Trang 1/2 1 2 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 13

Ðề tài:
Cách chỉnh sửa chênh,phô..khi thu âm.

luubaoanh's Avatar

Tổng số bài đã post
    581

Cấp độ: 37 
    Kinh nghiệm: 1.127.558
    Next Level: 1.209.937

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    381
    Được cảm ơn 673 lần trong
    335 bài viết!
    Chê bài viết
    1
    Đã bị 5 chê trong 5 bài viết.

Default Cách chỉnh sửa chênh,phô..khi thu âm.

Ngoài cách mix giọng hát người máy thì còn có các Vst dùng để làm méo tiếng ca sĩ, thay đổi giọng hát như Autotune...Nếu các bạn đã có Nuendo hay cubase, nếu đã cài bộ Waves thì trong đó đã tích hợp phần chỉnh sửa chênh và phô giọng hát. Nhiều lúc thu cả bài tốt nhưng có chênh và phô một tí thì ta nên dùng cái này. Trong Waves để chỉnh sửa chênh phô ta dùng Tune mono hoặc Tune streo. Play cho track Vocal chạy và đồng trời bật Tune trong phần Insert giọng hát chạy đến đâu thì sẽ hiển thị đến đó. Ta dễ dàng chỉnh sửa, ngoài ra có rất nhiều Vst chỉnh sửa cao độ rất hay.

Xem thêm:

Được copy từ: http://hocnhac.net
    Luubaoanh
    [Chỉ có thành viên mới xem được. ]
    Nickname: Canhcovangvnn
    Keyboard: Prs S910
    Hãy ấn Thanks
    - Khi bạn thấy một bài viết hay, có ý nghĩa, có ích cho bạn và cho mọi người, hay chỉ đơn giản là bạn đồng tình với nội dung bài viết.
    - Nhấn Thanks để thể hiện mình là người lịch sự và cũng là tôn trọng, ủng hộ, cổ động người post bài.

Tui iu Học Nhạc Chấm Nét!

2. Cảm ơn luubaoanh về bài viết này!

thuonghoang's Avatar

Tổng số bài đã post
    1

Cấp độ: 9 
    Kinh nghiệm: 850
    Next Level: 1.000

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong
    0 bài viết!
    Chê bài viết
    0
    Đã bị 0 chê trong 0 bài viết.

chẳng hiểu gì hết chán thật anh có thể nói rõ hơn được không ạ? Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của thuonghoang bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

luubaoanh's Avatar

Tổng số bài đã post
    581

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    381
    335 bài viết!
    Chê bài viết
    1

Bạn biết dùng các plugin thì nó sẽ đơn giản mà. Sao lại khó hiểu nhỉ? Được copy từ: http://hocnhac.net
    Luubaoanh
    Hãy ấn Thanks
    - Khi bạn thấy một bài viết hay, có ý nghĩa, có ích cho bạn và cho mọi người, hay chỉ đơn giản là bạn đồng tình với nội dung bài viết.
    - Nhấn Thanks để thể hiện mình là người lịch sự và cũng là tôn trọng, ủng hộ, cổ động người post bài.

Rin's Avatar

Tổng số bài đã post
    259

Cấp độ: 33 
    Kinh nghiệm: 479.876
    Next Level: 555.345

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    71
    Được cảm ơn 340 lần trong
    157 bài viết!
    Chê bài viết
    1
    Groaned 1 Time in 1 Post

luubaoanh ko nói cụ thể thì chẳng mấy ai hiểu đc đâu ,nhất là với những người chưa có khái niệm về Cao Độ, các soft thu âm ,các thiết bị âm thanh ..nói như thế quá đánh đố họ
    Cái bệnh này là bệnh học nhiều rồi thì nghĩ mọi vấn đề rất đơn giản đến mức ai cũng phải hiểu ..cái này bác nên rút kinh nghiệm nhé

Trích Nguyên văn bởi thuonghoang View Post
    chẳng hiểu gì hết chán thật anh có thể nói rõ hơn được không ạ?
    cụ thể thế này, âm thanh cao hay thấp là dựa vào tần số của nó (tính bằng Hz)
    Một người chưa từng học qua về nhạc lý chắc cũng có thể đọc tên các nốt nhạc là Do Re Mi Fa SOl La Si
    tại sao lại có các nốt đó, là dựa vào tần số âm thanh ,người ta cứ nâng dần tần số lên cho đến khi nó tạo ra một âm thanh nghe khác biệt với âm thanh trước thì ta đc một nốt nhạc mới (hiển nhiên các nốt càng về sau càng Cao hơn - vì vậy trên 1 băng dài của đàn piano thì các nốt càng về phía tay phải càng Cao)

Vậy sau Si là nốt gì ?
    là Đô tiếp, rồi lại tiếp tục là Re Mi Fa Sol v..v.
    Tại sao nó lại là Do ,vì khi nâng tiếp tần số âm thanh lên (hz) ,người ta nhận ra âm thanh đc tạo ra sau nốt Si tuy Cao hơn ,nhưng nó lại nghe rất giống nốt Đô trước đó,khi kiểm tra tần số âm thanh thì ta thấy nốt Đô này có tần số gấp đôi (Hz) nốt Do trước ...
    và tương tự với tất cả các nốt kia
    vì vậy mà chỉ có 7 TÊN NỐT NHẠC
    ========> ở đây mình nói rất ngắn gọn ,muốn hiểu sâu bạn hãy đọc tài liệu thêm

==============
    Trở lại vấn đề thu âm
    Khi ca sĩ hát vào qua mic ,họ sẽ thu vào riêng một Track (chỉ có giọng) để ko dính bất cứ tiếng động nào khác vào (dù lúc hát ca sĩ đc nghe nhạc qua headphone)
    sau đó họ sẽ dùng soft hoặc bất cứ plugin nào có chức năng chỉnh sửa cao độ giọng
    Plugin này có tác dụng chuyển lời hát của ca sĩ thành tần số âm thanh
    và qua đó người làm công việc chỉnh sửa sẽ kéo lại giọng ca sĩ hát (nếu phô)
    vd nốt La chuẩn là 440Hz ,trong ca khúc có một chữ hát ở nốt đó, nhưng ca sĩ hát phô ..hát thành 420hz chẳng hạn ,thì plugin nó hiển thị hết rồi ==> kéo lên 440hz thôi

Bên cạnh đó các plugin này còn có chức năng làm dày giọng ,tối giọng ,hoặc sáng giọng lên ,làm hết run giọng khi hát, hay làm những đoạn Rung giọng (giả) ..điều chỉnh lại tiết tấu hát ,móc nối các câu hát (tạo đoạn luyến giả)

Một bản thu âm mà đc chỉnh qua phần giọng thế này đã rất hay rồi ==> sau đó chỉnh thêm EQ (âm sắc giọng cả bài) ,reverb (độ vang giả) .v.v...
    Cuối cùng là mastering tổng

Nếu làm đc tất cả những thứ đó, bạn có thể biến một giọng hát vịt đực thành thiên nga ..vì vây kinh nghiêm nghe nhạc là :
    KO BAO GIỜ NGHE STUDIO ,HÃY NGHE LIVESHOW NẾU MUỐN BIẾT TRÌNH ĐỘ THỰC CỦA CA SĨ VÀ BAND NHẠC Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của Rin bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

6. Đã có 2 người gửi lời cảm ơn tới Rin về bài viết này!

funsun's Avatar

Tổng số bài đã post
    541

Kinh nghiệm: 1.033.321

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    47
    Được cảm ơn 503 lần trong
    267 bài viết!
    Chê bài viết
    6
    Đã bị 9 chê trong 9 bài viết.

Theo lời các nhạc sỹ hòa âm cho funsun và theo lời 1 anh bạn học ngành Kỹ Sư Âm Thanh ở bên Anh thì không có chuyện biến vịt đực thành thiên nga. Nếu ai có suy nghĩ đó thì vui lòng lấy 1 dẫn chứng cách biến vịt thành thiên nga cho mình xem.
    Cũng theo lời anh bạn của Funsun thì có người hát tốt trong phòng thu hơn hát live, có người lại hát live tốt hơn hát trong phòng thu.

Theo suy nghĩ của Funsun, vào phòng thu có thể chữa lợn què thành lợn lành, thu đi thu lại + chỉnh sửa chút ít để không bị phô hay sai nốt; nhưng lợn không thể thành Kỳ Lân.
    Các ca sĩ thị trường bây giờ vào phòng thu chỉnh sửa ầm ầm, nghe vẫn nhạt nhẽo. Được copy từ: http://hocnhac.net
    thay đổi nội dung bởi: funsun, 31-03-2012 lúc 10:35 AM
    Nếu Khách thấy bài viết của funsun bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

8. Đã có 2 người gửi lời cảm ơn tới funsun về bài viết này!

luubaoanh's Avatar

Tổng số bài đã post
    581

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    381
    335 bài viết!
    Chê bài viết
    1

@ Bạn Rin: Bạn hãy lắng nghe lời anh Funsun nói! "không có chuyện biến vịt đực thành thiên nga" đâu. Nếu bạn có suy nghĩ đó thì thực sự bạn chưa sâu sát trong lĩnh vực âm thanh. Mình đưa ra cách chỉnh phô là thế này: Trong một bản nhạc thì khó có có ca sĩ nào là không chênh hoặc phô một vài nốt. Vì vậy sửa phô cũng chỉ vài nốt thôi. Còn ca sĩ hát hay thì thu vào sẽ hay nếu tay mix tốt. Nhưng ca sĩ hát dở vào tay mix xịn cũng không hay được bạn ạ!Còn ciệc sử dụng các phần mềm thì mình đâu có thời gian để chỉ tỉ mỉ cho bạn là phải dùng cái này và cách cài đặt nó ra sao...Điều đó các bạn phải tự tìm hiểu và học hỏi mới tiến bộ được. Tự học cộng với ham học hỏi và sự đam mê là yếu tố thành công mà.
    Bạn có in đậm chữ này:"KO BAO GIỜ NGHE STUDIO ,HÃY NGHE LIVESHOW NẾU MUỐN BIẾT TRÌNH ĐỘ THỰC CỦA CA SĨ VÀ BAND NHẠC"
    Mình nói luôn cho bạn biết. Sao lại không nghe những bản thu CD, như thế làm sao mà bạn có thể học được nhạc và giỏi nhạc được. Nói như bạn có band nhạc hay ca sĩ nào hát mic không có reverb, delay...
    Bạn có giọng hát sao bạn lại không thu lại cho mình nghe hoặc con cháu nghe về sau. Một ngày nào đó bạn sẽ già đi.. Rin cần xem lại quan điểm. Được copy từ: http://hocnhac.net
    thay đổi nội dung bởi: luubaoanh, 31-03-2012 lúc 04:59 PM
    Luubaoanh
    Hãy ấn Thanks

Rin's Avatar

Tổng số bài đã post
    259

Cấp độ: 33 
    Kinh nghiệm: 479.876
    Next Level: 555.345

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    71
    Được cảm ơn 340 lần trong
    157 bài viết!
    Chê bài viết
    1
    Groaned 1 Time in 1 Post

Sao các ông suy nghĩ kì cục thế ?? tôi nói là biến vịt đực thành thiên nga ý là một cách ví von so sánh giọng hát sau khi đã chỉnh sửa với giọng hát ban đầu ,chỉ riêng khoản chỉnh hết phô đã là biến 1 giọng hát dở (hoàn toàn ko hát đc đúng cao độ) thành 1 giọng hát chuyên nghiệp (ko phô chút nào) rồi

còn cả cái câu tôi viết hoa nữa ..đó là để "xem trình độ thực của ca sĩ " ..tôi viết đầy đủ như thế, ông luubaoanh QUOTE y nguyên lại nhưng lại nói ra cái ý là "Mình nói luôn cho bạn biết. Sao lại không nghe những bản thu CD" ???

tôi nói là ko nghe ah ?? tôi bảo là ko nghe nếu muốn biết trình độ thật
    đừng có đổi trắng thành đen
    Ông là Mod, trước khi phát biểu ko đọc và hiểu kĩ ý của thành viên thì sao làm đc
    =====================
    Tôi hiểu các ông cũng chỉ là trao đổi góp ý theo chiều hướng giúp nhau tiến bộ thôi, nhưng quả thực ko nên viết theo kiểu suy nghĩ máy móc vào lời nói người khác vậy ,nếu quả thực tôi nói sai thì thử đọc lại kĩ bài viết tôi xem ? hoàn toàn là chỉ diễn giải ý cho những ai chưa biết về thu âm hiểu
    Còn đương nhiên nếu đem cái đẳng cấp chuyên nghiệp ra để đưa vào câu chuyện thì, rõ ràng 1 giọng hát như Lê Kiều Như ở VN dù có phòng thu đến mấy cũng ko thể thành Christina Aguilera hay Celine Dion đc
    Tôi cũng là người học nhạc và hành nghề theo hướng biểu diễn ,những thứ đó tôi biết chứ Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của Rin bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

11. Đã có 2 người gửi lời cảm ơn tới Rin về bài viết này!

Gà chọi's Avatar
    Gà trên mọi mặt trận

Tổng số bài đã post
    324

Cấp độ: 35 
    Kinh nghiệm: 752.870
    Next Level: 824.290

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    175
    Được cảm ơn 455 lần trong
    208 bài viết!
    Chê bài viết
    3
    Đã bị 6 chê trong 6 bài viết.

Ủng hộ Rin. Quả thật là cái studio nó có nhiều mặt trái, nhất lại là ở VN. Nhạc Sĩ Trần Tiến đã bất ngờ, thậm chí phát biểu thẳng trên truyền hình rằng "Tôi thật sự thất vọng khi nghe bạn hát live. Trước tôi nghe CD thấy khác lắm" ở một chương trình do cô Ca sỹ gì gì đó, mời ổng lên.

Thêm nữa là ko nên nhận xét theo lối "Suy diễn ý người khác". Như vậy là đã mắc sai lầm cơ bản trong việc trao đổi, tranh luận rồi. Nếu thấy ý kiến người khác chưa đúng, hoặc chưa đúng theo ý mình các bạn nên phản biện bằng những bằng chứng cụ thể.

Bằng chứng cho sự khác biệt, khiến người nghe sững sờ giữa Studio & Live. Tôi miễn bình luận việc cái nào đúng cái nào sai!
    Được copy từ: http://hocnhac.net
    Website dành cho những người chơi Trống http://drumvn.com

luubaoanh's Avatar

Tổng số bài đã post
    581

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    381
    335 bài viết!
    Chê bài viết
    1

Trích Nguyên văn bởi Rin View Post
    Sao các ông suy nghĩ kì cục thế ?? tôi nói là biến vịt đực thành thiên nga ý là một cách ví von so sánh giọng hát sau khi đã chỉnh sửa với giọng hát ban đầu ,chỉ riêng khoản chỉnh hết phô đã là biến 1 giọng hát dở (hoàn toàn ko hát đc đúng cao độ) thành 1 giọng hát chuyên nghiệp (ko phô chút nào) rồi

còn cả cái câu tôi viết hoa nữa ..đó là để "xem trình độ thực của ca sĩ " ..tôi viết đầy đủ như thế, ông luubaoanh QUOTE y nguyên lại nhưng lại nói ra cái ý là "Mình nói luôn cho bạn biết. Sao lại không nghe những bản thu CD" ???

tôi nói là ko nghe ah ?? tôi bảo là ko nghe nếu muốn biết trình độ thật
    đừng có đổi trắng thành đen
    Ông là Mod, trước khi phát biểu ko đọc và hiểu kĩ ý của thành viên thì sao làm đc
    =====================
    Tôi hiểu các ông cũng chỉ là trao đổi góp ý theo chiều hướng giúp nhau tiến bộ thôi, nhưng quả thực ko nên viết theo kiểu suy nghĩ máy móc vào lời nói người khác vậy ,nếu quả thực tôi nói sai thì thử đọc lại kĩ bài viết tôi xem ? hoàn toàn là chỉ diễn giải ý cho những ai chưa biết về thu âm hiểu
    Còn đương nhiên nếu đem cái đẳng cấp chuyên nghiệp ra để đưa vào câu chuyện thì, rõ ràng 1 giọng hát như Lê Kiều Như ở VN dù có phòng thu đến mấy cũng ko thể thành Christina Aguilera hay Celine Dion đc
    Tôi cũng là người học nhạc và hành nghề theo hướng biểu diễn ,những thứ đó tôi biết chứ
    Bạn Rin này thấy khó chịu à! Có gì đâu, bình thường đi bạn.. Mình chỉ muốn nói rằng thu âm khó lắm. Hòa âm phối khí cũng khó nữa. Vì vậy ta phải nghe nhạc nhiều để cảm nhận thế nào là ca khúc hay, hòa âm đẹp. Nhưng phải nói rằng tùy các bạn thôi. Các bạn muốn nghe live thì càng tốt nhưng chúng ta đâu có điều kiện hay ...để ngày nào cũng nghe được band chơi, hát live. Đừng nặng nề làm gì các bạn. Thảo luận trên tinh thần đóng góp chứ không phải ăn thua. Cách xưng hô "ông" và "tôi" là thiếu thiện cảm. Mình là MOD thì cũng là thành viên, cũng là con người như bạn thôi có chi đâu mà lôi cả chức danh ra hù thế nhỉ. ai đổi trắng thay đen làm chi nhỉ? Được copy từ: http://hocnhac.net
    Luubaoanh
    Hãy ấn Thanks

14. Cảm ơn luubaoanh về bài viết này!

Gà chọi's Avatar
    Gà trên mọi mặt trận

Tổng số bài đã post
    324

Cấp độ: 35 
    Kinh nghiệm: 752.870
    Next Level: 824.290

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    175
    Được cảm ơn 455 lần trong
    208 bài viết!
    Chê bài viết
    3
    Đã bị 6 chê trong 6 bài viết.

Góp ý với luubaoanh về topic!

Bạn nên có hướng dẫn cụ thể trên Cubase hoặc phần mềm nào đó về (Cách chỉnh sửa phô chênh) bằng hình ảnh hoặc clip minh họa. Như vậy người đọc mới tham khảo và thực tập đc. Được copy từ: http://hocnhac.net
    Website dành cho những người chơi Trống http://drumvn.com

16. Cảm ơn Gà chọi về bài viết này!

Trang 1/2 1 2 cuốicuối

Visitors found this page by searching for

chỉnh phô giọng hátCách chỉnh vocalcách chỉnh phôphan mem chinh sua giong thu amplugin chinh do pho vocal phan mem chinh pho giong hathttp:hocnhac.net4rumshowthread.php13492-Cách-chỉnh-sửa-chênh-phô-khi-thu-âmphan mem chinh sua vocaltai phan mem chinh not cho vocalvdeo chinh tune Mono cho giong cubasephần mềm chỉnh phôchinh sua giong hat khi thu amcách chỉnh sửa thu âmchinh pho trong nuendocách chỉnh sửa bản thu âmcach hat khi thu am chinh sua giong thu amphan mem chinh chenh pho nuendochỉnh phô lời hat trongchỉnh giọng giống ca sĩhuong dan sửa phô trong thu âmthu am tieng bi phocach chinh vocal sau khi thuhuong dan chinh sua giong hatcach chinh sua ban thu amcach chinh sua thu amsua pho vocalcach sua giong hatphan mem sua giong hat bi phosoft chinh giong hay khi thu amcach mix giong ca sicach chinh autotunecach sua giong hat ngang

Comment Facebook

View Tag Cloud