hóa đi nhiều để đạt được như ý muốn. Và với trường hợp như vậy quan điểm cá nhân tôi thì tôi không gọi đó là kỹ thuật, vì vậy tôi không muốn bàn đến nó trong một topic nghiêm túc về thanh nhạc.

longtrade
06-04-2010, 03:37 PM
Chào bạn, mình không biết rõ là bạn là nam hay nữ nên trả lời bạn rất khó. Bạn giới thiệu về mình một chút đi, mình sẽ trả lời cụ thể hơn cho bạn nhé.

vd: bạn học thanh nhạc được lâu chưa? giọng nam(nữ) cao hay trung hay thấp....

Em là nam có tham gia ca đoàn , giọng em hát thấp hay trung đều được . Nhưng chỉ lên tới nốt Rê tương đối thoải mái , lên tới nốt Mi hay Fa là đuối. Rất mong được sự chỉ dạy của các anh chị . Cám ơn nhiều

danangvc
06-04-2010, 08:02 PM
Em là nam có tham gia ca đoàn , giọng em hát thấp hay trung đều được . Nhưng chỉ lên tới nốt Rê tương đối thoải mái , lên tới nốt Mi hay Fa là đuối. Rất mong được sự chỉ dạy của các anh chị . Cám ơn nhiều

Qua một vài chi tiết có thể xác định giọng bạn là giọng nam trung, nốt đẹp nhất của giọng nam trung thường là note F thăng, vì vậy giọng bạn "có thể" còn lên cao được nữa. Tôi không hiểu bạn có được học chính qui thanh nhạc hay chỉ đơn giản là tham gia hát trong ca đoàn, nên rất khó giải thích cho bạn được. Để lên cao được cần phải có thời gian bạn à, phải có sự luyện tập bền bỉ và nghiêm túc. Vì vậy bạn nên nhờ người hướng dẫn trực tiếp thì tình hình sẽ khả quan hơn. Chúc bạn thành công.

hiepga_12
11-04-2010, 11:14 PM
Giọng nam trung rất đẹp và rất "men", trong ba loại giọng mình thích nhất là giọng trung, giọng có độ dày và âm sắc rất phong phú . Có lần mình ngồi dự thính 1 lớp ĐH năm 3 do 1 giáo viên người Úc đảm nhận ( lúc đó mình mới là năm I thôi ) dạy 1 anh giọng Baritone, nghe "đại ca" đó luyện thanh mình đã thấy mê rồi chứ chưa nói đến hát Tác Phẩm, âm khu trung giọng là đẹp nhất, đều, càng xuống càng dày, nghe rất đã, ổng hát tác phẩm romance voce'e notte và Cỏe'ngrato thì khỏi chê rồi, rất quyến rũ ( mặc dù mình là nam nhưng nghe xong mình phải công nhận là quá tuyệt và lôi cuốn. Mình từ nhỏ đã luôn ao ước được sở hữu giọng baritone nhưng ông trời lại cho mình terno , tuy buồn nhưng đành phải chịu, trời cho cái gì thì xài cái ấy vậy. Tuy có 1 điều là khi luyện giọng này lên cao thì nó cũng "vật vã, khó khăn" không kém gì terno đâu. Có người khi lên cao thì lên gân khiến gào lên, người thì bị toè âm hết ra nghe rất ghê..... Lâu ngày khiến mất cảm giác dẫn tới việc khi lên cao không thể đưa âm đó vào trong được nữa, dận tới sửa rất cực.......... cực cả thầy lẫn trò.

VietViolin
12-04-2010, 12:46 AM
Tôi cũng giọng nam trung, nhưng rất hẹp, từ Si đến Mi thôi.
Đó là quãng tôi hát thoải mái, nếu cố cũng thấp hơn và cao lên được nửa tông nữa.
Tuy vậy, tôi không có ý luyện để mở rộng ra, và tôi luôn luôn đưa các bài hát
vào trong khoảng hát của mình, nên hát thoải mái lắm. Nếu giọng tôi hay, chỉ khoảng
ấy thôi, cũng thừa sức trở thành ca sĩ nổi tiếng rồi. Kỹ thuật chỉ trong khoảng hát dễ
dàng thì không khó, nhất là các bài hát không opera. Tôi sắp tham gia đợt thi hát nhạc
Đỏ tháng này. Bạn chịu khó theo dõi nhé. Không phải trổ tài đâu, mà chỉ để tham khảo
một người thường hát như thế nào thôi. Bạn có ước mơ, chắc phải hát hơn tôi nhiều.

danangvc
12-04-2010, 05:29 PM
Bác Việt nói đúng đấy, nếu chưa được đào tạo Thanh nhạc bài bản thì nên "đưa bài hát vào tầm cữ giọng của mình" tức là chọn bài hát có cao độ hoặc thấp độ vừa với giọng của mình. Còn khi đã nói đến học thuật thì người ta không tính lên cao và xuống thấp bao nhiêu mà quan trọng là lên cao và xuống thấp như thế nào thôi.

chjp_vjp_8x
23-06-2010, 08:10 AM
các bác ơi cho e hoi cái nay nha..
giong của e được đánh giá là khỏe và đẹp nhưng e hát cảm thấy mình chưa thoát hết được hơi ra và nhiều lúc khiến ngươi nghe mệt do e hát mũi nhiều.chính vì thế có những từ k đươc hay.và nghe như bịt mũi hát vay..no k thoat ra được..có ai giúp e cách nào đẽ e bỏ được cách hat đo không a..xin cam ơn các bác..

karaoke0_0
29-06-2010, 06:34 PM
Em mới tập tọe tìm hiểu về thanh nhạc,mọi người cho em hỏi 1 chút,để phân biệt giọng cao,trung,trầm,chỉ dựa vào âm vực của ca sĩ đó thôi có đúng không ạ,có dựa vào màu sắc giọng hay yếu tố nào khác nữa không ?
Giả dụ như có 1 nam ca sĩ,họ có thể hát đạt tới những note của tenor,vậy ca sĩ đó có được tính là giọng tenor không ạ,và giả sử hát được tới note của tenor nhưng chất giọng ca sĩ đó không được sáng mà rất tối chẳng hạn,vậy cũng có được gọi là tenor chứ ạ ?
Ca sĩ Anh Bằng em thấy hát được những note cao của tenor nhưng có 1 số người nói với em rằng ANh Bằng chỉ là giọng baritone thôi vì giọng chưa đủ các yếu tố để được gọi là tenor,nói thế đúng không ạ ?
Em xin cám ơn mọi người

VietViolin
29-06-2010, 07:24 PM
Giọng người, giọng Sáo, Violin và Guitar có chung một đặc điểm:

Ở nốt trầm thì tối, ấm, tròn, chắc, còn nốt cao thì sáng, lạnh, bẹt và yếu.
Vì vậy, những đàn sáo đắt tiền, ở những nốt cao thì có nét đậm, ấm, tròn
và chắc, còn những nốt thấp thì không xỉn, không khè và không cục mịch.

Giọng người cũng vậy. Người ta gọi giọng người bằng nhiều tên gọi lắm, kê
ra thì cả trang giấy, chủ yếu theo âm vực, và cũng theo chất giọng nữa.
Gọi như thế để soạn bè hợp xướng và đệm trong giao hưởng, chứ không cần
thiết để gọi giọng một ca sĩ nổi tiếng, mặc dù ta vẫn gọi, để bàn chuyện.
Vậy, bạn chỉ cần có chất giọng mê người, và âm vực trải dài, lên thật cao,
xuống thật thấp, còn ai muốn bình luận bạn hát, họ phải tìm ra từ ngữ mà nói.
Nếu giọng bạn siêu quá, họ phải bịa ra tên giọng mới, và làm cho bảng danh
sách các tên giọng dài thêm ra.

danangvc
04-07-2010, 11:22 AM
Theo tôi thì để đánh giá và xác định được chất giọng thì phải dựa trên cả 2 yếu tố như bạn nói : đó là Âm vực và Âm sắc. Dựa trên 2 yếu tố đó thì mới có thể đánh giá chính xác về chất giọng được bạn à. Còn những trường hợp như bạn nói thì nhiều vô kể, giọng Baritone có thể hát được các quãng cao của Tenor thì không hiếm, ví dụ như NSND Quang Thọ có thể hát được note Si giáng đấy, nhưng giọng ông lại là giọng Baritone đấy bạn à.

karaoke0_0
06-07-2010, 01:16 PM
Theo tôi thì để đánh giá và xác định được chất giọng thì phải dựa trên cả 2 yếu tố như bạn nói : đó là Âm vực và Âm sắc. Dựa trên 2 yếu tố đó thì mới có thể đánh giá chính xác về chất giọng được bạn à. Còn những trường hợp như bạn nói thì nhiều vô kể, giọng Baritone có thể hát được các quãng cao của Tenor thì không hiếm, ví dụ như NSND Quang Thọ có thể hát được note Si giáng đấy, nhưng giọng ông lại là giọng Baritone đấy bạn à.

Vậy tại sao lại đánh giá bác Quang Thọ là Baritone ạ,bạn có thể nói rõ ràng là tại sao đc không ạ
Cám ơn bạn

VietViolin
06-07-2010, 04:37 PM
Nếu có 2 giọng đều có thể hát tốt một khoảng trải dài xuyên suốt
2 âm vực từ Bariton đến Tenor, một giọng rất tối, một giọng rất
sáng, thì giọng tối có thể được coi là Bariton, còn giọng sáng thì
có thể được coi là Tenor. Vì cả 2 giọng đã không khác nhau về âm
vực rồi, mà chỉ khác nhau về âm sắc thôi, nên chỉ có thể phân biệt
bởi âm sắc, mà không thể bởi âm vực.

Cũng ở âm vực trải dài này, mà âm sắc không hẳn rất tối, cũng không
hẳn rất sáng, thì không biết gọi là giọng gì.

Vì thế, tôi mới nói, trong việc phối các giọng trong giàn đồng ca
giao hưởng, giọng được phân chia vào các bè căn cứ theo âm vực,
không theo âm sắc (gọi là chất giọng).

Một người hát được cả 2 âm vực Bariton và Tenor có thể được phân
công hát bè Bariton khi bè này thiếu người, hay chưa đủ hùng mạnh
cân xứng với giàn nhạc để hát khúc nhạc này, nhưng lại có thể được
phân công hát bè Tenor ở khúc nhạc khác, và có thể được hát solo
ở khúc nhạc khác chẳng cần biết chỗ ấy là Bariton hay Tenor.

Đây là giọng Tenor thế giới Pavarotti hát bài này từ Rề đến Si:

<object width="640" height="505"><param name="movie" value="[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="640" height="505"></embed></object>

kegiaumat12
08-07-2010, 09:38 AM
Các bác cho em hỏi giọng em lên đến Rê thì thấy bình thường.Còn lên Mi thì cảm thấy hơi khó nhất là những âm ngậm.Vậy giọng em là giọng gì.Có thể lên dc nữa hay không.Em chưa dc học qua thanh nhạc.

nhatlongvu
31-07-2010, 08:50 PM
Các bác cho em hỏi giọng em lên đến Rê thì thấy bình thường.Còn lên Mi thì cảm thấy hơi khó nhất là những âm ngậm.Vậy giọng em là giọng gì.Có thể lên dc nữa hay không.Em chưa dc học qua thanh nhạc.

Bình thường thì giọng bạn sẽ là Baritone .

Rin
15-08-2010, 12:29 AM
Nếu bạn chưa đc học qua thanh nhạc thì phân giọng bây giờ chỉ là xét đoán, ko thể chính xác ...có nhiều tenor khi mới đi học hát thấp lắm,phải tập 1 thời gian mới hát đc đúng giọng của mình,nó gọi là tenor nhưng hát như baritone đó :25:

hiepga_12
18-08-2010, 12:56 AM
Nếu có 2 giọng đều có thể hát tốt một khoảng trải dài xuyên suốt
2 âm vực từ Bariton đến Tenor, một giọng rất tối, một giọng rất
sáng, thì giọng tối có thể được coi là Bariton, còn giọng sáng thì
có thể được coi là Tenor. Vì cả 2 giọng đã không khác nhau về âm
vực rồi, mà chỉ khác nhau về âm sắc thôi, nên chỉ có thể phân biệt
bởi âm sắc, mà không thể bởi âm vực.

Cũng ở âm vực trải dài này, mà âm sắc không hẳn rất tối, cũng không
hẳn rất sáng, thì không biết gọi là giọng gì.

Vì thế, tôi mới nói, trong việc phối các giọng trong giàn đồng ca
giao hưởng, giọng được phân chia vào các bè căn cứ theo âm vực,
không theo âm sắc (gọi là chất giọng).

Một người hát được cả 2 âm vực Bariton và Tenor có thể được phân
công hát bè Bariton khi bè này thiếu người, hay chưa đủ hùng mạnh
cân xứng với giàn nhạc để hát khúc nhạc này, nhưng lại có thể được
phân công hát bè Tenor ở khúc nhạc khác, và có thể được hát solo
ở khúc nhạc khác chẳng cần biết chỗ ấy là Bariton hay Tenor.

Đây là giọng Tenor thế giới Pavarotti hát bài này từ Rề đến Si:

<object width="640" height="505"><param name="movie" value="[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="640" height="505"></embed></object>

Bác Việt nói vậy chưa hoàn toàn hợp lý và đúng lắm đâu ạ... Đối với phân giọng thì dựa vào âm sắc và âm vực thì đúng, nhưng chưa hẳn tối thì là baritone, còn sáng chưa hẳn là terno, các giọng hát bài bản bao giờ cũng sáng và vang cả kể cả bass đến terno, nên bác nói như vậy sẽ dễ bị phản kích ngay.... Còn giọng tối là giọng nằm sâu bên trong, nó không ra ngoài mà chỉ nằm đầm ở dưới, âm sắc sâu và rất khó chịu, nó không vang nên hát rất mệt mỏi và lao lực dẫn tới suy nhược giọng hát....

-Giọng hát cơ bản nào cũng phải đáp ứng phải sáng, rõ, tròn âm và vang, đó là tiêu chí dạy học, vì như thế thì người nghe mới thấy giọng hát thanh thoát, linh hoạt và người hát sẽ không bị mệt mỏi khi hát, họ thoải mái tư tưởng, dễ dàng hát, dễ dàng trình diễn....
Trong giọng Baritone, giọng hát cần sáng chứ không tối (kể cả bass), giọng cần có độ dày, rền và vang, có lực xuyên thấu, có thể lấn át cả một cây đàn piano.... Âm vực Baritone rất phong phú, baritone có âm vực đẹp nhất là từ d tới b2 ( baritono là tới c3), hát huy hoàng nhất là từ a tới #g2.
Giọng Terno thì sáng là điều tất nhiên, giọng bay bổng, linh hoạt ( dành cho những giọng trữ tình và màu sắc ) hoặc dày rền ( cho giọng kịch tính). Giọng có âm vực trải dài khá rộng từ g tới d3 cho những giọng terno dày và từ c1, d1 tới e3, f3 hoặc thậm chí g3 cho những giọng màu sắc có tính chất linh hoạt và thanh thoát ( còn gọi là terno bay)....

midu
26-08-2010, 06:11 PM
Vẫn biết là cách hát các nốt như thế nào, thể hiện bài hát ra sao mới là quan trọng nhưng mình muốn hỏi là để trở thành người hát hay thì âm vực bao nhiêu là "đủ dùng" 2 quãng hay 3 quãng, âm vực rơi vào quãng nào là đẹp nhất?... Như mình là giọng trung tầm từ F2 đến F4 thì có vẻ như lơ lửng ở giữa ko có gì đặc biệt lắm thì phải, bởi vì với ngừoi nghe phổ thông thường bị ấn tựong bởi giọng thật cao hoặc thật thấp cơ

danangvc
27-08-2010, 05:05 PM
Thực ra ấn tượng của người nghe có nhiều khía cạnh và góc độ, tùy thuộc vào "gu" thưởng thức âm nhạc của khác giả nghe. Có 1 chân lý cho người học hát là : có học gì đi chăng nữa cũng chỉ để hát hay mà thôi. Chính vì vậy chẳng có giọng nào là tối ưu, chẳng có ca sỹ nào hay hơn ca sỹ nào, vì vậy khi đề cập đến vấn đề nào của thanh nhạc các bạn nên gói nội dung trong phạm vi nhỏ, gọn để mọi người dễ hiểu và dễ bình luận hơn.

V.I.P
18-09-2010, 02:19 PM
Các bác ơi cho em hỏi.Em chưa từng học qua thanh nhạc nên cũng ko biết nói sao cho dễ hiểu nữa.Nếu có gì sai mong các bác bỏ qua.
Ví dụ: khi em hát 1 đoạn bài hát bằng giọng ngực (đoạn bài hát này nếu tăng thêm tone thì nốt cao nhất em không hát được nữa)
-Cùng là đoạn bài hát đó (cao độ ko thay đổi), em hát bằng giọng gió (theo em là giọng gió không biết có phải không,VD như trong bài "Buồn" của Duy Khánh có đoạn:"...Ngày xưa em nói đôi ta cùng nhau bước chung một lối đi sao giờ đây người vội quên hết..", thì cách hát của em lần này giống từ " hết " ).Lần này em cảm thấy nếu lên cao thêm vài tone nữa thì vẫn hát được thoải mái, điều này thì em không thắc mắc gì cả.
-Và vẫn là đoạn bài hát (mà em nói từ đầu), em hát với 1 giọng ( em không biết là giọng gì nhưng chắc chắn không phải giọng ngực,và em cũng cảm thấy cách hát giọng này có phần khác so với giọng gió mà em nêu trên ).Ngay cả khi lên đến nốt cao nhất thì em vẫn thấy nó thấp lắm.
Có nghĩa là em cảm thấy rằng: Khi em sử dụng cách hát thứ 3, em có thể hát những nốt cao hơn rất nhiều so với giọng gió của mình.
Một lần em thử sử dụng cách hát này để hát cái đoạn "hú hú " trong bài "Opera2" của Vitas, em "HÌNH NHƯ" có thể hát được (nếu dùng giọng gió thì em ko thể hát được, nếu đúng nhạc thì nghe nó rất bình thường và mình chưa sử dụng hết khả năng, hình như là thấp hơn 1 quãng 8 gì gì đó nên nghe ko thấy cao vút lên).
Khi em dùng cách hát thứ 3 này, hát đúng nhạc (em chỉ dám nói là đúng nhạc chứ ko biết có đúng cao độ ko) nghe cao chót vót và âm thanh khi đó nghe " éo éo ".Em cảm thấy cao độ và cái giọng éo éo của em lúc đó nghe giống a í lắm (tuy nhiên có khi bị vấp).
Các bác giúp em hiểu rõ vấn đề này được không.Như đã nói ở trên, em chưa từng học qua thanh nhạc,nếu em sử dụng từ ngữ có gì sai sót mong các bác lượng thứ.
Em xin cảm ơn!!!!!!!!

Rin
25-10-2010, 09:44 AM
Nói thế nào nhỉ ,mình ko nghe bạn hát trực tiếp thì ko thể biết rõ kiểu hát bạn đang nói là gì ...

Song đúng như bạn nói là có rất nhiều cách hát,và trong đó rất nhiều cách hát sai,tại sao lại là sai ,vì nó ko hay ko đẹp hoặc nó đi ngược lại kĩ thuật ,phi kĩ thuật ,có thể làm tổn thương thanh quản ..bạn là 1 người chịu khó tìm tòi cách hát thì sẽ phát hiện ra nhiều thôi ..bạn phát hiện ra khi hát có nhiều kiểu khác nhau tức bạn có năng khiếu đó,vì bạn biết suy xét và nhận ra sự khác nhau của âm thanh - 1 điều mà đôi khi sv thanh nhạc chính gốc cũng non kém (dẫn đến tại sao có người học 4 năm cũng ko bằng người học 1 năm)

trở lại câu hỏi của bạn:
bạn nên tìm 1 người có chuyên môn tốt và hát thử cho họ nx
còn nếu bạn có thời gian,có điều kiện thì nên di học 1 khóa thanh nhạc,học chơi thôi ,thêm nhiều mối quan hệ và đôi khi là tự trả lời đc câu hỏi cùa mình

pedat_lovely_1711
04-11-2010, 09:41 PM
em ko tập tành gì cả,chỉ hát theo nhạc của mấy dive mariah carey thôi,à sao giờ hát bài nào cũng luyến quá trời,ko biết đây là ưu hay nhược điểm nữa

danangvc
19-11-2010, 12:09 PM
em ko tập tành gì cả,chỉ hát theo nhạc của mấy dive mariah carey thôi,à sao giờ hát bài nào cũng luyến quá trời,ko biết đây là ưu hay nhược điểm nữa

Bạn bắt chước cả đời cũng ko theo kịp mấy Diva đó được đâu:D

hiepga_12
19-11-2010, 08:59 PM
Bắt chước hoàn chỉnh thì tất nhiên không thể nào được như thần tượng của bạn roài, nhưng nghe nhiều sẽ dẫn tới bị nhiễm cách hát, tới lúc đó dù đúng hay sai thì cũng chưa biết nhưng sẽ rất khó sửa....
Còn nữa, luyến nhiều quá cũng không tốt, luyến quá nhìu khi hát các bài khác thì sẽ dẫn tới nát bài, nát như tương, nhão bài, lúc đó bài không hay mà ghe còn gớm nữa...

ngoc_coolboy
23-11-2010, 12:05 PM
CÓ ai biết về hiện tượng NGẠT HƠI không ah !! NHững lúc căng thẳng hay những lúc hát nhiều em hay bị kiểu đó lắm !!! hơi ko thoát đc... nói chung khó diễn tả...
Thừ 2, có ai biết cách để cái lưỡi hình chứ U khi hát ko>?? Em làm hoài khi hát ko thể đc. những lúc không hát làm đc... Một số ca sĩ như Uyên Linh Idol nhìn rõ làm đúng chữ U em chịu .. ko bik !!!???!!

Phamson169
06-12-2010, 01:10 PM
để lưỡi hình chữ u cũng không phải khó bạn ah,nhưng phải kiên trì một thời gian đầu,bạn đừng cố ép mà làm đến căng cứng,nhìn gương mà tập,thả lỏng lưỡi,khẩu hình mở rộng....

danangvc
27-12-2010, 08:55 AM
CÓ ai biết về hiện tượng NGẠT HƠI không ah !! NHững lúc căng thẳng hay những lúc hát nhiều em hay bị kiểu đó lắm !!! hơi ko thoát đc... nói chung khó diễn tả...
Thừ 2, có ai biết cách để cái lưỡi hình chứ U khi hát ko>?? Em làm hoài khi hát ko thể đc. những lúc không hát làm đc... Một số ca sĩ như Uyên Linh Idol nhìn rõ làm đúng chữ U em chịu .. ko bik !!!???!!

Bạn để lưỡi hình chữ u để làm gì?
Mỗi người có cấu tạo bộ máy phát âm khác nhau, bạn ko nhất thiết phải làm như vậy. Với ca sỹ Opera Domingo, khi lên cao, lưỡi của ông cuộn tròn vào trong mà âm thanh thoát ra vãn đẹp và trong sáng. Bạn để lưỡi tự nhiên là được, miễn sao âm thanh phát ra đẹp là được bạn à.

Phi.hihi
05-01-2011, 10:52 PM
Cho em hỏi
em giọng tenor 2
mới học đc 2 tháng thì lên đc tầm son thăng
nếu cứ thế mà tiến triển thì giọng e lên đc tầm nốt nào ạ :-?

VietViolin
06-01-2011, 12:49 AM
Những câu hỏi vừa rồi đều đã được thảo luận rất nhiều
trong Học Nhạc. Các bạn chịu khó tìm hiểu trước khi
đặt ra câu hỏi thì không hỏi lại những vần đề đã được
giải quyết rồi, ít người muốn nhắc lại nữa .
*
Về câu hỏi tập luyện mở rộng nâng cao khoảng hát thì
câu trả lời là có thể, nhưng không đáng kể . Câu trả
lời ngoài đề là: ca sỹ giỏi không phải ở chỗ hát cao,
mà là ở chỗ hát hay . Có nhiều người hát cao hơn ca sỹ
nhưng họ chỉ là người thường, và rất ít hát, hoặc hát
chẳng ai muốn nghe. Câu trả lời cho câu hỏi làm sao tập
mở rộng nâng cao khoảng hát, thì là bạn phải biết hát
với những ký thuật căn bản vỡ lòng trước đã.
*
Về câu hỏi hát giọng gió, giọng giả, thì đó là kỹ thuật
riêng của từng cá nhân ca sỹ, chứ đó là kỹ thuật tà đạo
của thanh nhạc. Thày dạy thanh nhạc chân chính luôn luôn
cấm học sinh của mình đi vào con đường tà đạo. Bạn muốn
học hát, thì không tìm ra thày dạy hát giọng giả đâu.
Kỹ thuật Thanh Nhạc Tà Đạo còn có: hát ợ, hát nấc, hú,
cố tình hít hơi rõ tiếng, vân vân, rất phổ biến trong các
ca sỹ ViệtNam bây giờ, nhiều hơn bao giờ hết.
*
Tình trạng yếu kém của Thanh Nhạc bây giờ do vài lý do
tạm kể ra đây, nhưng có thể còn nhiều hơn:
- Chính phủ mở rộng cửa cho âm nhạc, mà không chỉ đạo
sát sao như thời bao cấp.
- Kỹ thuật digital, Internet phát triển mạnh, đi vào
từng ngõ vắng, ai ai cũng tiếp xúc được với âm nhạc,
khả năng sáng tác, và biểu diễn được đủ tầng lớp quần
chúng tham gia, chứ không bó hẹp trong một số người có
đào tạo chuyên môn.
*
Để giúp các bạn muốn học Thanh Nhạc, bạn thử xét mình có
đủ các yếu tố sau đây hay không:
1- Một ngày 24 tiếng, bạn có hát ít nhất 10 lần không?
Không bắt buộc hát cả bài, mà chỉ cần ư ử trong miệng
vài lời hát thôi. Tiêu chuẩn này chứng tỏ bạn yêu nhạc,
một ngày nghĩ đến nhạc ít nhất 10 lần . Thực tế người
yêu nhạc nghĩ đến nhạc vài chục lần chứ không chỉ 10 đâu .
2- Bà con, bạn bè, và quần chúng có thích nghe bạn hát
không? Tiêu chuẩn này chứng tỏ bạn thực sự có năng khiếu,
chứ không phải bạn trổ tài ở tiệm karaoke . Người có
năng khiếu thường hát mọi nơi mọi lúc, và quần chúng ưa
thích.
*
Tôi đạt gần được 2 tiêu chuẩn trên: tôi thường nghĩ đến
nhạc, và tôi rất hay hát, mọi nơi mọi lúc. Đôi khi đang
đi làm tôi chợt hát lên nhưng vội vã im ngay. Ngày xưa
tôi ở ViệtNam làm ngoài cánh đồng thì hát vang cả cánh
đồng, làm ở vùng núi, hát vang vọng cả vách núi. Có điều
là khi tôi hát, thì bà con yêu cầu im ngay cho họ yên.
*
Tôi nghe nói Đàm Vĩnh Hưng và Uyên Linh dù không được
học trong trường, những đã nhiều năm theo đuổi, mới dần
dần được bà con biết đến. Vậy các bạn hãy chịu khó hát
đi, hát những bài mình thích hát nhất, với những kỹ thuật
căn bản nhất, tầm thường nhất, vì đó là kỹ thuật các ca
sỹ nổi tiếng thế giới ngày ngày luyện tập trau giồi.
*
Đừng mất công nâng cao giọng, luyện kỹ thuật Tà Đạo .
Sau khi kỹ thuật căn bản và dễ nhất bạn nắm được rồi,
và bà con yêu thích bạn hát, lúc ấy mới nên tìm hiểu
kỹ thuật tà đạo nào có thể áp dụng .
*

mocuran
12-01-2011, 01:28 PM
Hm...cho em hỏi , mấy ca sĩ hiện nay , có cách phát âm câu hát ở tone cao nghe như 1 từ đó hát 1 lúc ở 2 cung khác nhau
Giống như 1 tiếng mà vừa giọng gió vừa giọng thật , vậy cái đó phải tập thế nào để quen dần ạh ?, em lên cao được nhưng không làm cái đó ngọt ngào được.
Ví dụ như Minh Vương của M4U rất hay có cách lên cao mà phát âm kiểu như vậy, em hỏi là vì cách hát đó thấy rất hữu ích , giúp cho câu hát hay 1 note cao bất chợt thì nó nghe có vẻ chắc hơn , dễ giữ được nhịp hơn là kéo dài từ thấp đến cao
Chẳng hạn điệp khúc bài Tan biến :
"Giờ bên em tuyết trắng HAY ngày đang có nắng"
...
và câu kết
...Đến bên HIÊN nhẹ nhàng

[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]

như vậy thì phải phát âm từ đó ở cường độ nào trước và hơi thở có đẩy ra ko hay chỉ hát bằng giọng gió rồi hạ xuống ... e thử hết mà vẫn chưa ngộ được cách tập :D
Không phải em đua đòi tập kiểu này kiểu kia nhưng thấy nó cũng căn bản vì nhiều ca sĩ dùng , kể cả người hát nghiệp dư.

nguyenqh
19-01-2011, 05:57 AM
Mình muốn hỏi những bạn có học thuật về cách "ngáp" để tạo ra cộng minh đầu.
Giọng mình là giọng Bariton, âm vực khá ổn từ E2 đến F#4 (trên đàn piano), vấn đề của mình là hát ko có cộng minh đầu vì thế hạn chế khả năng hát lên cao nữa. Thầy mình bắt tập ngậm miệng và ngáp lên nhưng mình ko sao ngáp được, nói cho chính xác là mình ko nâng hàm ếch mềm lên được. Mình đã thử há miệng trước gương và cô nâng nhưng ko thấy nhúc nhích gì. Tuy nhiên khi mình phát ra một âm bằng giọng gió thì hàm ếch mềm nâng lên rất rõ và lưỡi gà cong lên.
Các bạn trong nhạc viện khi học thì khẩu hình miệng thế nào, phần ngoài cũng mở rộng như phần trong hay chỉ mở rộng phần trong mà ko mở rộng bên ngoài??
thầy mình bắt phải mở nhỏ miệng phần ngoài, chủ yếu mở rông phần bên trong. nhưng mình lại thấy có 1 số giảng viên bắt phải mở rộng miệng, mình rất bối rối ko biết cai nào đúng cái nào sai. nhưng quả thực khi mở rộng cả phần trong lẫn ngoài mồm mình thấy lên cao dễ dàng hơn, nhưng thầy lại bảo như thế thì âm thanh bị tóe ko gọn, ko có cộng minh đầu.
Ngoài ra mình muốn hỏi về vị trí của lưỡi, lưỡi nên hơi thụt vào trong hay đẩy ra hay như thế nào? Vì thầy mình khi hát lên cao có xu hướng hơi thụt lưỡi vào trong, trong khi mình thấy Anh Bằng hát thì lại đầy lưỡi trông như đẩy lưỡi lên(như độ vang dội và cộng minh đầu thì như nhau). Thầy mình là giọng Tenor 1, tuy nhiên cao độ đạt đến F5 như Anh Bằng nên mình băn khoăn liệu vị trí đặt lưỡi có liên quan đến khả năng mở rộng âm vực???

Mình mong những thắc mắc cuả mình được các bạn am hiểu giải đáp. Chân thành cám ơn.

nguyenqh
19-01-2011, 06:13 AM
Hm...cho em hỏi , mấy ca sĩ hiện nay , có cách phát âm câu hát ở tone cao nghe như 1 từ đó hát 1 lúc ở 2 cung khác nhau
Giống như 1 tiếng mà vừa giọng gió vừa giọng thật , vậy cái đó phải tập thế nào để quen dần ạh ?, em lên cao được nhưng không làm cái đó ngọt ngào được.
Ví dụ như Minh Vương của M4U rất hay có cách lên cao mà phát âm kiểu như vậy, em hỏi là vì cách hát đó thấy rất hữu ích , giúp cho câu hát hay 1 note cao bất chợt thì nó nghe có vẻ chắc hơn , dễ giữ được nhịp hơn là kéo dài từ thấp đến cao
Chẳng hạn điệp khúc bài Tan biến :
"Giờ bên em tuyết trắng HAY ngày đang có nắng"
...
và câu kết
...Đến bên HIÊN nhẹ nhàng

như vậy thì phải phát âm từ đó ở cường độ nào trước và hơi thở có đẩy ra ko hay chỉ hát bằng giọng gió rồi hạ xuống ... e thử hết mà vẫn chưa ngộ được cách tập :D
Không phải em đua đòi tập kiểu này kiểu kia nhưng thấy nó cũng căn bản vì nhiều ca sĩ dùng , kể cả người hát nghiệp dư.

Đó là giọng pha (mixte) pha giữa giọng thật và gió. Đây là một kĩ thuật khó trong phong cách bel canto, tuy nhiên cách hát của Minh Vuong ko phải belcanto, nên âm sắc khá khác.
Để hát bằng giọng này theo kiểu nhạc nhẹ, cột hơi bạn phải đầy , lấy hơi sâu, khi hát mở rộng họng (cảm giác như ngậm một cái gì ở cuống họng đó) miệng hát như đang cười, hát lên nốt cao nhất có thể bằng giọng thực, sau đó nâng lên nửa tông, giữ nguyên khẩu hình như cũ nhưng lần này lè lưỡi ra khỏi miệng, mình đảm bảo bạn sẽ hát cao hơn nhưng âm sắc chói và pha giữa giọng thực và giọng giả, tương tự Adam lambert trong clip dưới đây.
mình đã thử qua cách đó và thấy rất hiệu quả tuy nhiên mình ko thích và ko hợp vì âm sắc chuyển từ giọng tự nhiên của mìhn và giọng pha như này quá khác biệt, mình giọng Bariton.
Vì thế bạn chỉ nên chọn cách hát như vậy nếu bạn là giọng tenor tự nhiên.

o0NhanRo0o
11-02-2011, 01:22 AM
Cho mình hỏi bị viêm amiđan có ảnh hưởng đến giọng hát không vậy? Mình bị amidan quá phát từ nhỏ, há miệng ra soi gương cũng thấy 2 cục amidan rất to chèn ngang cổ họng, nó có làm cho hơi khó thoát ra không vậy?

Rin
05-03-2011, 09:13 PM
Giọng mình là giọng Bariton, âm vực khá ổn từ E2 đến F#4 (trên đàn piano), vấn đề của mình là hát ko có cộng minh đầu vì thế hạn chế khả năng hát lên cao nữa. Thầy mình bắt tập ngậm miệng và ngáp lên nhưng mình ko sao ngáp được, nói cho chính xác là mình ko nâng hàm ếch mềm lên được. Mình đã thử há miệng trước gương và cô nâng nhưng ko thấy nhúc nhích gì. Tuy nhiên khi mình phát ra một âm bằng giọng gió thì hàm ếch mềm nâng lên rất rõ và lưỡi gà cong lên.
Các bạn trong nhạc viện khi học thì khẩu hình miệng thế nào, phần ngoài cũng mở rộng như phần trong hay chỉ mở rộng phần trong mà ko mở rộng bên ngoài??
thầy mình bắt phải mở nhỏ miệng phần ngoài, chủ yếu mở rông phần bên trong. nhưng mình lại thấy có 1 số giảng viên bắt phải mở rộng miệng, mình rất bối rối ko biết cai nào đúng cái nào sai. nhưng quả thực khi mở rộng cả phần trong lẫn ngoài mồm mình thấy lên cao dễ dàng hơn, nhưng thầy lại bảo như thế thì âm thanh bị tóe ko gọn, ko có cộng minh đầu.
Ngoài ra mình muốn hỏi về vị trí của lưỡi, lưỡi nên hơi thụt vào trong hay đẩy ra hay như thế nào? Vì thầy mình khi hát lên cao có xu hướng hơi thụt lưỡi vào trong, trong khi mình thấy Anh Bằng hát thì lại đầy lưỡi trông như đẩy lưỡi lên(như độ vang dội và cộng minh đầu thì như nhau). Thầy mình là giọng Tenor 1, tuy nhiên cao độ đạt đến F5 như Anh Bằng nên mình băn khoăn liệu vị trí đặt lưỡi có liên quan đến khả năng mở rộng âm vực???

Mình mong những thắc mắc cuả mình được các bạn am hiểu giải đáp. Chân thành cám ơn.

Tất cả những trường hợp bạn nêu trên mình chỉ trả lời điều này "phải mở trong" ..đơn giản vậy thôi ,còn những thứ khác bạn nêu ra thì nó ko có quy chuẩn ,bởi bạn phải hiểu một lẽ cấu tạo vòm họng mỗi người khác nhau ,có người miệng bé mở to bên ngoài thế nào? ..có người miệng cá ngão ,to sẵn rồi thì mở nhỏ kiểu gì?
cũng như cái chuyện lưỡi ấy, chẳng có gì là tuyệt đối ,đa số mọi người khi lên cao ,khẩu hình mở dọc thì lưỡi càng ép xuống ,nhưng Domingo khi lên cao thì lưỡi lại uốn cong lên che hết họng ..vậy bạn bảo cái nào đúng cái nào sai ,khi họ đều là tượng đài ???

Cuối cùng lại thứ bạn nên biết là ,chúng ta đang học hát ko phải là học những kĩ thuật cao siêu khác người bt,mà cái chúng ta đang học là làm sao hát đúng cơ chế tự nhiên của con người nhất ,chỉ có như vậy mới tạo ra một âm thanh đẹp ...vì vậy bạn cứ học đi ,và hãy nhớ ko có gì là tuyệtđối máy móc hết ,đến 1 ngày bạn thấy mình có thể hát 1 cách thoải mái nhất,đó là lúc làm đúng

Cho mình hỏi bị viêm amiđan có ảnh hưởng đến giọng hát không vậy? Mình bị amidan quá phát từ nhỏ, há miệng ra soi gương cũng thấy 2 cục amidan rất to chèn ngang cổ họng, nó có làm cho hơi khó thoát ra không vậy?

Nếu nó hay sưng lên ,hay làm bạn viêm họng ,hoặc gây khó chịu trong cổ họng cũng như ảnh hướng đến khả năng nói thì nên cắt ..còn ko thì kệ nó ,chẳng sao hết ,cắt amidan đi thì đúng là giọng sẽ dày lên ...nhưng chỉ dày thôi (do luồng hơi đi ra tự nhiên hơn) ..nhưng ko hề ảnh hưởng đến chuyện âm sắc, cao độ hay chuyện học tập thanh nhạc ..
Cắt amidan ko phải là chuyện tốt đẹp gì ,có người cắt xong tỉ lệ bị viêm họng do lạnh còn tăng lên ,bạn nên cân nhắc . nếu nó hay gây bệnh ==> thì hãy xử lý
Mình cũng bị amidan nè, vẫn hát như đúng rồi ,chỉ phải kiêng tất cả đồ lanh + đeo khẩu trang khi đi đường và cả lúc ngủ (khi trời lạnh)

comdep
06-03-2011, 04:46 PM

Kĩ thuật "ngáp " rất hay , khi minh luyện thanh với cô giáo thanh nhạc của mình cô có chỉ mình cách "ngáp", cô nói e muốn lên cao hơn nữa thì e phải mở rộng khẩu hình trong và ngoài rồi đẩy hơi ra,lúc đẩy hơi khẩu hình miệng mở ra như là ngáp vậy,ngáp như thế nào thì làm thế ấy,mình lam theo thử và thật bất ngờ mình lên đc tới not Sí,....

kingking
12-03-2011, 12:22 PM

ùh, mình học thanh nhạc đã được tuần nay thầy mình chỉ dạy cách hát đúng nhạc và luyện thanh sơ sơ chứ không nói gì về những kỹ thuật này cả mình buồn và thất vọng lắm, những trao đổi của các bạn trên diễn đàn thật hay.. thank các bạn nhiều nhé

CTX
12-03-2011, 01:36 PM
Cho tôi hỏi một câu nhe..!

Hát thính phòng (nhạc truyền thống) với hát nhạc trẻ có gì khác nhau. Thấy có người bảo nhạc trẻ khẩu hình mở ngang (chắc là banh ra ;))), còn thính phòng mở dọc. Không biết thế nào mong bạn giải đáp.

phanduchung1991
12-03-2011, 05:39 PM
Chào các anh chị, cho em hỏi câu cơ bản trong ca hát thôi ạ ( mà em nghĩ điều này cũng là quan trọng nhất khi hát ) . Cách khắc phục tâm lý trong khi hát, em nghĩ hát hay không chỉ chiếm khoảng 50% khi "hát" , vì nhiều ca sĩ có giọng hát rất hay ( nghe qua bản thu , mix nhạc thì khỏi nói rồi ) nhưng khi biểu diễn live ở ngoài lại không được thành công cho lắm ! Cũng có nhiều bạn trẻ khi hát vu vơ, họ hát rất hay, nhưng khi biểu diễn chỗ đông người thì hiệu suất chỉ khoảng 50-60% . Mà nếu đã run như vậy thì làm sao chuyển tải được đầy đủ ý nghĩa bài hát tới mọi người . Anh chị có đề xuất hay ý kiến gì giúp em với. Hoặc có bài tập để rèn luyện thì càng tốt ạ ! Em cám ơn trước nha !

Rin
18-03-2011, 06:43 PM
ùh, mình học thanh nhạc đã được tuần nay thầy mình chỉ dạy cách hát đúng nhạc và luyện thanh sơ sơ chứ không nói gì về những kỹ thuật này cả mình buồn và thất vọng lắm, những trao đổi của các bạn trên diễn đàn thật hay.. thank các bạn nhiều nhé
Thầy bạn dạy thế là đúng đó :))
Bạn mới học 1 tuần thì chỉ luyện sơ sơ thôi ,vì người mới học là người hoàn toàn chưa có kĩ thuật ,sơ sơ còn đc chứ lớ ngớ ham khó là hỏng giọng như chơi đó .
Tâm lý người mới đi học TN là : tiếc tiền ,thấy học ít quá =)) thất vọng khi nghe bọn khác tha hồ phô diễn kĩ thuật
(đã từng trải qua)
Song bạn hiểu thế này nhé !!
Người mới học TN cũng như người cả đời ko tập thể dục ấy ,giờ bắt đầu tập chạy thì đi dạo thôi ,cho cơ thể dẻo dai đã ,rồi mới vào chế độ tập ,theo thời gian càng ngày sẽ càng khắc nghiệt hơn đó ..câu nói mình thường đc nghe của các sv TN lâu năm là "thôi thầy ạ ,hôm nay em hơi mệt ,em nghỉ đã nhé"
Bạn cứ chăm chỉ học ít nhất nửa năm đi nhé ,đến lúc đó mệt cũng phải tập ấy ,chẳng vớ vẩn như mới học đâu

Cho tôi hỏi một câu nhe..!
Hát thính phòng (nhạc truyền thống) với hát nhạc trẻ có gì khác nhau. Thấy có người bảo nhạc trẻ khẩu hình mở ngang (chắc là banh ra ;))), còn thính phòng mở dọc. Không biết thế nào mong bạn giải đáp.

Khác nhau chứ ,nhưng khác thế nào thì còn tùy loại nhạc ,mấy bài thị trường thì mở ngang cũng đc thôi ,mà hát mấy bài pop có trình độ tí thì ko thế đâu ,vd trong nc là nhạc Tấn Minh Bằng Kiều
nói chung mở ngang ra giọng bị bẹt ,hát nhiều đau họng mà nhìn xấu lắm ..chẳng qua ca sĩ thị trường thường(ở VN) thường ko qua trường lớp ,có học thì cũng toàn học ăn mặc nhảy nhót nên nhiều loại hình mới đc định nghĩa .

Chào các anh chị, cho em hỏi câu cơ bản trong ca hát thôi ạ ( mà em nghĩ điều này cũng là quan trọng nhất khi hát ) . Cách khắc phục tâm lý trong khi hát,.......

Có 2 cách ,1 là bị "quê" nhiều vào ,gặp đâu cũng nhảy bừa lên hát =)) ,ngã đau vài lần là hết ...

2 là chuẩn bị tốt về tâm lý bằng 1 vài châm ngôn ..
như hồi mới đi học thầy mình từng nói với mình : "run là tự giết mình đó"
hay như có người nói với mình "sự tự tin chiếm 70% thành công của một ca sĩ rồi " nghĩa đen hay nghĩa bóng, đúng hay sai thì bạn tự suy ngẫm nhé.

nói chung mới đầu ai chẳng rụt rè ,mấy đứa lớ ngớ chưa biết mô tê gì mà tự tin thái quá đôi khi là vô duyện + ko biết mình là ai đó ...Nên bạn đừng lo lắng vì sao mình nhát, dần sẽ hết !

kingking
26-03-2011, 12:55 PM
Ooh. cảm ơn bạn Rin nhiều nhé.
* Mình nge thầy dạy mình nói những kỹ thuật thanh nhạc khó lắm( thầy đã học được 6 năm) chỉ có những người học trong nghành mới biết thôi em hát nge hay như vậy nhưng những bật tiền bối ở nhạc viện chấm là mo rồi. Nge thầy nói vậy thấy thiếu tự tin lắm vì những kỹ thuật thanh nhạc mình học được đến bây giờ không là gì cả..hu.
*Hiện tại ở Đà Nẵng, sv năm cuối đại học kinh tế. Mình cũng có chút năng khiếu về ca hát, mình là top 1 trong karaoke và các hội văn nghệ trong xã. Mình muốn nâng cao khă năng ca hát của mình nhưng đi học thanh nhạc được một tháng nay vẫn chưa học được gì cả thầy dạy mấy bài hát cách mạng hướng dẫn cho mình hát đúng nhịp, cao độ, trường độ thôi có cô bạn học cùng lớp cũng đã nghĩ..
* Huhu, mình đã bỏ công sức số tiền học tn nhưng sao thấy chán quá. Mình định đăng ký thi vào trường trung cấp Văn Hóa- Nghệ thuật đà nẵng Xin các bạn trên diễn đàn cho ý kiến mình có nên đi học hay không? mình năm nay 23 tuổi rồi có nên đăng ký học không? hay chỉ học lớp thanh nhạc hiện tại rồi ra trường đi làm? thank..

bodeofone
12-08-2011, 10:54 AM
cho em hỏi là trong opera khi hát mình phải sử dung những kỹ thuật gì ạ có khác khi hát bình thường không ,em giọng tenor liệu có thể hát tác phẩm Nessun Dorma hoàn toàn bằng giả thanh được không ạ ?

Rin
12-08-2011, 12:48 PM
câu hỏi của bạn rất khó giải thích ,đầu tiên bạn phải hiểu khái niệm lối hát (cách hát) ...và các kĩ thuật trong thanh nhạc
2 thứ này khác nhau

- nếu nói đến kĩ thuật trong thanh nhạc (nói chung) thì rất nhiều, học cả đời ko hết, nhưng cũng chẳng ai học hết vì tùy vào ưu điểm bản thân, dòng nhạc mình chọn và từng tác phẩm mà có cách xử lý riêng..1 số kĩ thuật còn thiên về bẩm sinh, vd như rung giọng ,có người tập mãi chẳng đc, có người chưa học hát ngày nào đã làm đc ngay

- còn nói đến cách hát ,lối hát opera .. họ gọi là belcanto (tiếng Ý) ..dich ra tiếng việt nghĩa là "hát đẹp" ..bạn cứ hiểu nó là một phong cách hát cho 1 dòng nhạc (ở đây là opera)
Lối hát này sẽ khác hẳn cách hát nhạc pop, nhạc rap ,hay rock ..v...v...bây giờ
ở VN một số người còn gọi nó là hát "cộng minh"
Belcanto là lối hát cổ điển, nó hướng con người vào một giọng hát khỏe ,khi hát là phải cố gắng đạt đc một vài tiêu chuẩn như sau : Vang, dày tiếng, sắc (nét) tiếng, tròn tiếng ...
Đương nhiên còn tùy vào từng loại giọng mà có hướng để phát triển các tiêu chuẩn đó (vd ko phải giọng nào cũng dày tiếng đc)
Nhưng nói đến điểm nổi bật ,dễ nhận ra nhất trong lối hát belcanto thì đó là độ Vang ,khỏe (có nội lực) của người hát

Tập belcanto là phương pháp tốt nhất để nói to, rõ ..và giữ cho giọng hát trong sáng đến tân lúc chết, vì nó là lối hát chuẩn mực nhất về kĩ thuật, nếu tập thành công có thể lên cao xuống thấp một cách nhẹ nhàng thoải mái như thể chúng ta hít thở ko khí .
Nhưng tập để nắm bắt hết về nó thì ..học 10 năm đi hãy tính, còn tập để bắt đầu làm đc, vào quỹ đạo của việc tập luyện thì thường rơi vào 2-3 năm (thời gian này bạn bắt đầu có cảm giác là mình hát khỏe,độ vang đã hình thành và có thể hát thoải mái dễ dàng, khác hẳn khi xưa hát bằng bản năng)

- Trước đây người ta hay nói rằng ,nếu tập đc belcanto (hay hát opera) thì có thể hát đc tất cả các dòng nhạc khác
Câu này đúng 1 nửa
vì kĩ thuật belcanto là nhất rồi ,một khi học đc làm đc thì bạn sẽ thấy hát các dòng nhạc khác như trẻ con ...nhưng chỉ là hát đc thôi, muốn hát cho "ra chất" thì ko đơn giản, rập khuôn lối hát belcanto vào các dòng nhạc khác rất chán, do bạn hát "mẫu mực" quá .
Nếu belcanto là 1 hình tròn hoàn mĩ,thì bạn phải biết đập vỡ nó ra ,để nó phù hợp cho các dòng nhạc khác (mà bạn biểu diễn), hay để tạo ra những style riêng cho mình (nếu bạn ko chọn opera làm nghiệp ca hát sau này)
và đó chính là điều mà ko phải ca sĩ opera nào cũng làm đc...sau 1 thời gian dài học belcanto ,họ bị lối hát đó ăn sâu khó thay đổi đc, những người theo đc dòng nhạc khác thường rơi vào 3 trường hợp:
1 là có ý thức tập dòng nhạc khác song song ngay từ khi bắt đầu học
2 là họ đã có chất nhạc đó ngay từ bé rồi, cái gốc khó vứt đi lắm..nhưng những người này thường gặp khó khăn khi mới học opera
3 là học nửa chừng thì bỏ, lấy vốn liếng có đc từ belcanto bóp méo thành phong cách riêng

Vd nếu hát nhạc pop ,bạn đừng có hát Vang quá, đừng có dày tiếng quá, cũng đừng sắc tiếng quá, lên nốt cao ko phải lúc nào cũng "đóng tiếng" (kĩ thuật trong belcanto) mà đôi khi phải biết giả thanh, hát thì nhẹ nhàng thôi chứ đừng khỏe quá ,kịch tính quá như opera

Hoặc nếu bạn theo rock - dòng nhạc của sự kích thích, thì phải biết cả gào, biết rú lên khi cần, biết gầm gừ ..biết giả khàn, biết hát "âm thanh mở" ,hát có thể tóe giọng 1 chút cũng ko sao.
Tất cả những thứ đó thuộc về thanh nhạc hiện đại, belcanto ko bao giờ dạy chúng, nhưng nếu bạn chịu khó đi học trong 2-3 năm về belcanto, bạn sẽ thấy rằng chúng chỉ là những trick, tiểu xảo nhỏ trong vô vàn những thứ bạn có thể học từ lối cổ điển
Học đc opera là bạn đã trang bị đầy đủ cho mình mọi kĩ thuật ca hát rồi, chỉ có điều bạn có đủ nhạy cảm, đủ sáng tạo để tạo ra cái riêng của mình ko ,hay để ứng dụng đc vào các dòng nhạc khác ko...cái đó phải tự nghiên cứu thôi :44:

Hát to đc thì cũng hát nhỏ đc ...
Hát sắc tiếng đc thì cũng hát mờ đc..
Hát trong trẻo đc thì cũng giả khàn đc
Hát dày đc thì cũng hát mỏng đc
Biết đóng tiếng thì cũng biết rú lên, rít lên
.v.v....
Nhưng ko có điều ngược lại

em giọng tenor liệu có thể hát tác phẩm Nessun Dorma hoàn toàn bằng giả thanh được không ạ ?
Nếu bạn là tenor thì sau khi đc học ,đào tạo bài bản..bạn sẽ hát đc bài đó hoàn toàn bằng giọng thật của mình..chứ ko phải giả thanh

VietViolin
12-08-2011, 04:47 PM
Tất cả những thứ đó thuộc về thanh nhạc hiện đại, belcanto ko bao giờ dạy chúng,

Những "mánh" hát đó bị cấm trong hát Opera. Người xài "mánh" trong Opera
bị coi là trính độ kém, hát không nổi những chỗ khó, phải xài "mánh" để
lừa người nghe.

em giọng tenor liệu có thể hát tác phẩm Nessun Dorma hoàn toàn bằng giả thanh được không ạ?

Nessun Dorma là bài hàt buộc phải hát Opera, mà Opera cấm hát giọng giả.
Hát giọng giả ỏ Opera thì buồn cười lắm.
*
Tài tử Ngọc Bảo hát giọng thật, nhưng xài kỹ thuật Opera 60%, kỹ thuật
tiếng Việt 40% hy sinh giọng Opera:
*

*
Nhận xét của riêng tôi: hơi chậm nhưng hợp với piano đệm.
*
Trần Hiếu xài kỹ thuật Opera 90%, nhưng kỹ thuật tiếng Việt rất
cao siêu, không ảnh hưởng đến giọng Opera của anh:
*

*
Nhận xét của riêng tôi: phần đệm xài style làm đơn điệu đi.
*
Tùng Dưong hát còn xa mới so sánh được với 2 sư phụ, nhưng cũng được
nhiều người mến mộ:
*

*
Nhận xét của riêng tôi: Mấy mánh của Tùng Dương xài ngưọc: chỗ
cần hát giọng Việt thì hát Opera hay hát giọng mờ xỉn.
Đàn đệm chẳng hoà âm chút nào, vì Đoàn Chuẩn bản chất là Classical.
*
Mong rằng 3 bài hát này minh hoạ được cho bài viết của bạn Rin.
*

nguyencuong
12-08-2011, 10:45 PM
Em muốn hát opera phải luyện nhiều lắm đấy.Có yêu nghề không mà dám theo đuổi.Phải tìm thầy tốt mà học.Chưa biết giọng của em là thuộc tenor 1 2 hay 3 nhưng tôi nghĩ bài đó bạn tập sẽ hát được bởi vì bài đó quá bình thường trong opera. Hôm nào post lên diễn đàn giọng hát của bạn đi, tôi nhận xét cho.vậy nha.ok

nhattan_lam
16-08-2011, 01:20 AM
hát opera thì nghìn trùng khó khăn . mà thể loại đó ở vn k dc phát triển mạnh cho lắm .nếu muốn luyện thì phải có ý chí và đam mê dữ dội lắm . hic , mà đến giờ bạn có vẽ chưa nắm dc những điều rất dỗi căn abn3 về opera thì hẳn còn phải đi 1 con đường dài lắm đây

bodeofone
16-08-2011, 10:14 PM
Cám ơn mọi người nhiều thật ra thi em mới đam mê opera vài tháng nay thui ,nhưng khổ nổi chả biết gì nhiều mà cũng chưa qua trường lớp không tìm được ai để mà học rồi luyện thi .Em có cái video anh này hát nessun dorma anh ấy có phải là counter tenor không ?

nhattan_lam
16-08-2011, 11:44 PM
không phải đâu . như bằng kiều hay vocal của band scopion mới là counter tenor .vì giọng thực họ xao . còn anh này k xài giọng thực . như thế này là sopranist thì phải

fcrio.info
31-08-2011, 02:51 PM
:32: chào mí bác: cho em hỏi cái này, em đang học thanh nhạc đc 1 năm rùi, giọng thì tốt (nam trung) nhưng có điều nhìu lúc bị sai cao độ, bác nào có kinh nghiệm chỉ em khắc phục zới ạ...thank thank nhìu lắm

luubaoanh
31-08-2011, 03:59 PM
Sai cao độ của bạn là như thế nào? Hát chưa đúng với nốt trong bản nhạc hay là gần gần đúng( cái mà trong âm nhạc gọi là hát "phô") Bạn hãy học thêm môn xướng âm cho thật tốt là có thể hát chuẩn được. Mình thật tiếc thay cho bạn, vì sao học thanh nhạc một năm rồi mà không học xướng âm luôn. Nhưng không sao. không có cái gì là muộn cả. Chúc bạn thành công!:40:

bodeofone
02-09-2011, 01:28 PM
em mới thu bàn o mio babbino caro mọi người nghe thử xem sao ,em có nên đi theo con đường opera không hay từ bỏ nó

em thu mộc hoàn toàn bài này với lại không biết edit nên âm thanh hơi tệ 1 chút đôi chổ có tạp âm nhưng vẫn tốt

VietViolin
02-09-2011, 10:16 PM
Tôi nghe bạn hát rổi.
Nếu bạn là gái, thì được, nhưng là trai thì không chắc.
Con trai lớn lên sẽ thay đổi giọng.
Nếu là trai đã lớn rồi, thì bạn có giọng gái, và tôi
không biết trong các vở kịch hát có nhân vật nào con
trai giọng gái cho bạn đóng không.
*
Giọng nữ, thì giọng bạn trong, có chất, tròn, mượt, có
thể hay nếu trau giồi tốt, mặc dàu có nhiều khuyết điểm
có thể đễ dàng bỏ được. Khuyết điểm khó nhất đối với bạn
là sức khoẻ. Bạn ngóng chừng có thể được 50 kilogam mà
vẫn gày không? Ví dụ cao 1 mét 60 hay hơn chẳng hạn?
*
Ngãy xưa khi tôi 17 tuổi, phổi tôi 4 lít rưỡi, nhưng chị
tôi phổi có 3 lít 7 thôi. Chị tôi hát hay nhất trường,
nhưng bạn chị tôi thì hát được ưa thích nhất, vì bạn chị
tôi là hoa khôi của trường. Lúc đó chị tôi đă cao 1,60 mét.
*
Ngày xưa mấy ca sỹ tốt nghiệp trường nhạc Hà Nội, và hát
cho Đài Phát Thanh Tiếng Nói Việt Nam, có chị chưa được
1,6 mét, chưa được 50 kilogram. Tuy vậy, hát opera cẩn thể
lực tốt hơn, và nhất là muốn đóng vai chính thì không thể
thấp nhỏ. Con gái trời sinh ra phổi nhỏ hơn con trai, nên
bạn cần là một cô gái đủ cỡ thì mới theo nghề được. Nên
nhớ hát Opera có lúc diễn tà hơi thở mỏng như tơ, và lúc
đó đòi hỏi phải có một thùng hơi đầy áp suất mới hát được,
chứ không micro hay giàn phóng thanh nào đỡ cho đâu.
*

nguyencuong
04-09-2011, 12:44 PM
tưởng bài gì chứ.bài này tui nghe và dạy cách đây lâu lắm rồi.con gái hát hoài.tui không chém bạn làm gì.tôi góp ý cho bạn ! nếu bạn ở ngoài bắc mà muốn có một chỗ đứng vững chắc thì hơi khó đấy.(nếu bạn không có tiền).mà vào miền nam trong tôi đây .thì giọng bạn thuôc dạng hay rồi.tuy nhiên dân có hiểu omega là cái gì đâu.tôi phải bỏ nghề rồi đó.bạn muốn theo đuổi thì cố gắng rất nhiều nữa đấy.từ hơi thở.phát âm.nhả chữ...chưa nói đến linh hồn của bài nhạc.vậy nha.:gun9::gun8::gun10:

bodeofone
06-09-2011, 11:42 AM
cam ơn lời góp ý của bác VietViolin và anh nguyencuong rất nhiều ,em nghĩ về thể lực chắc em ổn em cao 1m73 nặng 70kg nhưng chỉ có 1 điều khiến em lo thật sự nếu đi theo opera là liệu nam mà có giọng như em thì người ta có đồng ý hay không ,vì có 1 thời gian ngắn học với 1 ông thầy trong nhac viện em nghe ổng nói con trai thì đừng có hát giả thanh mà chỉ nên dùng giọng thật thôi nhưng thật sự em lại thấy giả thanh đối với em rất là tự nhiên và dễ dàng .nhưng sợ thầy khó chịu nên không dám nói ra ,em sợ nếu mình đi theo opera với chất giọng này thay vì hát bình thường như mấy bạn nam khác thì chả ai mún dạy em cả :25:

tuyetsonmusic
06-09-2011, 12:00 PM
cam ơn lời góp ý của bác VietViolin và anh nguyencuong rất nhiều ,em nghĩ về thể lực chắc em ổn em cao 1m73 nặng 70kg nhưng chỉ có 1 điều khiến em lo thật sự nếu đi theo opera là liệu nam mà có giọng như em thì người ta có đồng ý hay không ,vì có 1 thời gian ngắn học với 1 ông thầy trong nhac viện em nghe ổng nói con trai thì đừng có hát giả thanh mà chỉ nên dùng giọng thật thôi nhưng thật sự em lại thấy giả thanh đối với em rất là tự nhiên và dễ dàng .nhưng sợ thầy khó chịu nên không dám nói ra ,em sợ nếu mình đi theo opera với chất giọng này thay vì hát bình thường như mấy bạn nam khác thì chả ai mún dạy em cả :25:
rất hay, giọng của bạn gọi là sopranist. T nghĩ là k sao bạn ah. Sopranist ở nước mình thì cũng ít. nếu bạn được gọt giũa hơn nữa, thì bạn hoàn toàn có thế làm nên được điều mới lạ. k biết bạn ở ngoài bắc hay trong Nam nhỉ?

VietViolin
07-09-2011, 09:00 AM
Tôi nghĩ đóng vai trong vở kịch thì phải chịu luỵ
chàng đạo diễn, nhưng mình thấy mình hát được, thì
không cần xin làm vai phụ trong ca kịch làm gì,
mà tự mình gươm đàn một gánh giang sơn một chèo đi.
Ví như Pavarotti vốn học và tập Opera, nhưng cuộc
đời ông là hát dạo nhạc Pop toàn những tuyển tập
Opera cả. Những gì chưa xảy ra có thể xảy ra, nhất
là khi mình đã thích làm điểu đó.
*

bodeofone
08-09-2011, 07:37 PM
cám ơn mọi người giờ thì em biết làm gì rồi
tuyetsonmusic : em ở trong nam ạ

quangtu
19-10-2011, 12:58 PM
Xin chào các anh chị
Em là nam 17t, âm vực của em là từ E2-F4 (Theo Piano), thậm chí xuống đc C2 nhưng nhỏ
Về cơ bản theo em tìm hiểu thì mình là giọng bass. Nhưng sao em thấy nó ko ồm ồm như những ca sĩ giọng bass khác. Thậm chí lên cao còn có vẻ như con gái :-ss. Em muốn có 1 giọng hát terno vì hầu hết các bài hát đều viết cho tầm nam trung hoặc cao. Em chỉ hát đc mấy bài của nữ (giảm xuông 1 quãng 8)

VietViolin
19-10-2011, 01:12 PM
"Không ồm ồm" thì không phải giọng Bass rồi.
"Có vẻ con gái" thì rất dễ là Tenor.
Không cần biết bạn hát từ đâu đến đâu,
mà chỉ cần coi chất giọng thôi, thì biết giọng gì.
*

Rin
19-10-2011, 01:20 PM
Bạn muốn biết mình giọng gì thì phải nhờ người có chuyên môn kiểm tra trực tiếp, chứ ko tự đoán đc đâu,
có người cố gắng hát sâu hoắm tì cổ để xuống thấp (nên nghe có vẻ dày) , cũng có người hát nửa giọng thật nửa giọng gió để lên cao (nên nghe lại mai mái)
Tất cả nhưng cái đấy đều là hát sai, âm thanh đôi khi còn chênh và phô, ko thể tính là "cữ giọng" đc ,
nhất là đối với âm vực trầm, nhiều bạn chưa học về nhạc nên khả năng thẩm âm chưa có, cứ cố gì giọng xuống, thực ra cao độ sai bét, nhưng vẫn tưởng mình "xuống đc"

quangtu
19-10-2011, 01:56 PM
Mình hát bằng chest voice là đến F4. Còn Giọng giả lên G5

Kanyu
04-11-2011, 01:53 PM
Cho mình hỏi nếu xài theo ký hiệu là c1, c2, c3, c4, c5, c6,... thì cái nốt C thường gặp trong mấy bài tập đọc nhạc cấp 2 (nốt C nằm ở dòng kẻ phụ đầu tiên bên dưới 5 dòng kẻ chính) là nốt C mấy vậy mọi người?

Rin
04-11-2011, 06:39 PM
Tùy theo từng sách bạn ah ,nhưng nốt C bạn nói ,nó sẽ là c1
cũng có sách kí hiệu là C3 thì phải (cái này mìnhko chắc)

TH
04-11-2011, 07:30 PM
mấy bài tập đó là nốt ở C3 đấy bạn

HoangHaiAnh
04-11-2011, 11:08 PM
Em là thành viên mới ! Em chưa được học qua thanh nhạc ! Nên em sợ một lúc nào đó em hát không còn êm ái nữa mà chuyển thành Run và Không hợp Với tính chất ca khúc mà mình đang hát ! Mong mọi người có thể chia sẻ cho em chút kinh nghiệm được chứ ?

Kanyu
05-11-2011, 02:00 AM
Nếu mấy nốt đó ở C3 thì nốt thấp nhất của bài kìa con bướm vàng là G2 hả mấy bạn?
C3 G2 C3
C3 G2 C3

TH
05-11-2011, 12:49 PM
Nếu mấy nốt đó ở C3 thì nốt thấp nhất của bài kìa con bướm vàng là G2 hả mấy bạn?
C3 G2 C3
C3 G2 C3
đúng rồi đó bạn

TH
05-11-2011, 12:52 PM
Em là thành viên mới ! Em chưa được học qua thanh nhạc ! Nên em sợ một lúc nào đó em hát không còn êm ái nữa mà chuyển thành Run và Không hợp Với tính chất ca khúc mà mình đang hát ! Mong mọi người có thể chia sẻ cho em chút kinh nghiệm được chứ ?
nghĩa là bạn hát tự dưng nhanh lên là bị trật nhịp hả ?
hay là hát bị trật nhịp theo nhạc nên hát phải chạy

Kanyu
06-11-2011, 02:33 AM
Vậy nếu bài viết này là đúng [Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] thì chẳng lẽ hầu hết sao nữ nổi tiếng thế giới không xuống được nốt C3 là nốt rất thường gặp trong mấy bài tập đọc nhạc cho học sinh THCS ở Việt Nam.

hakhanhduy
06-11-2011, 09:59 AM
mình mới mua con yamaha psr 2000 nhưng bị lỗi,khởi động khoảng 5 phút mới hoạt động được.mình nhờ chỉ cách khắc phục sự cố này.

Rin
06-11-2011, 12:31 PM
Vậy nếu bài viết này là đúng [Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] thì chẳng lẽ hầu hết sao nữ nổi tiếng thế giới không xuống được nốt C3 là nốt rất thường gặp trong mấy bài tập đọc nhạc cho học sinh THCS ở Việt Nam.

Ở đây mình ko bàn về độ chính xác của bài viết (vì ko có gì để kiểm chứng cụ thể - nghe qua studio thì thật hư ko biết đc)
Nhưng nói về nốt C3 thì ..nếu họ đúng là Nữ Cao hoặc Nam Cao thuần thì chuyện ko xuống đc C3 ko có gì là lạ...

Lấy ví dụ bản thân cho bạn dễ hiểu ,
mình cũng là nam cao (có người nói là tenor bay), khi hát các tác phẩm mình chỉ dám hát xuống D3 hoặc E3 ,vì hát C3 sẽ rất xỉn ,thậm chí ko ra đc
Ở đây bạn phải hiểu Hát với Đọc nhạc là 2 chuyện hoàn toàn khác nhau, nếu đọc nốt nhạc như kí xướng âm, thì mình vẫn đọc đc C3 bt, có thể đọc cả B2(cố gắng) ,A2 (rất cố gắng)

Vậy tại sao hầu hết các tác phẩm âm nhạc thường gặp ta thấy có nốt C3 rất nhiều ?
Do hầu hết con người trên thế giới sinh ra có giọng Trung (hát C3 ngon lành) ...nhưng những ca sĩ bạn xem ở trên, đa phần họ là nữ cao nên ko xuống đc C3 là bt ..

Nhớ lại hồi xưa mình đi hát karaoke với bạn bè, rất khổ sở trong việc chọn bài, vì các bài hát và beat nhạc thường dành cho nam trung ,hát ko ra tiếng đc ..mấy bài thị trường như của Khắc Việt bây giờ, mình phải nâng lên 4 tông,thậm chí 5 tông để hát (nhưng hạn chế vì sẽ làm mất đi sự tình cảm của bài hát)
Nên mình thường chọn nhạc Bằng Kiều, nhạc đỏ VN ,hoặc nếu ko hát nhạc Tây :d ,vì họ nhiều tác phẩm cho giọng cao hơn

Kanyu
06-11-2011, 07:34 PM
Cho mình hỏi chest voice, head voice, falsetto, whistle, full voice, belt là như thế nào? Mình kiếm ở lý thuyết không thấy. Nếu ở lý thuyết có thì các bạn dẫn link giùm mình còn nếu không có thì bạn nào biết trả lời giúp mình với. Cảm ơn các bạn trước.

Rin
06-11-2011, 09:29 PM
Bạn có hiểu cấu tạo sinh học của thanh đới ko ? ..nếu biết thì mình có thể giải thích cho bạn (nhưng dễ hiểu nhất thì phải làm mẫu âm thanh)
Tài liệu thì bạn vào đây [Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] rồi search mấy từ khóa bạn hỏi ở trên

Kanyu
06-11-2011, 09:53 PM
Cấu tạo của thanh đới thì mình biết. Bạn nói tiếp đi. ^^
p/s: mình vô wikipedia tìm ra toàn tiếng anh mà mình thì dốt ngoại ngữ nên đọc không hiểu

Rin
07-11-2011, 11:35 PM
Về màu sắc, cũng như cảm nhận về âm thanh của các giọng đó thì :
-Chest voice là giọng tự nhiên như khi bạn nói , khi mọi người hát âm khu trung thì thường dùng giọng này (trừ khi cố tình hát kiểu khác, như giả thanh ở âm vực thấp chẳng hạn) , bạn cứ hiểu nó là "hát bt" ,khi hát thế này thanh đới hoạt động đúng cơ chế tự nhiên nhất

- Head voice và falsetto:
tất cả chúng ta đều sử dụng chestvoice để hát cũng như nói, nhưng đến 1 âm vực nào đó cao quá mức bt thì sao? ..có 2 trường hợp xảy ra ,một là giả thanh(falsetto) để lên tiếp, 2 là tập headvoice ,
âm thanh đc tạo ra bởi headvoice sẽ ko yếu như giả thanh (mặc dù so với chestvoice thì nó ko bằng) ,nó nghe mạnh và sắc hơn
Về cơ bản headvoice vẫn là đóng tiếng (mixed voice),chỉ khác là nó đóng ở âm khu cao hơn hẳn, vì vậy nó vẫn tạo ra âm thanh có độ cắm ,nhọn ,có chóp lên cao nên khi nghe sẽ thấy âm thanh vẫn phả ra từ trán , headvoice đc hiểu như ca sĩ chỉ nhấc 1 phần thanh đới lên (giảm tiết diện thanh đới ) để tạo ra âm thanh cao hơn

Còn falsetto thì khác hẳn, khi hát ca sĩ chỉ nhấc 2 dây thanh lên ,nên sẽ tạo ra âm thanh sáng nhưng yếu hơn ,và nghe có vẻ như âm thanh nó từ sâu trong cổ họng phóng ra, đó cũng là lý do người ta thường tập headvoice và bỏ qua falsetto ,vì falsetto rất hại cho thanh quản (trừ những người thể trạng đặc biệt) ,hát falsetto có thể gây đỏ cổ ,đau dây thanh và nếu tập sai thì...đứt.

- whistle
Cơ chế của cái này giống headvoice, chỉ khác là nó nhấc thanh đới còn ít hơn nữa, để âm thanh lên cao vút

Những cái kĩ thuật nhấc thanh đới này bạn có thể hiểu như khi ta chơi guitar ấy, hát chestvoice = đánh dây buông,
vậy vẫn đánh dây đàn đó mà lại muốn âm thanh cao hơn thì sao? ..thì ta chặn bớt dây đàn đi ==> để dây ngắn đi = tạo ra âm thanh cao hơn hẳn
Headvoice hay whistle chính là như thế, nó chỉ nhấc 1 góc của thanh đới lên thôi, nên âm thanh cao hơn ,nhưng tập ko dễ đâu ,đa số mọi người sẽ tập nhầm sang falsetto ==> và hỏng giọng ,
vì vậy một là phải rất hiểu ,2 là phải có thầy

- full voice theo mình hiểu nó ko phải là 1 kĩ thuật gì hết, mà chỉ là cách nói một ca sĩ có thể hát đc cả tác phẩm mà ko thay đổi cơ chế giọng
còn belt thì mình chưa nghe bao giờ nên ko rõ :mummy:
Về âm khu trầm thì nghe nói người ta còn có kĩ thuật gọi là vocal fry :ghost: ,nhưng mình chưa tập thừ bao giờ

Tóm lại kĩ thuật ca hát chỉ là kĩ năng sử dụng thanh quản, chỉ khác là chúng ta ko thể nhìn thấy nó, mà chỉ dựa vào tai nghe, sự cảm nhận về âm thanh để tìm và tập luyện ..
Các thuật ngữ về thanh nhạc vốn ko cụ thể ,bản thân mỗi người có thể có những cách hiểu khác nhau, miễn sao "họ tập đc và làm đc" ..như ở nhạc viện ,nếu bạn hỏi mixed voice /headvoice là gì ? ..mình tin rằng chẳng ai chả lời đc cho bạn, vì họ hiểu và gọi chung nó là "Đóng tiếng" ..

Dạy Thanh Nhạc
22-11-2011, 02:47 PM
Cảm ơn chủ topic, mình là giảng viên thanh nhạc, nếu bạn nào có điều gì cần giúp đỡ thì đừng ngại nhé. Hy vọng mọi người cùng hát hay hơn

Kanyu
26-11-2011, 09:17 PM
Sao mình hát chữ nghe không rõ, các nốt đều nghe rất tối và mờ?
Hình như hát phải để âm phát ra từ bụng chứ không phải sử dụng cổ họng phải không mọi người? Nếu phải thì các bạn giải thích rõ hơn giùm mình đi.
Sau khi vỡ giọng, giờ giọng mình đã ổn định, lúc nói thì nghe trầm và ấm. Ai cũng khen giọng mình hay. Nhưng khi hát thì giọng mình lại mỏng, yếu và run. Và chỉ hát vài câu là họng mình rất đau. Có phải do khi hát mình ép thanh quản lại không?

danangvc
01-12-2011, 03:22 PM
Sao mình hát chữ nghe không rõ, các nốt đều nghe rất tối và mờ?
Hình như hát phải để âm phát ra từ bụng chứ không phải sử dụng cổ họng phải không mọi người? Nếu phải thì các bạn giải thích rõ hơn giùm mình đi.
Sau khi vỡ giọng, giờ giọng mình đã ổn định, lúc nói thì nghe trầm và ấm. Ai cũng khen giọng mình hay. Nhưng khi hát thì giọng mình lại mỏng, yếu và run. Và chỉ hát vài câu là họng mình rất đau. Có phải do khi hát mình ép thanh quản lại không?

Nếu bạn đang học thanh nhạc thì nên học kỹ phần Hơi thở, nó sẽ giúp bạn giải quyết được phần nào những nhược điểm mà bạn đã nêu ở trên đó. Chúc bạn thành công.

VietViolin
01-12-2011, 09:52 PM
Bạn Rin viết rất hay, đi quá sâu vào kỹ thuật.
Chúng ta nếu không học Thanh Nhạc có trường lớp,
có Thày (đạt tiêu chuẩn) dạy, thì biết đến đây
là đủ rồi. Biết nhiều lý thuyết suông mà không
tập hát, thì cũng không thể hát được đâu. Thuở
nhỏ, tôi cũng có chút ý định tập hát, nhưng không
có tài liệu (Internet). Cũng may, vì thế mà tôi
không học hát, chứ mà theo đuổi thì cũng uổng
công mà thôi. Bây giờ Internet thì có rất nhiều
tài liệu, có thể tự học đến đại học. Có điều tôi
chẳng còn chí lớn để học nữa. Bạn nào có chí lớn,
nếu học được trên Internet, cũng nên tập hát đi,
chứ đừng chỉ học lý thuyết suông cho tốn công.

comdep
03-12-2011, 10:19 AM
belt là gào, kĩ thuật này đc dùng chủ yếu trong hát rock và opera , như bac Vietviolin nói , lý thuyết chỉ để đoc cho biết cho hiểu về phương pháp, còn hát đc hay không còn tùy vào sự tập luyện của mỗi cá nhân, lý thuyết rất mơ hồ và rất khó sử dụng để sử dụng tốt lý thuyết 1 là đi hoc 2 là nếu có năng khiếu bạn có thể "đối chiếu" với những ca sĩ giỏi

yeunhacviet
07-12-2011, 07:09 PM
wow wow trời ạ 10 trang lý thuyết cao thâm qua,nhưnh không được bao nhiêu người thâu âm hay dùng web cam thâu,rồi đưa lên đây thấy tận mắt và nghe được giọng hát.THÌ người khác dể dàng nhận dạng,ưu điểm và nhược điểm của các bạn,theo tôi hát hò không cần đến nhiều loại mà quý vị viết trên nầy,tôi chỉ dùng 7 cách và tập luyện thường xuyên thôi.7 chiêu của tôi không truyền cho người ngoài,chỉ cho học trò thôi,nên tôi không thể nói ở đây được.ANH VIỆT và chủ thớt và rin nói củng khá đúng và hay rồi,nhưng đả có ai tập chưa.??????????

funsun
07-12-2011, 10:59 PM
Yeunhacviet nên luyện thêm chiêu thứ 8, đó là phân biệt được tiếng nào dấu "ngã", tiếng nào dấu "hỏi". Thấy các bài bạn toàn viết những tiếng có âm dấu "ngã" thành âm dấu "hỏi", e là không hát được chuẩn tiếng Việt.:34:

VietViolin
08-12-2011, 10:25 AM
Đó là vì bạn ấy ít đọc và ít viết, chỉ nói ngoài đời thôi.
Cái kỹ thuật nói viết đúng tiếng Việt phải đòi hỏi sách vớ,
và xa đời sống bên ngoài mới được.
*

Kanyu
10-12-2011, 01:33 AM
Ai cũng nói mình hát mà chẳng khác gì đọc. Có cách nào để cải thiện không ạ?

VietViolin
10-12-2011, 06:34 AM
Ai cũng nói mình hát mà chẳng khác gì đọc. Có cách nào để cải thiện không ạ?
Phải nghe nhiều bài, và say mê chúng, thầy chúng hay.
Đồng thời phải không thích nhiều bài, thấy chúng dở.
*

yeunhacviet
10-12-2011, 11:14 AM
tôi ở nước ngoài mấy chục năm rồi,còn viết được tiếng mẹ đẻ thế nầy là number 10 rồi,nếu mà tôi ở trong nước mà như rứa,bạn sửa lưng là điều nên làm.SAO bạn không hảnh diện dùm tôi,vẩn chưa ngu và quên hết tiếng việt thân yêu.CUỘC đời còn nhiều cái tốt hơn công việc nắn gân sửa lưng đâm sau lưng,sao bạn không làm nhỉ,tôi đâu có phát lương đẻ bạn có sự sống làm công việc nầy nhỉ.????????????????

funsun
10-12-2011, 12:17 PM
Bạn không chín chắn rồi. Thứ nhất, ở trên diễn đàn người ta có quyền tự do ngôn luận, miễn không phạm pháp hay vi phạm nội quy diễn đàn.

Thứ hai, kẻ chê ta là thầy ta, kẻ nịnh ta là kẻ thù của ta. Tôi góp ý chỉ tốt cho bạn chứ không hại, bạn lại kêu là "đâm sau lưng"? Dù là với lý do gì thì cũng là khuyết điểm của bạn, có người nói cho bạn biết khuyết điểm của mình thì lo mà sửa chứ lại phản pháo thế này thì không nên. Nếu ai nói funsun có khuyết điểm gì, và nói đúng, thì funsun sẽ không bao biện mà còn cảm ơn.

Bác Viet cũng ở nước ngoài lâu rồi đấy, có sai chính tả nhiều như bạn đâu?:9:

Kanyu
10-12-2011, 03:25 PM
Phải nghe nhiều bài, và say mê chúng, thầy chúng hay.
Đồng thời phải không thích nhiều bài, thấy chúng dở.
*

Bạn có thể nói rõ hơn không? Mình đọc mà không hiểu.

comdep
10-12-2011, 03:42 PM
a yêu nhạc việt có thể binh tĩnh lại chút ko. a noi năng hơi bất lịch sự quá . ng ta muốn biết về ly thuyết thì người ta hỏi , a không trả lời thì a co quyền đi ra. còn việc người ta có tập hết hay không là chuyện của người ta, không cần a phải nói người khác cũng tự biết minh phải làm gì.

comdep
10-12-2011, 03:46 PM
Bạn có thể nói rõ hơn không? Mình đọc mà không hiểu. có nghĩ là bạn phải biết bài nào hay và hay như thế nào cảm nhận chúng,
biết cái nào dở để mà không hoc theo

VietViolin
10-12-2011, 11:49 PM
Nói thế không đúng hẳn.
Không phải ở nước ngoài thì tiếng Việt bị dở đi.
Tiếng Việt kém có thể vì không học đủ khi còn ở Việt Nam,
nên ra nước ngoài không có điều kiện tốt mả trau giồi tiếng
Việt nữa. Nhiều người ở trong nước mà tiếng Việt cũng kém,
mặc dù đã học xong phổ thông rồi. Chỉ vì họ không chú ý trau
giồi bản thân, nên kiến thức rơi rụng dần đi.
*
Thái Thanh, và Khánh Ly là người Hà Nội di cư, nên nói giọng
bắc, hát nhạc vàng được. Một số ca sĩ đẻ ở trong Nam, vốn
có giọng Nam, rất dễ hát Cải Lương, nhưng rất khó hát Nhạc
Vàng. Tuy thế, họ vẫn có thể luyện hát rặt giọng bắc, khác
hẳn giọng họ lúc nói chuyên thường.
*
Ở đây chúng ta nói đủ chuyện trên trời dưới đất, không có ý
bới xấu ai cả. Xin các bạn vui vẻ đi.
*

VietViolin
11-12-2011, 12:09 AM
Bạn có thể nói rõ hơn không? Mình đọc mà không hiểu.
Nhạc hác với âm thanh ở chỗ có lên cao xuống thấp, có nhanh có chậm.
Những cái đặc sắc đó khiến ta yêu thích, và ngấm dần vào người.
Độ ngấm đó, có người mau và nhiều, có người chậm và ít.
Trong người ít chất nhạc, thì hát như đọc, đánh đàn thì sai, như ngủ gật.
Tôi không muốn nói ra từ đầu, e bạn chối tai.
*
Nghe nhiều, yêu thích nhiều, thì chất nhạc trong người nhiều lên.
Người yêu Cải Lương, thì hát Cải Lương hay.
Người thích Nhạc Vàng, thì hát Nhạc Vàng hay.
Chưa yêu thích nhạc gì, thì hát cũng như nói.
*
Bạn chịu khó tìm bài yêu thích, mặc dù nó có làm bạn nghiêng
về một chiều nào đó (than khóc bạn gái bỏ đi, hay mộng mơ
dáng em bên thềm vuốt tóc bằng những ngón tay gày, vân vân)
nhưng sẽ trau giồi thêm chất nhạc trong người, và điều đó
giúp bạn hát hay hơn, không như nói như đọc nữa.
*

Kanyu
11-12-2011, 02:07 AM
Nhạc hác với âm thanh ở chỗ có lên cao xuống thấp, có nhanh có chậm.
Những cái đặc sắc đó khiến ta yêu thích, và ngấm dần vào người.
Độ ngấm đó, có người mau và nhiều, có người chậm và ít.
Trong người ít chất nhạc, thì hát như đọc, đánh đàn thì sai, như ngủ gật.
Tôi không muốn nói ra từ đầu, e bạn chối tai.
*
Nghe nhiều, yêu thích nhiều, thì chất nhạc trong người nhiều lên.
Người yêu Cải Lương, thì hát Cải Lương hay.
Người thích Nhạc Vàng, thì hát Nhạc Vàng hay.
Chưa yêu thích nhạc gì, thì hát cũng như nói.
*
Bạn chịu khó tìm bài yêu thích, mặc dù nó có làm bạn nghiêng
về một chiều nào đó (than khóc bạn gái bỏ đi, hay mộng mơ
dáng em bên thềm vuốt tóc bằng những ngón tay gày, vân vân)
nhưng sẽ trau giồi thêm chất nhạc trong người, và điều đó
giúp bạn hát hay hơn, không như nói như đọc nữa.
*
mình không chói ta đâu, ngược lại còn cảm ơn vì bạn đã chịu khó comment cho mình
nhưng
mình đã tập hát bài hát mà mình thích nhất từ năm lớp 9. Tới giờ đã học hết 12 mà mình vẫn không thể hát được bài này dù chỉ một câu. Vậy nguyên nhân là tại sao?

Kanyu
11-12-2011, 02:15 AM
Mình biết chỗ nào cần lên, chỗ nào cần xuống nhưng mình không thể điều khiển giọng hát theo những gì mình nghĩ trong đầu và kết quả là=> đọc.

VietViolin
11-12-2011, 09:25 PM
Thuở nhỏ tôi hát sai lắm. Tôi không biết đâu, nhưng
nghe Mẹ và chị em nói vậy. Cha tôi và các em trai thì
không nói gì. Có lẽ họ chẳng cần tôi phải hát đúng.
Phái nữ thì để ý hơn nên mới nói ra.
*
Có lẽ phải nhiều năm tôi mới hát đúng vì sau đó không
thấy ai nói tôi hát sai nữa. Tôi vốn không thích hát,
kể cả nghe các bài hát người ta cho là hay. Tôi hát vì
tập Piano, tự nhiên đôi khi hát bài mình đã tập hay tôi
hát lên trong những lúc đang tập, để đọc phần mình đang
chú ý tập. Cha tôi không bắt buộc phải hát đâu, mà chỉ
cần tôi đánh đúng thôi, nhưng thực tế tôi tập hát là như
vậy.
*
Nhận xét về tôi tập hát có thể cho rằng tôi không chú ý
mấy về độ cao của nốt nhạc, và tôi không chú ý điều khiển
cổ mình cho đúng độ cao. Về bạn, thì khác. Bạn có chú ý
về độ cao của nốt nhạc, và bạn có chú ý điều khiển cổ.
Có khác là bạn không điều khiển được.
*
Điều này rất hiếm có. Tôi chỉ biết trừ tôi ra, thì mọi
người đều hát khá đúng. Rất it người hát sai. Tôi để ý
trong đoàn hát nhà thờ, đôi khi có người hát sai, và đội
trưởng hướng dẫn kỹ lại, thì họ hát đúng trở lại. Có lẽ
những người hát sai thì không tham gia đội hát của nhà
thờ. Trong đời sống thường ngày, nhiều người hát đúng và
hát hay. Họ hát tự nhiên trong lúc làm. Chẳng học một lớp
nào cả.
*
Trường hợp của bạn, tôi chỉ bịa ra cách luyện thôi, chứ
chưa gặp bao giờ cả. Ấy là tập hát theo nốt nhạc bấm trên
đàn, ví dụ Keyboard, Guitar, hay Banjô. Tập bài cơ bản
trước, là bài chạy Đồ, Rê, Mi, Fa, Son, rồi chạy ngược lên.
Sau khi tập tốt đọc nốt nhạc ra hát đúng độ cao nốt nhạc,
thì bạn mới tập bài hát, cũng theo nốt nhạc. Có lẽ phải
vài tháng. Mục đích là thành lập được rồi củng cố mối dây
thần kinh vận động óc chỉ huy cổ để hát cho đúng độ cao.
*

comdep
13-12-2011, 12:55 PM
bất cứ 1 ca sĩ nao khi hoc hát thì luôn luôn được khuyên là phải biết chơi 1 loại nhạc cụ nào đó.. nhờ nghe nhưng nốt phát ra từ nhạc cụ sẽ giúp người đó hat đúng và giử đúng cao độ
Ngoài ra hãy nên tập nghe, trong diễn đàn đã có bài post về cách nghe
p/s:Thậm chí nên bổ sung thêm vitamin E để đôi tai co thể nghe tốt hơn(không co nghĩa là ăn thật nhìu mỡ), không nên nghe điện thoại bằng lỗ tai phải mà hãy nghe bằng tai trái. vì tai trái giúp cảm nhận âm thanh nhỏ, tai phải giúp bạn cảm nhận âm nhạc tốt hơn, hãy chú ý 1 chút

lepistolet
13-12-2011, 01:24 PM
bất cứ 1 ca sĩ nao khi hoc hát thì luôn luôn được khuyên là phải biết chơi 1 loại nhạc cụ nào đó.. nhờ nghe nhưng nốt phát ra từ nhạc cụ sẽ giúp người đó hat đúng và giử đúng cao độ
Ngoài ra hãy nên tập nghe, trong diễn đàn đã có bài post về cách nghe
p/s:Thậm chí nên bổ sung thêm vitamin E để đôi tai co thể nghe tốt hơn(không co nghĩa là ăn thật nhìu mỡ), không nên nghe điện thoại bằng lỗ tai phải mà hãy nghe bằng tai trái. vì tai trái giúp cảm nhận âm thanh nhỏ, tai phải giúp bạn cảm nhận âm nhạc tốt hơn, hãy chú ý 1 chút

Maria Callas, Joan Sutherland, Yma Sumac ... chả biết chơi nhạc cụ nào, vẫn hát tốt
Chữ "phải" cần sửa thành chữ "nên"
Vit.E hay nghe điện thoại bằng tay trái vốn dĩ chỉ là những lời đồn đại, không hề có cơ sở khoa học

ngocphuongct
13-12-2011, 02:47 PM
Theo ngu ý của tôi thì khi hát, bạn cần phải nghe được giọng của chính mình. Đây là lỗi rất sơ đẳng mà thường gặp ở những người hát hay bị sai. khi bạn nghe được mình hát cao hoặc thấp thi sẽ giữ đúng cao độ cần thể hiện. bạn nghe dại tôi thử vài lần xem sao!

VietViolin
14-12-2011, 05:21 AM
Các ca sỹ nổi tiếng mà không chơi đàn gì, thì có thể khi họ
học và tập, thì có người đệm đàn cho họ. Ca sỹ nhí Robertino
Loretti nổi tiếng từ khi là đứa trẻ đưa bánh cho bố mẹ đến
các tiệm ăn, chẳng có đệm đàn gì cả. Chỉ sau khi nổi tiếng
mới hát có đệm đàn thôi. Ví dụ bài này cậu hát lúc 12 tuổi:
*

*
Có thể nói, họ giỏi vì có tài nghe và có cảm xúc với âm nhạc.
*
Bạn NgọcPhương nói rất đúng, rằng ta nên nghe chính ta để
nhận xét, phê phán, và để sửa. Thuở nhỏ tôi không nghe tiếng
tôi hát bao giờ nên hát rất sai mà không biết.
*
Tôi mê giọng cậu bé Loretti lắm. Rất tình cảm. Tình cảm ở
âm nhạc, không phải ở lời nói yêu. Tôi chẳng hiểu ý nghĩa lời
ca cậu ta hát, nhưng khi lắng nghe thì thấy thật mê hồn.
*

ngocphuongct
14-12-2011, 06:56 AM
Hát và nói chuyện khác nhau cơ bản ở chỗ: khi bạn nói chuyện phải có người đối thoại trực tiếp. Họ sẽ cho cúng ta biết kết quả lời nói của ta bằng cử chỉ, hành động ngay sau khi ta nói..... Hát thì không có người phản hồi cho bạn biết kết quả ngay (trừ khi có Thầy luyện giọng cho) Hát thì không cần phải có người đối thoại.... vì vậy người hát phải tự lắng nghe để sửa chữa, chau chuốt và thưởng thức tác phẩm của mình. Nghe mình hát - giai điệu - tiết tấu từ đó mới có cảm xúc để diễn tả tác phẩm. Người ta thường nói "Hát có hồn" ấy chính là người hát thể hiện được cảm xúc của ca từ và ý đồ của tác giả.

comdep
17-12-2011, 01:59 PM
Maria Callas, Joan Sutherland, Yma Sumac ... chả biết chơi nhạc cụ nào, vẫn hát tốt
Chữ "phải" cần sửa thành chữ "nên"
Vit.E hay nghe điện thoại bằng tay trái vốn dĩ chỉ là những lời đồn đại, không hề có cơ sở khoa học
cám ơn bạn :D, đúng là nên chứ ko bắt buộc, con việc nghe điện thoại bằng tai trái là đúng :D, đó không phải là lời đồn đâu, bạn cũng biết não trái hoạt động theo phân tíc logic,còn não phãi hoạt động phân tic về nhgệ thuật , âm nhạc hội họa đó là điều chắc chắn :D

Dạy Thanh Nhạc
23-12-2011, 01:09 PM
Nếu bạn đang học thanh nhạc thì nên học kỹ phần Hơi thở, nó sẽ giúp bạn giải quyết được phần nào những nhược điểm mà bạn đã nêu ở trên đó. Chúc bạn thành công.

đúng quá ạ. Trong Thanh nhạc thì hơi thở rất quan trọng :32:

hiepga_12
26-12-2011, 04:26 PM
Về màu sắc, cũng như cảm nhận về âm thanh của các giọng đó thì :
-Chest voice là giọng tự nhiên như khi bạn nói , khi mọi người hát âm khu trung thì thường dùng giọng này (trừ khi cố tình hát kiểu khác, như giả thanh ở âm vực thấp chẳng hạn) , bạn cứ hiểu nó là "hát bt" ,khi hát thế này thanh đới hoạt động đúng cơ chế tự nhiên nhất

- Head voice và falsetto:
tất cả chúng ta đều sử dụng chestvoice để hát cũng như nói, nhưng đến 1 âm vực nào đó cao quá mức bt thì sao? ..có 2 trường hợp xảy ra ,một là giả thanh(falsetto) để lên tiếp, 2 là tập headvoice ,
âm thanh đc tạo ra bởi headvoice sẽ ko yếu như giả thanh (mặc dù so với chestvoice thì nó ko bằng) ,nó nghe mạnh và sắc hơn
Về cơ bản headvoice vẫn là đóng tiếng (mixed voice),chỉ khác là nó đóng ở âm khu cao hơn hẳn, vì vậy nó vẫn tạo ra âm thanh có độ cắm ,nhọn ,có chóp lên cao nên khi nghe sẽ thấy âm thanh vẫn phả ra từ trán , headvoice đc hiểu như ca sĩ chỉ nhấc 1 phần thanh đới lên (giảm tiết diện thanh đới ) để tạo ra âm thanh cao hơn

Còn falsetto thì khác hẳn, khi hát ca sĩ chỉ nhấc 2 dây thanh lên ,nên sẽ tạo ra âm thanh sáng nhưng yếu hơn ,và nghe có vẻ như âm thanh nó từ sâu trong cổ họng phóng ra, đó cũng là lý do người ta thường tập headvoice và bỏ qua falsetto ,vì falsetto rất hại cho thanh quản (trừ những người thể trạng đặc biệt) ,hát falsetto có thể gây đỏ cổ ,đau dây thanh và nếu tập sai thì...đứt.

- whistle
Cơ chế của cái này giống headvoice, chỉ khác là nó nhấc thanh đới còn ít hơn nữa, để âm thanh lên cao vút

Những cái kĩ thuật nhấc thanh đới này bạn có thể hiểu như khi ta chơi guitar ấy, hát chestvoice = đánh dây buông,
vậy vẫn đánh dây đàn đó mà lại muốn âm thanh cao hơn thì sao? ..thì ta chặn bớt dây đàn đi ==> để dây ngắn đi = tạo ra âm thanh cao hơn hẳn
Headvoice hay whistle chính là như thế, nó chỉ nhấc 1 góc của thanh đới lên thôi, nên âm thanh cao hơn ,nhưng tập ko dễ đâu ,đa số mọi người sẽ tập nhầm sang falsetto ==> và hỏng giọng ,
vì vậy một là phải rất hiểu ,2 là phải có thầy

- full voice theo mình hiểu nó ko phải là 1 kĩ thuật gì hết, mà chỉ là cách nói một ca sĩ có thể hát đc cả tác phẩm mà ko thay đổi cơ chế giọng
còn belt thì mình chưa nghe bao giờ nên ko rõ :mummy:
Về âm khu trầm thì nghe nói người ta còn có kĩ thuật gọi là vocal fry :ghost: ,nhưng mình chưa tập thừ bao giờ

Tóm lại kĩ thuật ca hát chỉ là kĩ năng sử dụng thanh quản, chỉ khác là chúng ta ko thể nhìn thấy nó, mà chỉ dựa vào tai nghe, sự cảm nhận về âm thanh để tìm và tập luyện ..
Các thuật ngữ về thanh nhạc vốn ko cụ thể ,bản thân mỗi người có thể có những cách hiểu khác nhau, miễn sao "họ tập đc và làm đc" ..như ở nhạc viện ,nếu bạn hỏi mixed voice /headvoice là gì ? ..mình tin rằng chẳng ai chả lời đc cho bạn, vì họ hiểu và gọi chung nó là "Đóng tiếng" ..

Bổ sung một tí xíu cho bạn Rin: những lý thuyết trên bạn Rin viết là đúng hoàn toàn rồi đấy... Còn bây giờ mình xin bổ sung một tí về lối hát "hiện đại" bây giờ.. dựa theo sách kỹ thuật thanh nhạc hiện đại, bổ sung thêm về mảng nhạc nhẹ cần thiết cho mấy bạn mún xem thêm....
Ở đây mình sẽ không bàn tới chestvoice hay headvoice... vì đó là cách đọc theo nhìu sách tiếng anh... tôi sẽ dùng từ giọng thật- giọng bản năng thay cho chestvoice và giọng kĩ thuật - đóng giọng cho headvoice....

Ở giọng con người luôn có một quãng giọng nhất định có sẵn gọi là giọng bản năng... Đề cấp tới là giọng tenor bay.... Ở Terno bay chúng ta có nhiều quãng giọng khác nhau... thường chủ yêu phân ra làm 3 màu giọng chính là Tenor bay, Tenor pha mái và androgyne tenor (tenor lưỡng tính)...

Điểm giống nhau ở 3 giọng này là quãng giọng bản năng rất cao... ví dụ như giọng Tenor bay trung bình có thể hát tới G2( luyện thanh đôi khi có thể lên trọn tới notte c3), giọng tenor bay cũng có thể xuống rất tốt trong tầm cữ âm của mình ( có thể xuống tới a hoặc g nếu bik cách móc nó ra)... nhưng những giọng này vẫn còn giữ được màu giọng nam tính của mình...
-Giọng tenor pha mái là một dạng giọng trung gian phát triển từ giọng tenor bay... tầm cữ giọng bản năng cũng rất tốt ở quãng cao (có thể lên tới a2 hoặc b2) và đôi khi xuống cũng khá tốt... Thường thì tenor bay họ có thể phát triển theo hai chiều...
- Giọng androgyne tenor ( tenor lưỡng tính hay "dân gian" ta thường gọi là giọng mái) là một trường hợp ngoại lệ... vì cơ bản màu giọng của họ khi nghe đã rất giống màu giọng alto, đôi khi ta có thể nghe nhầm thành nữ hát nếu ko coi hình... Quãng giọng bản năng của họ thường có thể hát đẹp tới c3 (luyện thanh có thể lên tới e3)... nhưng bị cái là không tài nào xuống thấp dc... những giọng này cố gắng lắm thì có thể xuống dc tới d1,e1, cố gắng lắm là c1 (nhưng nếu biết cách móc ra ta có thể có notte c1 hoàn toàn đẹp, nhưng ko vang cho lắm )

Bây giờ bàn tiếp tới giọng đóng: giọng đóng là một dạng giọng kĩ thuật, không được xếp vào giọng bản năng... vì khi một người đã lên hết giọng bản năng... họ thường chuyển sang cơ chế giả thanh và đóng giọng... Giọng đóng lên rất bén, sắc, nhọn (người ta còn gọi là lõi giọng) nhưng vì nó chỉ là giọng kĩ thuật nên thường thua thiệt xa với giọng bản năng rất nhiều, vì giọng đóng phải đóng sâu bên trong còn giọng bản năng khi hát nó đã văng ra hết ngoài, sáng choang choang.... về âm lượng thì sẽ thua giọng bản năng rất là nhiều... giọng này có thể phát triển cho giọng tenor bay thuần chất...
Cơ chế thứ 3 là cơ chế giả thanh ( không phải là hát giả thanh nhé các bạn) còn gọi là cơ chế hát giọng chuyển, thường xài cho các giọng tenor mái và giọng androgyne tenor... vì sao, vì đơn giản ngoài giọng bản năng.. cơ chế ở giọng họ không có khoang để đóng giọng (nói không có cũng ko đúng), họ sẽ học giọng đóng rất vất vả, gần như là học xong chả dc cái gì... có khi lại quay về con số 0... họ không thể đóng giọng nổi, nếu tập giọng đóng thì sẽ phải bắt pha giọng từ notte thấp nhất mà như vậy sẽ gây ra tác động là gồng cơ hàm, lên gân cô và cuối cùng là ngay cả quãng giọng bản năng lên cũng không nỗi, vỡ ngay tức khắc... Nếu học với một giáo viên không tinh ý, họ sẽ chết ngay từ trong trứng nước, không muốn nói là nản, và bỏ giữa chừng).
Thường họ sẽ được học cơ chế chuyển giọng, giọng họ sẽ chuyển giọng giần từ a2 trở đi... tất nhiên giọng sẽ không nam tính nữa mà mái dần... cho tới notte đỉnh điểm nhất đối với androgyne tenor là hoàn toàn mái... cơ chế ở đây gọi là giả thanh nhưng ko hát giả thanh hoàn toàn... mà là giọng pha, có dính với giọng thật một tí..., như vậy ở cơ chế giả thanh ta sẽ không có giọng vang, dày, mà rất nữ tính và .... mảnh, bay....

Còn một điều cần nêu đó là nỗi cực khổ và sung sướng của hai cái giọng này... ai cũng ao ước có một giọng cao như những giọng này, mà phải nói, trên sân khấu nhạc nhẹ thì giọng tenor là giọng ưu thế cao... vì con ng rất chuộng giọng cao, nhạc nhẹ là sở trường của họ, và nhất là giòng blues, jazz cần sự ngẫu hứng cao rất cần những giọng này, ra chất nhất vẫn là các giòng r&b... nhưng nổi khổ lớn nhất là giọng này sẽ rất khó bắt, ăn các thiết điện tử hỗ trợ như micro ở nhửng notte tầm cữ trung và thấp, nhất là có khả năng bị "giàn nhạc đè" ở những tầm cữ giọng này... thường thì họ cần sự hỗ trợ cao từ các chuyên viên âm thanh và thiết bị làm nổi giọng.... VD đại khái lớn nhất ở VN là Bằng Kiều và ở nc ngoài là tượng đài Michael Jackson... quãng thấp họ rất mờ nên các ca khúc của họ thu đều đã có studio giúp ở phần làm nổi giọng, đi hát live cũng vậy, cần phải có thiết bị âm thanh tốt và có một mixer chuyên chỉnh cho giọng....

Còn nỗi khổ với học sinh: là khi một giọng tenor như vậy mà rơi vào tay giáo viên là giọng baritone trở xuống, hoặc xui hơn là người theo trường phái cổ điển đúng gốc... Các bạn đã từng thấy trường hợp giáo viên giọng baritone - bass làm giọng giả thanh để thị phạm cho học sinh chưa??? =))

VietViolin
26-12-2011, 09:25 PM
con việc nghe điện thoại bằng tai trái là đúng :D,
đó không phải là lời đồn đâu,
bạn cũng biết não trái hoạt động theo phân tíc logic
còn não phãi hoạt động phân tic về nhgệ thuật
âm nhạc hội họa đó là điều chắc chắn :D
Thứ nhất, hoạt động của óc là tổng hợp, chứ không phải
riêng lẻ 1 khu vực nào đó. Khi nhìn, thì một khu vực
hoạt động mạnh hơn, nhưng cả óc đều tham gia, thì mới
"thấy" và "thấy rõ, thấy ý nghĩa của hình ảnh." Khi nghe,
thì một khu vực khác hoạt động mạnh hơn, nhưng cả óc đểu
tham gia, thì mới "nghe" và "nghe rõ, hiểu ý nghĩa của
âm thanh, thấy cái hay của âm nhạc." Đôi khi óc hoạt động
và làm ra âm thanh, không cần có âm thanh bên ngoài. Đó
là trường hợp các nhạc sỹ sáng tác, và người bị thần kinh,
có thể hoang tưởng ra các câu nói, hay nhạc, hay tiếng động.
*
Thứ hai, tiếng động mình nghe được thì truyền vào tai,
cả 2 tai, rồi biến thành tín hiệu, mới vào được óc.
Tiếng động không trực tiếp làm rung các tế bào thần
kinh ở nửa bên trái của óc đâu.
*

funsun
30-12-2011, 12:09 AM
Cho funsun hỏi tập thế nào để hát nốt thấp nhất trong âm vực của mình được vang và lâu. Gần đây mình phát hiện ra đã xuống được nốt G3 những mà phát âm không đẹp và chỉ có thể ngân lâu 2-3s.

Thanks

comdep
08-01-2012, 02:08 PM
Thứ nhất, hoạt động của óc là tổng hợp, chứ không phải
riêng lẻ 1 khu vực nào đó. Khi nhìn, thì một khu vực
hoạt động mạnh hơn, nhưng cả óc đều tham gia, thì mới
"thấy" và "thấy rõ, thấy ý nghĩa của hình ảnh." Khi nghe,
thì một khu vực khác hoạt động mạnh hơn, nhưng cả óc đểu
tham gia, thì mới "nghe" và "nghe rõ, hiểu ý nghĩa của
âm thanh, thấy cái hay của âm nhạc." Đôi khi óc hoạt động
và làm ra âm thanh, không cần có âm thanh bên ngoài. Đó
là trường hợp các nhạc sỹ sáng tác, và người bị thần kinh,
có thể hoang tưởng ra các câu nói, hay nhạc, hay tiếng động.
*
Thứ hai, tiếng động mình nghe được thì truyền vào tai,
cả 2 tai, rồi biến thành tín hiệu, mới vào được óc.
Tiếng động không trực tiếp làm rung các tế bào thần
kinh ở nửa bên trái của óc đâu.
*
dạ vâng, đó là điều đương nhiên rồi ạ, nhưng mỗi khu vưc hoạt động mạnh theo 1 hương, chứ nó ko hề đồng đều cả 2 bên não,Sách về não người nói rất nhìu về vấn đề này ạ

B.I.N
08-01-2012, 03:17 PM
CHưa học thanh nhạc mà muốn đú đởn hát THì a có Giúp k ạ ????
P/s: đây là câu hỏi 100% mong các bác admin đừng xóa ;))

ngocphuongct
09-01-2012, 11:29 AM
CHưa học thanh nhạc mà muốn đú đởn hát THì a có Giúp k ạ ????
P/s: đây là câu hỏi 100% mong các bác admin đừng xóa ;)) Bạn phải cho biết là "đú đởn hát" ở lĩnh vực nào thì mọi người mới giúp được. Nói bâng quơ như vậy thì không biết đường giúp đâu.

nhattan_lam
22-01-2012, 10:44 AM
Cho funsun hỏi tập thế nào để hát nốt thấp nhất trong âm vực của mình được vang và lâu. Gần đây mình phát hiện ra đã xuống được nốt G1 những mà phát âm không đẹp và chỉ có thể ngân lâu 2-3s.

Thanks
anh funsun cũng muốn luyện thanh à . hì hì
hát nốt trầm rất khó . mà nốt trầm quá nhứ G1 dù có xuống dc nhưng cũng khó áp dụng . bí quyết để hát trầm là pha 1 chút giọng cổ . tuy nhiên k nên quá lạm dụng chiêu này . nói chung tốt nhất vẫn giữ cách truyền thống . đẩy làn hơi từ đan điền lên vòm họng thôi . thấy rung , vang ở mặt và trán là ổn

Dreaming
14-02-2012, 02:34 PM
Em là một người rất đam mê âm nhạc.Em thích nghe và biết hát các bản nhạc nước ngoài như âu mỹ,Hàn.
Nhưng khi em hát bài hát nào thì giọng của em lại giống người ca sĩ hát ca khúc đó.
Vậy làm thế nào để em hát với giọng tự nhiên của chính mình.
Mong mọi người giúp em với nhé!
Xin chân thành cảm ơn!

mariorb
16-03-2012, 06:10 PM
cho mình muốn hỏi bạn những bài tập bổ trợ nào để giúp ích cho việc cộng mminh vậy ??
xin cám ơn

funsun
16-03-2012, 09:48 PM
hì... giờ mới thấy bài của nhattan_lam trả lời mình. Anh tập xuống được G3- F3 - E3 khá đẹp rồi.

Trả lời bạn dreaming dù không biết bạn ấy còn vào không: chắc bạn nghe rồi tưởng vậy thôi chứ không có chuyện bạn hát giống nhiều ca sĩ khác đâu, cứ thử thu rồi nghe lại đi

tutu_tutu0202
23-06-2012, 06:58 AM
Mình là nam, giọng thì mình chẳng biết là giọng gì nhưng những nốt cao mình vẫn có thể lên đc, những nốt cao quá thì bị đuối. Nhưng mình có thể chuyển qua giọng gió đc. Không biết các bạn có thể cho mình 1 vài lời khuyên hay không?
Khi nào có dịp đi hát karaoke mình sẽ thu 1 đoạn mình hát cho các bác đánh giá hộ giọng mình là giọng gì với, đọc mấy topic nhưng mình mù tịt âm nhạc nên chẳng biết :">

VietViolin
23-06-2012, 09:48 PM
Nhưng khi em hát bài hát nào thì giọng của em lại giống người ca sĩ hát ca khúc đó.
Vậy làm thế nào để em hát với giọng tự nhiên của chính mình.

Đó là vì bạn là fan của mấy người hát ấy.
Khi bạn hát bài của ca sỹ mà bạn không mê thích,
thì bạn sẽ hát được đúng giọng của chính bạn.
*
Cụ thể, bạn muốn hát bài nào, thì cứ đưa để tôi hát
bài ấy cho bạn nghe. Sau khi nghe rồi, thì bạn sẽ
hát được đúng giọng của chính bạn. Lý do là bạn không
thể mê được giọng hát của tôi.
*

VietViolin
23-06-2012, 09:53 PM
Mình là nam, giọng thì mình chẳng biết là giọng gì nhưng những nốt cao mình vẫn có thể lên đc, những nốt cao quá thì bị đuối. Nhưng mình có thể chuyển qua giọng gió đc. Không biết các bạn có thể cho mình 1 vài lời khuyên hay không?
Khi nào có dịp đi hát karaoke mình sẽ thu 1 đoạn mình hát cho các bác đánh giá hộ giọng mình là giọng gì với, đọc mấy topic nhưng mình mù tịt âm nhạc nên chẳng biết :">
Ngưòi ta muốn biết giọng, là để bàn tán thôi.
Khi hát được rồi, thì cần gì biết giọng nữa?
*
Trường hợp bạn thì quá siêu rồi, không cần học hát nữa.
Bây giờ bạn nên hành hiệp giang hồ, cứu nhân độ thế đi thôi.
Hãy ra các tiệm trà, phòng nhảy, góc phố, công viên mà hát.
Rồi tổ chức biểu diễn những buổi hoà nhạc, trong đó bạn là
người biểu diễn chính. Đùng tốn thì giờ lởn vởn với mấy
chữ vô nghĩa giọng nọ giọng kia làm gì.
*

tutu_tutu0202
25-06-2012, 08:54 AM
Ngưòi ta muốn biết giọng, là để bàn tán thôi.
Khi hát được rồi, thì cần gì biết giọng nữa?
*
Trường hợp bạn thì quá siêu rồi, không cần học hát nữa.
Bây giờ bạn nên hành hiệp giang hồ, cứu nhân độ thế đi thôi.
Hãy ra các tiệm trà, phòng nhảy, góc phố, công viên mà hát.
Rồi tổ chức biểu diễn những buổi hoà nhạc, trong đó bạn là
người biểu diễn chính. Đùng tốn thì giờ lởn vởn với mấy
chữ vô nghĩa giọng nọ giọng kia làm gì.
*

Không bác ạ, để mà nói "hành hiệp giang hồ" như bác chỉ thì chắc cháu chưa đủ trình độ. Cháu biết cháu hát đến đâu mà :) Nếu muốn thế thì chắc phải học còn nhiều, thế nên cháu mới lên đây nhờ m.ng tư vấn. Biết được giọng mình thì sẽ có định hướng đúng về chọn bài nào, hát ra làm sao chứ ạ :)

VietViolin
25-06-2012, 10:52 AM
Nếu thế thì bạn đưa lên YouTube mấy bài bạn hát để bà con tìm giọng bạn.
1 bài bạn hát lên cao nhất
1 bài bạn hát xuống thấp nhất
vài bài bạn hát hay nhất.
*

hoangvunguyen
25-06-2012, 05:50 PM
Cho mình hỏi giọng bass thì có thể luyện tập để hát giọng tenor dc ko?

VietViolin
26-06-2012, 06:44 AM
Người giọng Bass mà hát bài Tenor thì như Bò kêu tiếng Nhái Bén.

hoangvunguyen
26-06-2012, 01:46 PM
Tôi ko nói giọng bass mà gắng gượng hát mấy bài tenor. Tôi muốn hỏi có thể luyện tập để trở thành tenor dc ko?

VietViolin
27-06-2012, 02:57 AM
Giọng là Trời cho, nghĩa là Cha Mẹ mình đẻ ra mình có giọng gì rồi.
Giọng của mình thì không thể đổi sang giọng khác được nếu không có bác sỹ mổ.
Ví dụ, bạn là con gái, thì bác sỹ mổ gắn cho bạn một thỏi vào, sẽ ra con trai.
Dễ hơn, thì đang là con trai, cắt con chim đi, rồi mổ ra một nhát, sẽ là con gái.
Mổ cổ, bác sỹ có thể làm bạn đổi giọng sang giọng khác.
*
Tuy vậy, đổi giống thì chỉ là giống giả thôi, không thể sinh đẻ được.
Đổi giọng thì chỉ là giọng dở thôi, không làm ca sỹ được.
*
Người ta chỉ muốn trở thành ca sỹ có tiếng tăm để kiếm nhiều tiền.
Chẳng ai muốn đổi giọng để làm vịt đực cả.
Bạn đúng có dại mà nhờ bác sỹ mổ đổi giọng.
Vừa tốn tiền, vứa chẳng có lợi gì cả.
*
Đừng nên nghĩ rẳng Tenor là cái gì ghê gớm lắm.
Dịch ra tiếng Việt, thì nghĩa là giọng nam cao.
Đàn ông Việt nam quá 50% là Tenor, dưới 50% là Bariton (nam trung).
Số còn lại là nam trầm.
Số rất ít thì bị câm.
*
Bạn muốn biết hát, thì nên kiếm thày dạy hát mà học.
Bình thường ra, những ca sỹ trước khi tìm thày, thì cũng phải biết hát hơn người rồi.
Nếu không biết hát, dù có tìm thày, cũng không thể làm ca sỹ nổi tiếng được.
Trong số những người hát hay, có thày, thì tỷ lệ trở nên ca sỹ thành công cũng rất thấp.
Đó là sự thực thống kê, không có lệ ngoại.
*
Một số người học đàn không được, mới học hát, cho rằng học hát dễ hơn.
Một số người không học đại học, không kinh doanh được, cũng tìm đường học hát.
Mốt số người mẫu, có chút danh vọng, cũng học hát để nổi tiếng hơn.
Những người đó lạc đường rồi.
Học hát không phải dễ, cũng không phải là môn bí lối rồi thì tìm đường thoát.
Nó là món quà Trời cho ai có phúc được hưởng, và phải mê say nó từ nhỏ.
*
Tuy vậy, những ai yêu thích nghệ thuật mà học hát thì không bao giờ muộn màng.
Mặc dù ta không nổi tiếng, không kiếm tiền bằng giọng hát của mình,
nhưng học hát cho ta thú vui tự mình hát lên những lúc vui, những lúc có hứng,
và biết nghe ai hát hay chỗ nào, dở chỗ nào.
*
Tôi cũng thích hát lắm, và tự mày mò học hát cả chục năm trời
mới biết hát. Ác một nỗi khi tôi hát thì mọi người nhăn mặt,
và đề nghị tôi im đi cho. Tôi hát mọi nơi mọi lúc và hát thiệt lớn.
*

guitartaphat
04-08-2012, 02:44 PM
Chào mọi người!
Mình năm nay 22 tuổi. Mình có một vài vấn đề nhờ mọi người chỉ giúp:
Hiện tại mình là sinh viên nên cũng biết một chút về guitar đệm hát, tuy nhiên giọng của mình hình như dở ẹc. Qua mọi người nhận xét và thu âm thì mình nhận thấy:
- Về tông các note và nhịp thì mình không sai lắm.
Chỉ có điều
- Khi hát giọng của mình khá mảnh, bay. Giọng không có độ vang và khô.
- Các chữ trong một câu hát có vẻ rời rạc và không có độ ngân, nói quá hơn thì chỉ dẻo hơn cơm nguội chút đỉnh thôi.
Vậy đó có phải là do mình chưa biết thở đúng cách không?
Luyện làm sao để giọng mình không bị rời, và tăng được sự mềm mại được.
Có cách nào để giọng dày và vang hơn không.
Ai có bài tập nào trọng tâm về mấy lỗi này thì chỉ mình với!
Cảm ơn mọi người!

tony1998
11-08-2012, 04:20 AM
chào các anh chị cô bác, em 14 tuổi mà rất yêu âm nhạc. Giọng của em là giọng bass-bariton hay sao đó. Hiện thời hát được nốt la trầm và fa cao. Thầy em nói em là giọng trầm khàng đặc biệt hay sao đó. Gần đây có tập bài you raise me up và hát thành công nhưng mà sau đó tự nhiên giọng em khi hát trầm (trước đó em chỉ hát được nốt rê hay mi cao thôi), cảm thấy hơi rát ở cổ và hát nốt la trầm được nhưng rất khó. Vì là giọng trầm khàng nên bây giờ có nhiều chỗ trầm không có khàng như trước nữa em rất lo có chuyện gì xảy ra. Hôm đó em tập hơi bị quá sức và về nhà sau đó có tự tập thêm 1 bài hát trầm xong chiều rát cổ mà khi hát những chỗ cao thì cổ không thấy rát chút nào và hát rất tốt.
p/s: chỉ là đau nhói ở cổ hát không tốt các nốt trầm như trước thôi

tony1998
11-08-2012, 04:35 AM
đây là một bài hát em tự thu ở nhà vì thu = máy tính nên chất lượng rất kém hát to là nó rè, mong các bác thông cảm
[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí][/QUOTE]

VietViolin
11-08-2012, 07:07 AM
Vậy đó có phải là do mình chưa biết thở đúng cách không?
Luyện làm sao để giọng mình không bị rời, và tăng được sự mềm mại được.
Có cách nào để giọng dày và vang hơn không.
Đoán chừng bạn chưa biết thở đúng cách rồi.
Người biết thở đúng thì không bao giờ hỏi câu này.
*
Bạn nên tìm cách biết thở đúng đã.
Bạn rất có nhiều khả năng nâng cao tiếng hát của mình.
Người biết hát thì khó có khả năng nâng cao giọng.
*

bc2009
18-08-2012, 11:39 AM
luyện kĩ thuật ngân giọng hát

<iframe width="420" height="315" src="[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

bicabeo
18-08-2012, 05:30 PM
chào cả nhà! mình muốn hỏi một chút, mong mọi người cùng giúp đỡ ạ!!!
Mình thấy khi hát các nốt trầm của mình thì mắc lỗi nhiều như hát không rõ lời, hoặc cảm giác nó quá nặng nề,
Vậy có ai có cách nào để giải quyết vấn đề này không
Cảm ơn cả nhà rất nhiều!

Rin
18-08-2012, 11:24 PM
các nốt trầm thường rất khó hát ,tất nhiên nốt trầm của mỗi người là khác nhau, xong tập trầm thì khó hơn tập lên cao
Kinh nghiệm là bạn phải tập trên đàn theo phương pháp nhảy quãng 8, vd bạn ko xuống đc Sol`(g) ,đầu tiên bạn đánh Sol (g1) trước rồi xướng âm lên ,ngay sau đó đánh tiếp Sol` và xướng âm tiếp ,mặc dù đây chỉ là một bài tập bổ trợ song rất hiệu quả nếu bạn chịu khó tập hàng ngày,

Tất nhiên : bạn phải hiểu chút về piano để tự tập, và phải có tai nghe cao độ tốt, chứ ko đọc phô thì cũng vậy á

cocajn22
07-09-2012, 01:23 AM
Cho mình hỏi kiểu giong như thùy chi va m4u hat,nghe the thé mà cao. Kiểu như trong bài xe đạp, mưa. Là hát bằng giong pha(mixed voice) phải không

leh16ngm7nh
09-09-2012, 11:22 AM
chào mọi người! cho mình hỏi khi Bùi Anh Tuấn trình bày bài Nơi tình yêu bắt đầu trong The Voice, khi anh ấy hát nốt cao nhất ( ..để anh biết em..) thì a ấy dùng giọng thật hay giọng gió vậy mọi người ? thank! :)

karaoke0_0
13-09-2012, 04:08 PM
các nốt trầm thường rất khó hát ,tất nhiên nốt trầm của mỗi người là khác nhau, xong tập trầm thì khó hơn tập lên cao
Kinh nghiệm là bạn phải tập trên đàn theo phương pháp nhảy quãng 8, vd bạn ko xuống đc Sol`(g) ,đầu tiên bạn đánh Sol (g1) trước rồi xướng âm lên ,ngay sau đó đánh tiếp Sol` và xướng âm tiếp ,mặc dù đây chỉ là một bài tập bổ trợ song rất hiệu quả nếu bạn chịu khó tập hàng ngày,

Tất nhiên : bạn phải hiểu chút về piano để tự tập, và phải có tai nghe cao độ tốt, chứ ko đọc phô thì cũng vậy á
Rất thích bạn Rin, liệu bạn có thể pm cho mình nick YM của bạn để mình làm quen đc chứ ?

chào mọi người! cho mình hỏi khi Bùi Anh Tuấn trình bày bài Nơi tình yêu bắt đầu trong The Voice, khi anh ấy hát nốt cao nhất ( ..để anh biết em..) thì a ấy dùng giọng thật hay giọng gió vậy mọi người ? thank! :)
Giọng pha nhé bạn

Cá nhân mình k hiểu sao BAT lại hot đến thế, giọng hát BAT mình thấy hoàn toàn bình thường, những note cao cũng bình thường, k dở cũng chẳng hay, có lẽ đám đông người nghe nhầm giữa việc "hát được" và "hát hay"

Ý kiến cá nhân là vậy

sunshinesk712
14-09-2012, 12:49 AM
bạn có thể hướng dẫn cụ thể cách hát giọng pha không??? hoặc các bài tập phát triển giọng này cũng được .. mình đang cần nhưng không thấy 1 tài liệu tiếng việt nào cả... xin cám ơn bạn nhiều

funsun
14-09-2012, 07:44 PM
Đành chấp nhận sự thật: hay hay dở đôi khi do cảm nhận chủ quan nữa. Trong 4 vị giám khảo của GHV, Funsun chỉ thấy có 2 người hát hay thôi, nhưng 2 người kia cũng sẽ có nhiều người thấy họ hay.

Bản năng của nhiều người khi hát lên cao là dùng mixed voice rồi. Nam bình thường hát tới đô cao (C4) mà chưa thấy đau họng thì hầu như chắc chắn phải là mixed voiced.

cocajn22
23-09-2012, 02:53 PM
Cho minh hỏi bài she'gone , chỗ girl cao nhất, steal heart hát bằng giọng gì? mình cũ
ng hát được nốt đó thoải mái. mình có phải giọng
nam cao không?

funsun
23-09-2012, 10:08 PM
Thứ nhất: không rành kỹ thuật mấy ông rocker dùng (belt) nên ko chắc là giọng gì, nhưng thường nam lên tới đó là falsetto cho nên có lẽ Steelheart dùng Falsetto.
Thứ hai: nếu dùng Falsetto thì cũng nhiều người lên được nốt đó (G5), và đã là falsetto thì hát lên đó cũng nhẹ nhàng thôi Falsetto đỡ tốn sức hơn chest voice và mixed voiced mà. Cái quan trọng là âm sắc phát ra thế nào, để ra âm sắc giống Steelheart mới là vấn đề đó.
Thứ ba: Bạn hát nốt đó dễ dàng thì chắc là Falsetto. Muốn phân biệt loại giọng thì dùng giọng thật xem lên cao được cỡ nào.

langtupq
29-09-2012, 02:07 AM
Giọng mình thì lên được tời B4...còn xuống thấp quên mất tiêu hình như là D2 hay E2 thì phải...lâu nên quên...mình cũng chưa tập tành gì hết chỉ hát theo bản năng...ko biết nếu đào tạo bài bản lên tới D5 ko nhỉ...

VietViolin
29-09-2012, 02:57 AM
Nếu giọng lên tới D, E thì thường là Nam Trung.

funsun
29-09-2012, 08:33 AM
Langtu check lại đi nhé. Lên google search phần mềm AP Tuner để đo xem giọng từ đâu tới đâu.

Giọng Nam:
1. Ở VN hiếm người lên A4-B4 (âm vực tenor 2)
2. Ở VN cũng hiếm người xuống E2 (âm vực basso)
3. Ở VN rất hiếm người gần 3 quãng 8.

Nếu thật Vocal Range mà từ D2 - B4 thì cũng là 1 superman Việt Nam rồi đấy. CHúc mừng bạn :33:

langtupq
29-09-2012, 11:58 AM
Cái xuống trầm thì mình ko biết chuẩn xác...còn lên cao thí chính xác...mình lên A4 thì đẹp...còn B4 thì phải gằng sức rất nhiều...xuống D2 thì mình ko chắc chứ xuống E2 thì mình xuống dc...tại tai mình nghe âm trầm chưa chuẩn...

langtupq
29-09-2012, 12:08 PM
Mình vừa tải xuống...mới đo âm trầm chính xác là E2...chưa đo âm vực cao được...nhà có em bé...hehe...

funsun
29-09-2012, 12:12 PM
Uhm, thì giọng bạn quá rộng. Mình quen mấy bạn nam học thanh nhạc và đi hát cũng lâu rồi, nhưng ít ai lên B4. Cũng ít ai xuống E2 :music:
Và chẳng ai giọng rộng hơn 2.5 quãng 8 (1 quãng 8 và thêm 3 cung),

chỉ có lên mạng là thấy rất nhiều bạn giọng rộng như vậy. ^^

langtupq
29-09-2012, 12:12 PM
Ak giọng mình bị sao ý...buổi sáng giọng rất thấp...ko lên cao được...mà càng về tối thì giọng càng cao...ít nhất là phải hơn 2 nốt...

langtupq
29-09-2012, 12:13 PM
B4 mà ít ak bạn...bạn lên thevoice xem con trai mà nó lên tới F5 hay G5 luôn kìa...

funsun
29-09-2012, 12:18 PM
Theo tôi thì bạn nghe nhầm rồi. Tôi nhớ Quốc Cường là thí sinh có giọng cao nhất chỉ lên E5 mà thôi. Bạn nói ai lên F5 - G5 mà "nhiều"? Bằng Kiều ko biết lên nổi ko nữa à?

langtupq
29-09-2012, 12:19 PM
Bạn lên xem lại đi...quốc cường lên tới F5# nha...mình nghe nói là Hồng Dương len tới G5 nhưng kiếm chưa ra cái clip đó...

funsun
29-09-2012, 12:21 PM
:9: bạn nghe lầm rồi đó, E5 thôi bạn à :9: Tôi dùng piano với dùng AP Tuner đo cũng là E5

langtupq
29-09-2012, 12:24 PM
Mình lên mạng xem...nó để là F5...mình cũng ko biết...đây là clip...bạn xem phút 3.33 nha...[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí]

funsun
29-09-2012, 12:35 PM
@langtung: tôi đang ở phòng lab nên ko có điều kiện đó kiểm chứng nhưng nhận xét vầy:
1) Nguyễn Văn Thắng - OK, giọng cao như vậy là hiếm rồi đấy.
2) Phạm Thị Hương Tràm -độ cao cũng bình thường thôi, giọng nữ lên A5 mới là cao. Nên nhớ là giọng Nam lên A4 là cao lắm trong khi nữ phải hơn nam 1 quãng 8.
3) Nguyễn Phú Luân - nốt cao nhất sử dụng Falsetto rồi.
4) Đinh Hương - cũng là giọng nữ trung, có cao đâu.
5) Trang Quốc Cường - cậu này là cao nhất The Voice rồi, dùng mixed voice lên tới E5 (ở nhà tôi đo bằng phần mềm AP Tuner). Hàng hiếm đó.

Tôi ko hiểu bạn nói The Voice đầy người lên F5-G5 ở đâu ra nữa? Đừng nói là tính luôn cả nữ với Falsetto???!!!

Buổi sáng ko lên cao được, buổi tối bạn lên cao được nhưng sẽ ko xuống thấp nhất được. Ko tin tối bạn thử hát nốt thấp nhất coi có được như buổi sáng ko. Nếu mới ngủ dậy hát dc E2 thì buổi tối nốt thấp nhất của bạn sẽ dao động từ F#2 - G#2.

langtupq
29-09-2012, 02:17 PM
Thannk bạn...mình vừa đo xong...như bạn nói ko xuống được E2...mà lên cao nhất là B4...nhưng lâu lâu nó nhảy Bb4 là sao vậy bạn? mà nốt B4 ko đẹp...còn xuống thấp thì F2...chính xác là thế....

ngochuan1st
01-10-2012, 08:40 PM
Chào mọi người, mình là thành viên mới, thấy các bạn trao đổi sôi nổi quá nên mình cũng muốn bàn luận chút xíu, hihi, mình rất yêu âm nhạc, nãy thấy bạn có cái phần mềm AP Tune hay quá nên mình lấy về đo thử, thấy nó cứ loạn hết cả lên, nãy mình đo thử thấy hình như giọng mình từ D2 -> A4 hay sao ý.
TheVoice mình kết Quả E5 của anh Quốc Cường nhất, nghe sướng thật. Còn BAT thì D5 cũng được nhưng nghe chưa hay lắm; hì, đó là ý kiến của mình. :)

langtupq
01-10-2012, 10:55 PM
Ghê gúm...xuống tới D2...nếu thế bạn hát dc 19 nốt nhạc liên tiếp....

funsun
02-10-2012, 08:31 AM

AP Tuner nhạy lắm, nếu nhạc to quá nó sẽ bị nhiễu.

anhvanmongchoem
02-10-2012, 09:03 AM
Các bác tiền bối cho em hỏi âm vực Tùng Dương nằm trong khoảng nào được không ạ

anhvanmongchoem
02-10-2012, 09:14 AM
Các bác thẩm định giúp em ở 4p39 và 5p27

ngochuan1st
02-10-2012, 05:51 PM
Mình cũng ko biết nữa, mình cứ kêu 'A' rồi kim nó chỉ loạn hết cả lên, lúc thì D2, Eb2,... , nốt D2 người ngoài có thể nghe như là nốt ở quãng 3

langtupq
02-10-2012, 05:53 PM
Có người thi kêu TD là trung...có người kêu là nam cao...mình chỉ biết thế thôi...

ngochuan1st
03-10-2012, 12:25 PM
Mình không nghe Tùng Dương hát nên cũng không biết :D

cocajn22
05-10-2012, 07:25 PM
Cho mình hỏi làm sao hát được giọng như thùy chi trong bài "mưa" và bài "giấc mơ trưa" vậy. đó là giọng gió falsetto phải không. mình hát tốn hơi mà ko lên cao dc như thuy chi

funsun
05-10-2012, 09:03 PM
Nữ ko gọi là Falsetto mà là headvoice. TC hát bài đó ko phải headvoice. Chắc tại cấu tạo thanh đới của bạn ko hát cao được tới đó. Giọng mỗi người mỗi khác nên ko át được giống TC là bình thường. Bạn mà muốn lên nữa thì phải tập headvoice

mapstyemen
07-10-2012, 12:20 AM
Chỉ dùm e cách hát được giọng bụng đi e không biết hát giọng thật mỗi lần hát thì e bị đau cổ họng rát rát chắc là e hát giọng cổ ở nốt quá cao với giọng :34:

VietViolin
07-10-2012, 01:59 AM
Lấy hơi bằng bụng để hát.
Hát bằng giọng bụng chỉ là trò hề mua vui thôi.
Ngưòi làm trò này có một con rối rất to ở bên người.
Người này nói bằng giọng thật thì há miệng rất to.
Khi để cho con rối nói, thì người này ngậm miệng lại,
và nói bằng giọng bụng, làm ta ngỡ rằng con rối nói.
*

danangvc
12-10-2012, 09:58 PM
Chỉ dùm e cách hát được giọng bụng đi e không biết hát giọng thật mỗi lần hát thì e bị đau cổ họng rát rát chắc là e hát giọng cổ ở nốt quá cao với giọng :34:

Làm gì có giọng bụng hả em. Em nên tìm tài liệu trong Web này có nói về cách lấy hơi Hoành cách mô đó, chứ không phải giọng bụng đâu.:33:

cocajn22
20-10-2012, 02:41 AM
Cho mình hỏi. hát hay la do năng khiếu và chất giọng có sẵn. nếu hát dở sẵn thì học hát mấy cũng dở (hay chỉ khá thêm một chút) phải không ạ

vicuong909
20-10-2012, 08:46 AM
Chỉ có chất giọng là khó có thể cải thiện vì là trời cho. Nhưng cũng có thể thay đổi cách nhả chữ để tạo thêm màu sắc. Còn thẩm âm, cảm nhận tiết tấu,... đều có thể học được. Tất nhiên sẽ chậm hơn ng có năng khiếu nhiều.

VietViolin
20-10-2012, 10:43 AM
Chất giọng hay thì hát những bài thường.
Chất giọng khàn thì hát nhạc Rock còn được mến mộ hơn giọng hay.
*
Tóm lại, có thể nói chất giọng không hay, thì tìm bài thích hợp mà hát.
*

kimberly_tamsinger
09-11-2012, 05:37 AM
Gửi anh,
Anh cho em hỏi . Em là Nữ , 19t. Bình thường em hát được tới nốt Fa#5. H em muốn gia tăng phạm vi âm vực của mình thì nên thực hiện phương pháp nào ạ?

Các hoat động thể thao có làm mình hát dc nốt cao hơn ko? Hay chỉ là hát khoẻ hơn, hơi chắc hơn?

Mariah Carey - diva yeu thích của em có khả năng hát Whistle nổi tiếng, nghe như tiếng cá heo. Vậy cho em hỏi là để làm được điều này cần có âm vực cao (bẩm sinh) hay có thể luyện tập được ko? Và nếu luyện tập thì mình cần những yếu tố nào để tạo nên whistle?

bi1992
09-11-2012, 01:55 PM
Yếu tố bẩm sinh theo mình nghĩ là chiếm khá cao, còn muốn luyện để rộng thêm âm vực cũng được nhưng không thể nào bằng được, cùng lắm chỉ thêm được vài note thôi:confused:

kimberly_tamsinger
09-11-2012, 03:09 PM
Vài note cũng mừng rồi :)

bi1992
09-11-2012, 03:34 PM
Vài note là những người thường không biết hát đúng, chứ biết hát rồi luyện thêm vài note nữa thì khó lắm :cool:

Hưng
19-11-2012, 12:31 PM
Em là nam 18t.âm vực của e từ F2-A4.cho hỏi giọng e là baritone hay tenor?

anhvanmongchoem
19-11-2012, 03:13 PM
Theo như bạn nói thì giọng bạn chắc là Baritone rồi

bi1992
19-11-2012, 03:24 PM
Bạn là nam trung đó vì âm vực của bạn nằm trong khoảng tầm của nam trung:44:

cocajn22
22-11-2012, 12:27 AM
Bài "như ngày xưa em đến, câu "dù đang tan vỡ dù mai vẫn biết" là nốt gì vậy các bạn, cao quá à, có phải giọng pha ko?

anhvanmongchoem
22-11-2012, 12:36 PM
Bài "như ngày xưa em đến, câu "dù đang tan vỡ dù mai vẫn biết" là nốt gì vậy các bạn, cao quá à, có phải giọng pha ko?

bạn phải nói rõ là phút bao nhiêu, mình ngại ngồi tìm và nghe những bài mình k thích lắm

L2K.Gudboiz
29-11-2012, 03:12 AM
Mình là nam, quãng giọng của mình là từ nốt Mi dây số 6 đến nốt Sol dây 1 của đàn guitar, vậy thì mình thuộc giọng gì vậy các bạn :D đấy là giọng thật, còn giọng giả thì mình chưa test thử :D

tiengsamcodon
06-12-2012, 03:37 PM
Mình rung giọng lúc được lúc ko chả ổn định j hết ai giúp mình với mình rung bằng cách nén hơi tạo áp suất rùi bung lên trên vòm miệng nhưng chỉ rung được vài cái là nó trượt giọng lun hix hix rung ko được dài hơi cho lắm

cocajn22
13-12-2012, 08:31 PM
Bữa trước mình thử hét bằng headvoice, lên được rất cao, lên được cả whistle , nhưng giờ không hát cao được nữa, bây giờ giọng mình rất yếu, có phải mình bị hư giọng rồi không, chán quá giúp mình với

anhvanmongchoem
13-12-2012, 10:00 PM
Các bác cho em hỏi làm sao để khi lên cao hát nghe nó không bị bí trong đầu. Em hát lên C5 D5 cảm giác nghe nó bí bí k vang như B4 nữa :(

tiengsamcodon
15-12-2012, 12:07 PM
Bài tập nào giúp tăng âm vực cao của giọng hát vậy bà con

anhvanmongchoem
15-12-2012, 06:58 PM
Hát nhạc Bằng Kiều bạn ạ

bi1992
16-12-2012, 01:13 AM
Bạn Anhvanmongchoem nói đúng lắm, bạn nào mà hát đúng tông và đúng cao độ của những bài Bằng Kiều hát là khỏi luyện nữa :40:

tiengsamcodon
27-12-2012, 11:11 AM
Tui muốn mở rộng âm vực để hát nhạc Bằng Kiều mà , giờ mà hát nhạc Bằng Kiều vẫn còn chới với lắm

longremy
27-12-2012, 04:39 PM
K phải trời sinh ra ai cũng có cái cổ họng như BK đâu bạn ạh :)).bạn hãy hát thật hay = giọng của chính bạn ý ;). hát chuẩn xác nhịp, nốt, tròn vành rõ tiếng và quan trọng là tình cảm đặt vào bài hát chứ k phải hát cao mới là hay đâu :))

VietViolin
27-12-2012, 06:46 PM
Tui muốn mở rộng âm vực để hát nhạc Bằng Kiều mà ,
giờ mà hát nhạc Bằng Kiều vẫn còn chới với lắm
Âm vực Bằng Kiều hát được là bao nhiêu nốt vậy bạn?
*

duc_109
28-12-2012, 12:14 PM
Cho mjnh hỏi là theo quãng giọng đi lên thì ký hiệu tính theo La theo bảng chữ cái trước VD A1 B1 C1-> G1 A2... hay là tính từ Đô trước VD C1 D1 E1-> B1 C2 D2...?

longremy
28-12-2012, 11:08 PM
Thứ tự là C - D- E - F - G - A - B (H) bạn ạh :d

gabay.ds
29-12-2012, 12:00 PM
Chào các anh các chị, em yêu ca hát nhưng do gia đình không có điều kiện và còn phải học hành nên không theo đc những lớp học thanh nhạc, em có download mấy file mp3 hướng dẫn luyện thanh về tập thử. Nhưng em nghe có người bảo là mấy file mp3 đó chỉ để lòe người, còn làm hỏng cả giọng nữa nên em thấy phân vân lắm. tiếp tục tập luyện như vậy thì không biết sẽ đi đến đâu mà không tập nữa thì không đành. các anh chị cho em vài lời khuyên đc k?

anhvanmongchoem
29-12-2012, 12:52 PM
Theo mình: nếu như bạn không đi học thanh nhạc gì cả mà tự hát ở nhà thì k cần luyện theo mấy cái file đấy làm gì
Đầu tiên bạn hát những bài vừa vừa thôi, nhạc trẻ bây h toàn bài dễ hát mà.
Một thời gian nữa bạn sẽ nhận ra mình có thể hát những bài gì thôi.
Mình khuyên bạn đừng cố gắng hát cao quá mà bị khàn tiếng mất giọng nhé, muốn hát cao thì phải dần dần

gabay.ds
29-12-2012, 02:11 PM
Anhvanmongchoem à, liệu chỉ hát không thôi thì giọng mình có tốt hơn đc k? mà trước khi nghe thấy có người bảo mấy cái file đó không có hiệu quả thì mình cũng nghe thấy một số ý kiến tích cực về nó mà. vậy tại sao bạn lại khuyên mình k nên dùng mấy cái file đó???(mình chỉ muốn hỏi lý do thôi chứ k phải muốn phản bác ý kiến của bạn đâu nhé)

longremy
29-12-2012, 10:42 PM
K luyện thanh thì k hát đc đúng đâu, kể cả tập hát thế nào đi nữa.gia nhập nhóm này đi bạn [Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] có j k hiểu hỏi bạn ad Thành Minh Nguyễn ý. tớ đang luyện theo file Mp3 đó :)). k hiểu j thì hỏi bạn ý :)

anhvanmongchoem
30-12-2012, 12:07 PM
Anhvanmongchoem à, liệu chỉ hát không thôi thì giọng mình có tốt hơn đc k? mà trước khi nghe thấy có người bảo mấy cái file đó không có hiệu quả thì mình cũng nghe thấy một số ý kiến tích cực về nó mà. vậy tại sao bạn lại khuyên mình k nên dùng mấy cái file đó???(mình chỉ muốn hỏi lý do thôi chứ k phải muốn phản bác ý kiến của bạn đâu nhé)

Mình không đi học nhạc lý gì cả nên k biết phải luyện theo như thế nào là đúng, mình chỉ dùng Aptuner đo nốt nhạc rồi hát theo cho quen thôi :d

VietViolin
30-12-2012, 01:06 PM
Luyện thanh cũng như tập Violin thôi, nhưng khó hơn.
Như Violin ở chỗ giọng hát không có phím đàn như Piano, Guitar.
Khó hơn ở chỗ Violin phát ra tiếng dễ nhận ra hơn,
còn hát thì tiếng phát ra ngay trong đầu, khó nghe rõ được.
Ngoài ra, còn có thể nhìn thấy ngón tay bấm Violin, và
thấy tay kéo đàn, nhưng hát thì chẳng thấy cổ họng đâu cả.
*
Bỏ qua chuyện khó đi, thì phương pháp luyện thanh cũng
như luyện Violin: luyện sao cho hát đúng, và thuần thục.
Vì thế, có thể luyện bằng Piano, hay MP3, hay YouTube.
Những bài tập này gần như Hannon của Piano, nhưng dễ và
đơn giản hơn nhiều: tập hát 3 nốt dần lên cao như ngói lợp.
Khi đến nốt cao nhất của giọng, thì hát từng nhóm 3 nốt
dần thấp xuống. Cần hát đúng theo âm thanh mẫu, chậm thôi.
Ví dụ: Đồ Rê Mi, Rề Mi Fa, Mi Fa Son, cho đến nốt Lá, tức
là khoảng Đồ4 đến Lá5 cho giọng Nam cao. Sau đó hát trở lui
Lá Son Fa, Son Fa Mi, cho đến khi trở lại Đồ4.
*
Sau đó, thì là các bài luyện những nốt hợp âm trưởng, cũng
từ thấp lên cao. Ví dụ hợp âm Đô Mi Son, rồi Rề Fa# La,
Mi Son# Si, cho đến Rế Fá# Lá thì hát trở lui Lá Fá# Rế,
cho đến Son Mi Đồ.
*
Khi luyện, chỉ tập một âm thôi, ví dụ âm A, Ô, Ê, Ơ là những
âm dễ. Sau đó nhiều tháng mới tập Ư, I.
*
Sau vài tháng hay một năm, đã hát đúng và thuần thục các bài
trên rồi, mới luyện nhảy cóc quãng 5 như Đồ Són, Rề Lá. Ròi
những quãng xa hơn như 6, 7, 8, 9. Bài Hà Nội - Niềm Tin và
Hy Vọng, nơi "Mặt hồ Gươm" là quãng 3 tăng. "Càng toả ngát"
là quãng 9. "Đường lộng gió" là quãng 8. "Hà Nội mến yêu của
ta" là nhảy cóc quãng 7. Rất ít người nhảy cóc quãng 9, mà
thường nhảy quãng 8 thôi, rồi sau đó mớt lướt "ngát" lên thêm
một quãng nữa. Bạn hãy so sánh tôi hát chữ "ngát" này với các
ca sỹ khác sẽ thấy ngay.
*

*
Các bạn thông cảm, bài này tôi phải thuộc lời đã, rồi tập hát
chừng 1 trăm lượt nữa, thì mới có thể trôi chảy để diễn tả
tình cảm được. Chỗ cuối phiêu lên cao "át tiếng" thì không thể
hát được "tiếng" đành phải cắt cụt đi mới hát được "bom rền."
Nếu là tiếng Anh thì dễ quá, làm gì có âm "ng" mà không hát được.
Hát "át tiế bom rền" thì không phải ngắt tẹo nào.
*
Kể về luyện thanh để hát cho đúng độ cao thì còn nhiều bài nữa,
mà người tập đàn có thể viết ra để tập hát. Người tập hát mà
không tập đàn, thường không có khái niệm về nốt, cung bậc và
quãng, nên không ý thức được phương pháp luyện ra sao.
*
Ngoài ra, còn luyện thanh để cho bộ phận phát âm được khoẻ,
chất giọng ngọt, dịu, tròn, ấm, trong hơn, và mở rộng được về
cả 2 phía: hát được trầm hơn, và hát được cao hơn. Đó là các
bài ngân dài ở các nốt gần giói hạn của giọng. Tập hát nhảy
cóc quãng dài và thật nhanh, vân vân.
*

VietViolin
30-12-2012, 09:55 PM
Đây là bài đầu tiên tập luyện giọng tôi tìm thấy rất dễ
trên YouTube.
*

*
Khác với lời tôi viết trên là luyện 3 nốt nhạc, cô này dạy
luyện 5 nốt nhạc. Đương nhiên luyện 3 nốt thì dễ hơn.
Còn rất nhiều bài nữa, thừa cho các bạn học đến nổi tiếng.
Nếu các bạn thích theo học, tôi sẽ dịch ra tiếng Việt, và
chép nhạc ra cho các bạn đọc. Không luyện giọng theo nốt
nhạc, con đường tiến sẽ đến ngõ cụt.
*

Phamson169
31-12-2012, 03:23 AM
trên YouTube.
*

*
*Được thế thì tốt quá,bác dịch ra tiếng việt và chọn những video nào bác cảm thấy ưng ý nhất cho mọi người được học hỏi,chân thành cảm ơn bác :)

musicfornguyen
01-01-2013, 01:13 AM
trên YouTube.
*

*
*
Bác Việt cố gắng dịch giúp chúng cháu nhé. cảm ơn bác rất nhiều!

gabay.ds
01-01-2013, 08:50 PM
Mọi người giúp mình vấn đề này với. chẳng hiểu sao mà giọng mình lúc cao lúc thấp. cùng một bài hát mà lúc thì mình lên những nốt cao rất thoải mái, lúc thì cố mãi chẳng đc. những lúc không lên cao đc như vậy mình thấy cổ họng hình như không mở rộng ra đc dù đã rất cố gắng. mình không biết có phải do thời tiết lạnh của miền bắc nên mới thế hay không hay là vì nguyên nhân khác. ai biết thì giải thích hộ mình nha(có biện pháp giải quyết thì càng tuyệt)

longremy
01-01-2013, 09:41 PM
Hát k đúng cách + thời tiết mùa này nó thế bạn ạh :))

duc_109
04-01-2013, 11:02 PM
Sau khi đi học luyện thanh được mấy tuần cô Bích Việt và tập hát với bạn bè mình rút ra được: 1. Hát phải gim` giọng, hít vào như ngáp-> mở bên trong họng. Trước mình hát toàn để giọng lên như hét nên theo tông và giai điệu bài hát rất khó, sau khi gìm được thì thấy theo giai điệu rất dễ và đoán trước được lên xuống như mấy bác guitar, piano....nhưng trc' đó dù biết fai gim` nhung vẫn ko gìm được. Do đó mình rút ra 2.: để gìm được 1 số âm như A..aaaaaa thì môi phải quặp nhẹ nhẹ vào răng cửa dưới và há hơi hở răng nanh hàm trên.

duc_109
04-01-2013, 11:04 PM
Đặc biệt âm O Ô thì miệng phải tròn...môi trên nhếch lên, mô dưới nhếch dưới ép vào dọc vào nhưng tình hình âm O Ô fai? nhìn người # mới biết cách, lúc đầu mình làm trông rất chuối, người # nhin vào rất ngại nhưng sau đó quen dần và thấy làm thế pro hẳn lên:)) ( kiểu sợ nhìn răng mjnh). Để được khẩu hình A O này rối thì thấy điều khiển lưỡi dễ hơn vì các cơ căng ra -> có khuôn nên điều khiển dễ hơn.

duc_109
04-01-2013, 11:06 PM
Còn thở thì hít ngáp xuống bụng, thấy mấy bài tập bụng làm bụng cứ phồng lên rôi xẹp xuống liên tuc. Bài Những âm câm 2 môi chạm nhau thì phải rung ở Nhân Trung đầu môi trên. Giờ thì mình thấy hát thoải mái đúng giai điệu hơn dù quãng giọng chưa được dài. Các bác pro xem thế đúng không?

longremy
05-01-2013, 01:08 AM
[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] gia nhập nhóm này giao lưu vs mọi người đi bạn :)

L2K.Gudboiz
05-01-2013, 03:34 AM
[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] gia nhập nhóm này giao lưu vs mọi người đi bạn :)
Chỉ thấy group này ad toàn post clip gì không à. Chả thấy thảo luận kiểu như chỉ bảo nhau cách hát hay gì cả

anhvanmongchoem
05-01-2013, 02:35 PM
Bạn tìm lại sẽ thấy nhiều tài liệu dạy hát đấy, mà bạn muốn thắc mắc gì phải post lên chứ, k thì làm sao mà chỉ bảo đc :)

mexaj92
12-01-2013, 10:45 PM
Tình hình là em là thành viên mới tham gia diễn đàn, em rất thích ca hát nhưng không có điều kiện học thanh nhạc đàng hoàng, toàn tự tập hát không thôi, bây giờ em đang gặp một vấn đề khá rắc rối mà không biết phải làm như thế nào, rất mong mọi người chỉ dẫn giúp: Em thật sự rất tệ trong việc nhận biết tone của bài hát, nếu nghe bài hát của ca sĩ nữ thì em có thể hát hạ xuống tông nam rất chuẩn, nhưng nếu nghe bài hát của ca sĩ nam thì em lại thường gặp khó khăn trong việc hát đúng tông của bài, thường hát bị chênh, em nghe nhiều người nhận xét đều nói rằng em có giọng khá ổn, có thể lên cao và vang nhưng do hát sai tông nên thường bị với khi hát cùng beat, nhưng nếu hát chay thì lại ok, vậy theo mọi người em có cách nào tốt để tập khắc phục lỗi này được không ạ?

longremy
13-01-2013, 03:18 PM
Chỉ thấy group này ad toàn post clip gì không à. Chả thấy thảo luận kiểu như chỉ bảo nhau cách hát hay gì cả

có post 1 số sách dạy hát rồi đó bạn :). có nói về giọng trưởng thứ, nhịp phách trên page đó bạn. bạn thắc mắc j cứ post câu hỏi lên đó rồi mọi người cùng nhau giải đáp thảo luận :)

Tình hình là em là thành viên mới tham gia diễn đàn, em rất thích ca hát nhưng không có điều kiện học thanh nhạc đàng hoàng, toàn tự tập hát không thôi, bây giờ em đang gặp một vấn đề khá rắc rối mà không biết phải làm như thế nào, rất mong mọi người chỉ dẫn giúp: Em thật sự rất tệ trong việc nhận biết tone của bài hát, nếu nghe bài hát của ca sĩ nữ thì em có thể hát hạ xuống tông nam rất chuẩn, nhưng nếu nghe bài hát của ca sĩ nam thì em lại thường gặp khó khăn trong việc hát đúng tông của bài, thường hát bị chênh, em nghe nhiều người nhận xét đều nói rằng em có giọng khá ổn, có thể lên cao và vang nhưng do hát sai tông nên thường bị với khi hát cùng beat, nhưng nếu hát chay thì lại ok, vậy theo mọi người em có cách nào tốt để tập khắc phục lỗi này được không ạ?

Bạn giống hệt mình :))

mexaj92
13-01-2013, 04:10 PM
Bạn giống hệt mình :))[/QUOTE]

Thật vậy à? Thật sự là mình rất rất muốn tập hát cho tử tế vào chứ không cả đời cũng chỉ hát chay hoặc hát karaoke thôi! Buồn đời lắm ế! Theo bạn thì có cách gì hiệu quả để tập không nhỉ??

VietViolin
13-01-2013, 09:43 PM
Cũng cần để các bạn suy nghĩ thêm:
*
Không phải cứ bắt buộc học thanh nhạc mới có thể là ca sỹ nổi tiếng.
Thực tế, tỷ lệ người học Thanh nhạc có bằng cấp là ca sỹ rất thấp.
Coi lịch sử các ca sỹ nổi tiếng thế giới, tỷ lệ học Thanh Nhạc rất thấp.
Nôm na thì nói "Người học Thanh Nhạc là ca sỹ dỏm, còn ngưòi là ca sỹ
giỏi thì không học Thanh Nhạc." Mặc dàu câu này không hoàn toàn đúng,
nhưng đúng nhiều trong đời sống âm nhạc.
*
Về suy lý, Thanh Nhạc để dạy cho những người không tự mình học được.
Những người tự mình trau giồi được, hoàn toàn không cần học Thanh Nhạc.
*
Ví dụ Robertino Loreti là cậu bé con nhà làm bánh đi đổ mối cho tiệm
ăn. Cậu hát rất hay, nên một khách ăn, rất may là Producer, là người
chủ trì biểu diễn âm nhạc, nhặt cậu lên, và cậu lập tức nổi tiếng ngay.
Cậu bé trạc tuôi tôi, năm nay 65 tuổi, vẫn biều diến hát ở Nga và có
rất nhiều fan. Tuy vậy, chỉ có băng đĩa cậu hát lúc còn nhỏ, chưa vỡ
giọng, mới được coi là bảo tàng của Thanh Nhạc.
*
Các ca sỹ nổi tiếng của ta, cũng xuất thân từ cuộc sống. Thái Thanh đã
hát phục vụ bộ đội dân công từ trong chiến khu Việt Bắc. Nghe nói Khánh
Ly trưởng thành từ các quán Bar.
*
Nói tóm lại, nếu bạn hát Karaoke hay, hát ở quan Bar được hoanh nghênh,
thì cứ thế mà phát huy, không cần phải học Thanh Nhạc cho tốn tiền,
mất một quãng đời để chạy theo hư vô. Nếu vẫn còn lăn tăn, thì cứ bỏ
ra một năm vào trường nhạc học Thanh Nhạc. Sau đó, ban có đủ trình độ
để biết mình có nên theo đuổi con đường làm một ca sỹ màn bạc không,
hay là trở về quán Bar xưa.
*

longremy
15-01-2013, 01:52 AM
Bạn giống hệt mình :))

Thật vậy à? Thật sự là mình rất rất muốn tập hát cho tử tế vào chứ không cả đời cũng chỉ hát chay hoặc hát karaoke thôi! Buồn đời lắm ế! Theo bạn thì có cách gì hiệu quả để tập không nhỉ??[/QUOTE]
luyện thanh để mở rộng âm vực thôi bạn ạh :)). cái này cần có người hướng dẫn cho, ỏ là ghi âm lại những lúc mình luyện rồi sửa dần nếu mà k có đk đi học thanh nhạc. còn nếu nghiêm túc thì nên đi học bạn ạh :)

gabay.ds
15-01-2013, 10:05 AM
Tình hình là mình đang gặp vấn đề về hơi thở. khi mình sử dụng cách thở bằng sườn và cơ bụng thì thấy cơ bụng của mình hơi cứng và mình hít vào cũng không đc nhiều, hát thử âm a ở độ cao vừa phải thì cố lắm cũng chỉ đc khoảng 10s. có ai biết cách giải quyết vấn đề này thì giúp mính với nhé:25:

mexaj92
17-01-2013, 11:02 PM
Thật vậy à? Thật sự là mình rất rất muốn tập hát cho tử tế vào chứ không cả đời cũng chỉ hát chay hoặc hát karaoke thôi! Buồn đời lắm ế! Theo bạn thì có cách gì hiệu quả để tập không nhỉ??
luyện thanh để mở rộng âm vực thôi bạn ạh :)). cái này cần có người hướng dẫn cho, ỏ là ghi âm lại những lúc mình luyện rồi sửa dần nếu mà k có đk đi học thanh nhạc. còn nếu nghiêm túc thì nên đi học bạn ạh :)[/QUOTE]

Hx, dù sao cũng cảm ơn bạn nhé!

chippzanuff1996
04-02-2013, 11:51 AM
Cho mình hỏi:
mình mới tập thanh nhạc, phần cơ bản có bài tập là rung thanh quản gì đó
cụ thể là phải đặt lưỡi lên chân răng hàm trên rồi RRRRR.....
nhưng mình không làm được
H phải làm sao đây??

longremy
04-02-2013, 03:47 PM
Bạn tham gia Page này để giao lưu trao đổi những thắc mắc của mình nhé ;).

chippzanuff1996
04-02-2013, 07:15 PM
Tks bạn nhưng bạn có là mem trong đó không thì add mình với, face mình là Ko biết Ko biết :P

longremy
05-02-2013, 12:44 AM
Mình là 1 trong 3 ad của hội đó mà :). nick Fb mình là Hải Long đó :). có thắc mắc j bạn cứ post câu hỏi vào đó, mọi người cùng thảo luận, trả lời giúp đỡ nhau :)

snowflower251
19-03-2013, 12:07 PM
Em đang trong quá trình học luyện thanh ạ, e gặp phải vấn đề là chưa biết làm sao để hát đẩy hơi lên phía hàm trên, hàm dưới thì lại còn khá cứng, thế nên hát chưa được trong...Mong anh chị chỉ bảo để e có thể khắc phục lôĩ này :), đặc biệt là cảm giác lướt trên hàm trên, e thấy nó trừu tượng quá ạ :(. Em là nam ạ.

maysaoko
30-03-2013, 06:07 PM
Cho mình hỏi âm vực của mình từ F2 -> G#4, mình xem trên mạng thì được biết đây là giọng nam trung, nhưng cũng có một số người nói đánh giá giọng thì phải dựa vào màu giọng. Vậy cuối cùng muốn biết mình thuộc loại giọng nào mình phải làm sao??
Mình có thể hát lên tới Â5 hoặc B5 (hát cao lên 1 - > 2 cung) sau khi học thanh nhạc không??

langtupq
30-03-2013, 08:04 PM
Cho mình hỏi âm vực của mình từ F2 -> G#5, mình xem trên mạng thì được biết đây là giọng nam trung, nhưng cũng có một số người nói đánh giá giọng thì phải dựa vào màu giọng. Vậy cuối cùng muốn biết mình thuộc loại giọng nào mình phải làm sao??
Mình có thể hát lên tới Â6 hoặc B6 (hát cao lên 1 - > 2 cung) sau khi học thanh nhạc không??

Bạn là siêu nhân ak???? GIọng hơn 3 quãng...omg...quái thú...

ctyletanzz2013
30-03-2013, 08:54 PM
Up nè ..... đang quan tâm ........^^

maysaoko
30-03-2013, 10:49 PM
Bạn là siêu nhân ak???? GIọng hơn 3 quãng...omg...quái thú...

Ôi mình nhầm bạn ơi tới G#4 à :32:
Mình không fải là quái thú nhé:45:

VietViolin
31-03-2013, 06:01 AM
Từ F2 tới F3 là một quáng Tám.
Từ F3 tới F4 là một quáng Tám nữa.
Từ F4 đến G4 là một cung.
Tổng cộng bạn hát được hơn 2 quãng Tám.
So với nhiều ca sĩ nổi tiếng chỉ hát hơn
1 quáng Tám cho đến gần 2 quãng Tám, thì
bạn đã có một khoảng hát thật hơn người rồi.
*
Có điều quãng Tám của ca sĩ là quãng Tám làm
mê đắm người, nhưng quãng Tám của người không
biết hát thì thật ra chỉ được 1 quãng Tám có
thể hát được thôi. Ngoài khoảng giữa đó ra, thì
đầu cao và đầu thấp là những nốt không thể hát
được. Nếu được học và luyện tốt, thì may ra hát
được một quãng Tám rưỡi, và đã có thể nổi tiếng
trong ca nhạc Việt Nam rồi.
*
Kết luận: khoảng hát của người không biết hát
thì không đúng nghĩa, và không có giá trị. Chỉ
khoảng hát của người biết hát, hát hay, có nhiều
người mến mộ, thì mới có nghĩa, và có giá trị.
*

anhtuan
31-03-2013, 11:42 AM
Nói chứ quãng 4 của người hát hay còn đc quan tâm hơn người hát dỏm mà quãng 100 thậm chí 1000 :D =]]]]]

maysaoko
31-03-2013, 11:44 AM
Từ F2 tới F3 là một quáng Tám.
Từ F3 tới F4 là một quáng Tám nữa.
Từ F4 đến G4 là một cung.
Tổng cộng bạn hát được hơn 2 quãng Tám.
So với nhiều ca sĩ nổi tiếng chỉ hát hơn
1 quáng Tám cho đến gần 2 quãng Tám, thì
bạn đã có một khoảng hát thật hơn người rồi.
*
Có điều quãng Tám của ca sĩ là quãng Tám làm
mê đắm người, nhưng quãng Tám của người không
biết hát thì thật ra chỉ được 1 quãng Tám có
thể hát được thôi. Ngoài khoảng giữa đó ra, thì
đầu cao và đầu thấp là những nốt không thể hát
được. Nếu được học và luyện tốt, thì may ra hát
được một quãng Tám rưỡi, và đã có thể nổi tiếng
trong ca nhạc Việt Nam rồi.
*
Kết luận: khoảng hát của người không biết hát
thì không đúng nghĩa, và không có giá trị. Chỉ
khoảng hát của người biết hát, hát hay, có nhiều
người mến mộ, thì mới có nghĩa, và có giá trị.
*
Bác nói hay hay quá, cháu cảm ơn bác.
Bác cho cháu hỏi có phải là hát phải ngân rung được thì mới tính là hát được note đó đúng ko bác

anhtuan
31-03-2013, 11:52 AM
Ngân rung là do người hát sáng tạo ra thôi :D chứ đúng thì trên bản nhạc sẽ có những nốt ngâng, luyến đúng chỗ nào xài chỗ ấy bạn :34: mền dự là vậy :34:

maysaoko
31-03-2013, 11:56 AM
Ngân rung là do người hát sáng tạo ra thôi :D chứ đúng thì trên bản nhạc sẽ có những nốt ngâng, luyến đúng chỗ nào xài chỗ ấy bạn :34: mền dự là vậy :34:

Oh!! nhưng cũng chỉ là do bạn đoán thôi. mình để ý các ca sĩ thường ngân và rung ở cuối câu, nhưng cũng có 1 số ca sĩ như tuấn ngọc thì cứ rảnh lúc nào là rung lúc ấy :34:

anhtuan
31-03-2013, 12:00 PM
Không đâu bạn à. nghe mấy ca sĩ đc đào tạo bài bản hát đọc với bản nhạc y khớp :34: có thể họ chọn cách tiếp cận như vậy :34:
còn tuấn ngọc thì hát một số bài ra ngoài khung phách bài hát nhé, có thể nhờ vậy mà bài hát có chất riêng nên nhiều người thích nghe :34:

maysaoko
31-03-2013, 12:10 PM
Không đâu bạn à. nghe mấy ca sĩ đc đào tạo bài bản hát đọc với bản nhạc y khớp :34: có thể họ chọn cách tiếp cận như vậy :34:
còn tuấn ngọc thì hát một số bài ra ngoài khung phách bài hát nhé, có thể nhờ vậy mà bài hát có chất riêng nên nhiều người thích nghe :34:
Bạn nói có lí, nhạc việt thì mình thích nghe nhất là Bằng Kiều, sau đó là Tuấn Ngốc, và thêm một số ca sĩ có giọng nam trung để đi karoke có bài mà hát
Bạn có thích karaoke không??

anhtuan
31-03-2013, 12:12 PM
Haha mền toàn hát karaoke mà :22: giọng hát vàng chứ hổng phải bàn tay vàng nhé =]]]]]]

maysaoko
31-03-2013, 08:15 PM
Bữa nào gửi bản thu âm của bạn lên web đi, cho đàn em đây học hửi:32:
Bữa nào rảnh mình sẽ thu âm 1 bài rùi post lên cho anh em ném đá:40:

anhtuan
31-03-2013, 08:19 PM
Mền thích nghe hơn, còn hát dỏm lắm =]]]]] bữa nào nhậu đc thì tăng 3 hát =]]]]]

maysaoko
31-03-2013, 08:28 PM
GIọng nam trầm là giọng hiếm đấy đừng bỏ lỡ

maysaoko
11-04-2013, 09:35 PM
Tuy vậy, những ai yêu thích nghệ thuật mà học hát thì không bao giờ muộn màng.
Mặc dù ta không nổi tiếng, không kiếm tiền bằng giọng hát của mình,
nhưng học hát cho ta thú vui tự mình hát lên những lúc vui, những lúc có hứng,
và biết nghe ai hát hay chỗ nào, dở chỗ nào.
*
Tôi cũng thích hát lắm, và tự mày mò học hát cả chục năm trời
mới biết hát. Ác một nỗi khi tôi hát thì mọi người nhăn mặt,
và đề nghị tôi im đi cho. Tôi hát mọi nơi mọi lúc và hát thiệt lớn.
*
Cháu rất thích 2 câu này của bác có điểm khác cháu là cháu hát bạn bè cháu rất thích chưa có ai kêu cháu phải im đi khi hát cả:tong:

laodaivnzz
14-04-2013, 11:14 AM
Không biết mình là giọng gì nhưng full voice có thể gắng gượng lắm thì lên được B4 hoặc C5.............. phần trầm thì xuống được E2 hoặc D2..... vậy giọng mình là gì..... mình thấy quãng mình cũng khá..... hơn 2 quãng 8

funsun
14-04-2013, 11:20 AM
Không biết mình là giọng gì nhưng full voice có thể gắng gượng lắm thì lên được B4 hoặc C5.............. phần trầm thì xuống được E2 hoặc D2..... vậy giọng mình là gì..... mình thấy quãng mình cũng khá..... hơn 2 quãng 8

Nếu giọng bạn rộng như thế thì phải nghe người ta mới biết giọng gì. Và giọng vậy là rất khủng đấy.
Nhưng nói thật là trước bạn cũng có vô số người lên diễn đàn khoe giọng rộng như vậy, tiếc là chưa có 1 ai thực sự có giọng rộng vậy, tất cả chỉ là "tưởng tượng".

Bạn nên thu demo cho mọi người nghe.

laodaivnzz
14-04-2013, 11:37 AM
[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] phần trung của mình... thu lúc ság dậy chưa mở giọng.... nhưng mình có thể lên cao hơn vậy rất nhiều

laodaivnzz
14-04-2013, 11:38 AM
[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] còn đây là khúc đầu có mấy note trầm.... nhưng củng chưa trầm lắm... mình có thể xuống nữa

laodaivnzz
14-04-2013, 11:40 AM
Phần cao thì để mình thu sau.... nhưng đại khái có thể hát tốt bài chỉ là giấc mơ của BAT.... note cao trong bài hình như là A#4..... còn khúc fell C5 thì lúc đc lúc không

funsun
14-04-2013, 06:08 PM
"post trùng"

funsun
14-04-2013, 06:08 PM
[Link và hình ảnh đã được ẩn. Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí] còn đây là khúc đầu có mấy note trầm.... nhưng củng chưa trầm lắm... mình có thể xuống nữa
Bài này bạn xuống khoảng nốt Xi hay La gì đó thôi. Buổi sáng khi mới ngủ dậy giọng thường xuống trầm dễ hơn, vì vậy có thể là buổi tối bạn xuống tới đây là hết cỡ. Chưa chứng tỏ là bạn xuống được Mi hay Rê.

Bài dưới thì ồn ào quá nên không rõ, hình như bạn lên nốt cao là Rê, và có vẻ là gần giới hạn rồi. Nếu khởi động kĩ có khi bạn lên được Mi hay Fa.

Tôi đoán bạn hát được khoảng G2 tới E4, đây cũng là quãng giọng phổ biến của đàn ông VN

maysaoko
14-04-2013, 07:09 PM
Cho dù âm vực của bạn có rộng đến 3 quãng 8 thì bạn hát cũng không hay được do màu giọng của bạn không được đẹp