kết quả từ 1 tới 5 trên 5

Ðề tài:
Cho em hỏi về vấn đề sức khỏe và chất giọng.

C-Kne's Avatar

Tổng số bài đã post
    2

Cấp độ: 12 
    Kinh nghiệm: 2.148
    Next Level: 2.912

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    1
    Được cảm ơn 0 lần trong
    0 bài viết!
    Chê bài viết
    0
    Đã bị 0 chê trong 0 bài viết.

Default Cho em hỏi về vấn đề sức khỏe và chất giọng.

Em bị viêm amedan, không biết bệnh này có ảnh hưởng đến giọng của mình không ạ? Em tính đi cắt mà phân vân, sợ làm thay đổi giọng nói. Không cắt thì mỗi lúc em hát cao thấy vướng vướng cái gì ở cổ họng. Không biết do giọng mình lên không nổi hay do bị viêm cản trở giọng.
    Em mới tham gia diễn đàn, nếu có gì sai mong các anh chị chỉ bảo.
    Em cảm ơn rất nhiều ạ.
    Thân

Xem thêm:

Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của C-Kne bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

Rin's Avatar

Tổng số bài đã post
    264

Cấp độ: 33 
    Kinh nghiệm: 514.487
    Next Level: 555.345

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    71
    Được cảm ơn 346 lần trong
    159 bài viết!
    Chê bài viết
    1
    Groaned 1 Time in 1 Post

cắt thoải mái bạn nhé, yên tâm ko có vấn đề gì hết, cắt xong nhớ đi đường khói bụi rồi trời lạnh thì phải giữ họng kĩ ,còn giọng hát sẽ khỏe hơn và ko bị ảnh hưởng..rất nhiều người đi trước đã làm rồi

mình cũng bị amidan to hơn người thường ,nên chuyển mùa hay bị ho he chút ,cũng muốn đi cắt mà sợ bác sĩ từ nhỏ nên...giữ gìn và chung sống với nó Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của Rin bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

3. Cảm ơn Rin về bài viết này!

C-Kne's Avatar

Tổng số bài đã post
    2

Cấp độ: 12 
    Kinh nghiệm: 2.148
    Next Level: 2.912

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    1
    Được cảm ơn 0 lần trong
    0 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Trích Nguyên văn bởi Rin View Post
    cắt thoải mái bạn nhé, yên tâm ko có vấn đề gì hết, cắt xong nhớ đi đường khói bụi rồi trời lạnh thì phải giữ họng kĩ ,còn giọng hát sẽ khỏe hơn và ko bị ảnh hưởng..rất nhiều người đi trước đã làm rồi

mình cũng bị amidan to hơn người thường ,nên chuyển mùa hay bị ho he chút ,cũng muốn đi cắt mà sợ bác sĩ từ nhỏ nên...giữ gìn và chung sống với nó
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ với mình. Bạn bị viêm vậy có cảm thấy ảnh hưởng đến giọng không bạn? Có bị cảm giác như có cái gì vướng lại khi lên giọng cao hok vậy?
    Thân Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của C-Kne bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

Rin's Avatar

Tổng số bài đã post
    264

Cấp độ: 33 
    Kinh nghiệm: 514.487
    Next Level: 555.345

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    71
    Được cảm ơn 346 lần trong
    159 bài viết!
    Chê bài viết
    1
    Groaned 1 Time in 1 Post

cái đó tùy mức độ bệnh mỗi người , như mình chỉ là amidan to hơn bt nên dễ bị viêm khi trời lạnh (chứ ko phải lúc nào cũng viêm) ..
    ngày xưa mình hay vì thế mà viêm họng rồi khàn đặc giọng ,nhưng có một lần quyết chí định đi cắt thì bác sĩ khuyên là "nếu giữ đc thì ko nên cắt làm gì" ..
    và thế là từ đó mình phải tuân thủ nguyên tắc bác sĩ bảo là: giữ ấm cổ và họng ,kem ko ăn, trà đá hoặc đồ lạnh là nhất quyết ko xài ...thể là từ đó ko bị gì nữa, hát hò thoải mái ko sao hết ...thì thoảng trở giời quá thì họng cũng chỉ hơi có đờm nhẹ, nói chung ko ảnh hưởng đến hát

Nhưng phải kiên quyết giữ nguyên tắc trên,trời mùa hè 40° mình vẫn uống nước nóng (uống nhiều thành quen), chứ trót dại uống 1 cốc nc lạnh thôi là .... có bệnh thì phải giữ mà..nếu bạn ko đủ kiên trì để giữ thì tốt nhất là cắt phéng nó đi
    bệnh này cũng ko có gì là nguy hiểm đâu ,so với mấy bệnh như viêm mũi, xoang thì chả là gì, cắt Amidan ko hề ảnh hưởng gì đến giọng hát hết vì nó ko tham gia vào bộ phận phát âm ,ko sợ bệnh viện thì cứ cắt đi , Được copy từ: http://hocnhac.net
    thay đổi nội dung bởi: Rin, 25-11-2011 lúc 01:16 AM
    Nếu Khách thấy bài viết của Rin bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

mdong82's Avatar

Tổng số bài đã post
    2

Cấp độ: 13 
    Kinh nghiệm: 3.258
    Next Level: 4.033

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    2
    Được cảm ơn 4 lần trong
    2 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Cắt amidan không ảnh hưởng gì tới giọng hát của mình đâu em ạ! Ngày trước anh cũng bị viêm amidan, kết quả anh cắt rồi, từ ngày cắt anh ít khi bị viêm họng, giọng hát thì vẫn ổn định. Chỉ có điều sau khi cắt em phải kiêng, phải giữ khoảng 1 tháng, như vậy mới đảm bảo giọng hát của mình không bị ảnh hưởng. Có kiêng có lành mà

Thêm nữa vấn đề sức khỏe có quan hệ rất chặt chẽ với giọng hát, một người có sức khỏe tốt, khi ta bổ xung những kiến thức về kỹ thuật thanh nhạc. Âm thanh giọng hát của ta phát ra sẽ mạnh mẽ hơn, có nội lực và trường hơi hơn. Đơn cử như một người học cao học thanh nhạc, họ sẽ phải hát 16 bài hát tốt nghiệp, bao gồm rất nhiều các thể loại. Nếu như không có sức khỏe, không thể nào mà hát liền 1 lúc 16 bài được. Tập chạy thể dục buổi sáng vừa chạy vừa tập xì hơi, điều tiết hơi thở. Đây là cách giúp ta cải thiện về sức khỏe và hơi thở rất tốt, Khi ta đã có hơi thở tốt, thì ta cần phải quan tâm tới vị trí phát ra của âm thanh, vị trí âm thanh phải ổn định, dù câu hát cao hay thấp thì vị trí của nó phải nằm ở 1 chỗ, không được bập bềnh, thay đổi. Khi một người hát sai vị trí, nếu em chú ý lắng nghe em sẽ thấy nó như kiểu con thuyền dập dềnh trên sóng nước. Chúc em thành công! Được copy từ: http://hocnhac.net
    thay đổi nội dung bởi: mdong82, 03-02-2012 lúc 02:06 AM Lý do: bổ xung
    Nếu Khách thấy bài viết của mdong82 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

7. Cảm ơn mdong82 về bài viết này!

Visitors found this page by searching for

viem hong anh huong den giong hattrời lạnh giọng khoẻ hơnde igong khoe hongiọng khỏe hơnlam the nao de ko bi viem amedancat amidan co nguy hiem kohỏi đáp bị viên abidan có ảnh hưởng đến hát khôngcat amedan giup hat hat honcat amidam có anh huong toi giong hatnen kieng gi de co giong hat hayde co giong hat hay nen kieng gikhi cắt abidal có ảnh hưởng đến dọng hátde giu giong hat tot nen kieng gichat giong. co the thay doide co mot giong hat khoe can kieng giviết về vấn đề sức khỏerang bi viem co anh huong den giong noi khongcắt amidan co anh huong giong hatviêm mũi có ảnh hưởng đến chất giọngthay đổi chất giọngkieng an gi de ko anh huong den dong hatbai van viet ve suc khoemũi có ảnh hưởng đến hátcat a bi dan co anh huong den giong noichat giong va the lucot co anh huong den chat giongThay doi chat giong bi benh gi

Comment Facebook

View Tag Cloud