Hãy chung tay góp sức (Ủng hộ quỹ) xây dựng website Học Nhạc!
kết quả từ 1 tới 9 trên 9
    dgmd410's Avatar

Tổng số bài đã post
    1

Cấp độ: 9 
    Kinh nghiệm: 832
    Next Level: 1.000

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong
    0 bài viết!
    Chê bài viết
    0
    Đã bị 0 chê trong 0 bài viết.

Default Vấn đề lấy hơi khi đang hát .....

Em có 1 chút thắc mắc về việc thở khi đang hát.......Em tập lấy hơi bằng bụng ( hít vào bằng mũi và bụng căng cứng ) em tập cũng 1 thời gian rồi nên bây giờ khi lấy hơi lúc ngồi bình thường thì vẫn thở bụng đàng hoàng.........

Nhưng có 1 điều khi áp dụng vào lúc hát hay lúc nói chuyện , thì dường như em cảm nhận là lúc nói hay lúc hát là em nín thở đó chỉ có hơi bay ra từ miệng thôi.

Chỉ còn hơn 1 tuần nữa là em bắt đầu thi hát rồi , nhưng việc lấy hơi lúc này với em khá khó khăn. Em ví dụ bài hát Cho Bạn Cho Tôi nhé :

Khi em hát xong câu " Ngày xưa thật nghe hồn nhiên " lấy hơi " là tôi mộng mơ thần tiên " lấy hơi " trong ánh nắng mới ấm áp của tình bạn thân "...

Khi em đang hát 1 trong những câu trên thì em cảm thấy mình như đang nín thở ấy , vì hơi chỉ từ trong miệng ra thôi còn mũi thì không có tí hơi nào thoát ra ngoài......

Vậy là khi qua câu khác em không thể lấy hơi bằng mũi tiếp đc , có khi đc thì nó cũng bị nông , và lấy k đc sâu.....Mọi người chỉ cho e biết em phải lấy hơi như thế nào khi hát tiếp câu sau k ?

Câu đầu tiên vừa vào bài hát là em hít vào bằng mũi rất thoải mái , rồi bụng phình ra cứng lại , nhưng khi lấy hơi câu tiếp theo thì lại gặp khó khăn..... Mong mọi người giúp đỡ

Xem thêm:

Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của dgmd410 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

Rin's Avatar

Tổng số bài đã post
    219

Cấp độ: 32 
    Kinh nghiệm: 384.055
    Next Level: 453.790

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    67
    Được cảm ơn 290 lần trong
    130 bài viết!
    Chê bài viết
    0
    Groaned 1 Time in 1 Post

với trường hợp của bạn phải nghe trực tiếp bên ngoài mới góp ý chính xác đc, vì mỗi người 1 khác, còn tùy vào bạn hít đc nhiều hay ít mỗi lần lấy hơi ,cái này ko phải bạn cứ thấy cứng bụng lên tức là hít sâu đc đâu nhé ,mà nó do kĩ thuật lấy và vận dụng hơi ,

người mà kĩ thuật chưa tốt thì dù cho hít 2-3 hơi ,tức cả bụng lên nhưng vẫn ko bằng người kĩ thuật tốt họ chỉ hít nhẹ 1 hơi ,
    hoặc có thể bạn đã hít đc sâu(lấy hơi đúng) nhưng lại vận dụng hơi kém, dẫn đến hát có 1 câu ngắn đã bay hết, sau đó nhắm mắt nhắm mũi hít thêm nữa thì vẫn ko đủ..
    như câu hát bạn dẫn ở trên ,mình chỉ cần hát với 1 luồng, ko cần lấy hơi thêm 2 lần như bạn, và cũng ko cần hít nhiều hơi đến mức cứng bụng.. có thể áp dụng đớp hơi để hát

vì vậy trong trường hợp này mình chỉ có 1 lời khuyên ,bạn hãy quên cái cảm giác lấy hơi là phải cứng bụng đi, nó là tâm lý ...về lý thuyết ..hít hơi sâu ,nhiều là phải cứng bụng ,nhưng đấy là hít rất nhiều thôi ..còn nếu chỉ là hít hơi để hát những câu bt thì ko cần...
    chính cái suy nghĩ lấy hơi đúng là cứng bụng dẫn đến tâm lý người tập tự căng cứng bụng (trong khi lượng hơi hít vào thì quá ít) ..gây ra cảm giác khó chịu ,tức người ,ta cố bóp cứng cái cơ hoành lại khi mà bụng thì lỏng lẻo..gây mất thăng bằng và khó để chủ động hít hơi tiếp về sau (vì mỏi)
    THực sự với bài Cho Bạn Cho Tôi ,bạn hoàn toàn ko cần hít hơi sâu, hãy cứ hát thật bt,hát sao cho thoải mái nhất ,hít hơi nhẹ rồi hát luôn, đừng gì ép cơ bụng cứng lên làm gì..
    Hát mà phải hít hơi sâu, nén chặt bụng lại chỉ dành để lên nhưng nốt kịch tính ,cao nhất của mỗi người ,vd với tenor là cũng phải lên La Si Do họ mới phải làm thế Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của Rin bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

3. Cảm ơn Rin về bài viết này!

VietViolin's Avatar

Tổng số bài đã post
    1.817

Cấp độ: 46 
    Kinh nghiệm: 5.872.213
    Next Level: 6.058.010

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    2.191
    Được cảm ơn 7.440 lần trong
    3.023 bài viết!
    Chê bài viết
    2
    Đã bị 94 chê trong 86 bài viết.

Bạn coi thử tôi hát Karaoke bài này nhé:
    *

*
    Bài này dễ vì từng câu ngắn, cao trào rất thường,
    ít phụ âm cuối. Tiện anh em bàn về hợp âm bài này,
    nên tôi hát thử. Không có ý định học và luyện hát,
    nhưng trao đổi với các bạn cho vui.
    * Được copy từ: http://hocnhac.net
    Tự động kèm chữ ký thật vô lý.

5. Đã có 2 người gửi lời cảm ơn tới VietViolin về bài viết này!

anhkiet113's Avatar
    Thành Viên

Tổng số bài đã post
    34

Cấp độ: 20 
    Kinh nghiệm: 27.669
    Next Level: 29.658

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    1
    Được cảm ơn 18 lần trong
    16 bài viết!
    Chê bài viết
    0

cháu chào bác.cháu thấy bác rất hay pót bài lên hocnhac.net.bác rất có kinh nghiệm thanh nhạc thì phải,Bác có thể cho cháu xin SĐT để được bác chỉ dạy thêm được không ạ.Nếu được cháu cám ơn nhiều.ak bác có thể add nick cháu là muakhongdut_vichuanoiyeuem nha Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của anhkiet113 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

7. Cảm ơn anhkiet113 về bài viết này!

VietViolin's Avatar

Tổng số bài đã post
    1.817

Cấp độ: 46 
    Kinh nghiệm: 5.872.213
    Next Level: 6.058.010

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    2.191
    Được cảm ơn 7.440 lần trong
    3.023 bài viết!
    Chê bài viết
    2
    Đã bị 94 chê trong 86 bài viết.

Không. Tôi chẳng hiểu biết gì về Thanh Nhạc cả.
    Tôi cũng không thích học Thanh Nhạc. Chỉ vì tôi
    không có giọng hay, không thể hát hay được, nên
    tôi không thích môn này.
    *
    Tôi đăng bài trong diễn đàn Thanh Nhạc chỉ để
    tham gia rằng ai muốn học Thanh Nhạc, thì phải
    có một vốn giọng, năng khiếu nhạc đến một mức
    ít nhất nào đó, như bằng tôi chẳng hạn, chứ không
    thể lấy nước lã mà gột nên hồ được.
    *
    Nói thế không phải để làm chùn bước tiến của các
    bạn, mà là để các bạn khỏi lừng khừng nữa. Ai muốn
    hát thì gắng lên. Ai không gắng lên thì thôi đi.
    Đừng mất tuổi trẻ của mình, và mất thì giờ của bà
    con yêu thích Thanh Nhạc có lòng tốt giúp đỡ mình.
    * Được copy từ: http://hocnhac.net
    Tự động kèm chữ ký thật vô lý.

9. Cảm ơn VietViolin về bài viết này!

thelilmax's Avatar
    Thành Viên

Tổng số bài đã post
    26

Cấp độ: 15 
    Kinh nghiệm: 5.600
    Next Level: 7.465

Thư viện
    2
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    0
    Được cảm ơn 3 lần trong
    3 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Trích Nguyên văn bởi VietViolin View Post
    Không. Tôi chẳng hiểu biết gì về Thanh Nhạc cả.
    Tôi cũng không thích học Thanh Nhạc. Chỉ vì tôi
    không có giọng hay, không thể hát hay được, nên
    tôi không thích môn này.
    *
    Tôi đăng bài trong diễn đàn Thanh Nhạc chỉ để
    tham gia rằng ai muốn học Thanh Nhạc, thì phải
    có một vốn giọng, năng khiếu nhạc đến một mức
    ít nhất nào đó, như bằng tôi chẳng hạn, chứ không
    thể lấy nước lã mà gột nên hồ được.
    *
    Nói thế không phải để làm chùn bước tiến của các
    bạn, mà là để các bạn khỏi lừng khừng nữa. Ai muốn
    hát thì gắng lên. Ai không gắng lên thì thôi đi.
    Đừng mất tuổi trẻ của mình, và mất thì giờ của bà
    con yêu thích Thanh Nhạc có lòng tốt giúp đỡ mình.
    *
    Đọc nhận xét của chú, cháu nghĩ là chú có 1 kinh nghiệm nhất định.
    Chú có thể nhận xét về bài này của cháu, có khả năng hay năng khiếu để theo đuổi âm nhạc hay không?
    Rất mong chú hồi âm.
    [Chỉ có thành viên mới xem được. [replacer_a]] Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của thelilmax bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

Ngoc_Han_1411's Avatar

Tổng số bài đã post
    5

Cấp độ: 10 
    Kinh nghiệm: 1.083
    Next Level: 1.454

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    0
    Chê bài viết
    0

Default hok có

Trích Nguyên văn bởi dgmd410 View Post
    Em có 1 chút thắc mắc về việc thở khi đang hát.......Em tập lấy hơi bằng bụng ( hít vào bằng mũi và bụng căng cứng ) em tập cũng 1 thời gian rồi nên bây giờ khi lấy hơi lúc ngồi bình thường thì vẫn thở bụng đàng hoàng.........

Nhưng có 1 điều khi áp dụng vào lúc hát hay lúc nói chuyện , thì dường như em cảm nhận là lúc nói hay lúc hát là em nín thở đó chỉ có hơi bay ra từ miệng thôi.

Chỉ còn hơn 1 tuần nữa là em bắt đầu thi hát rồi , nhưng việc lấy hơi lúc này với em khá khó khăn. Em ví dụ bài hát Cho Bạn Cho Tôi nhé :

Khi em hát xong câu " Ngày xưa thật nghe hồn nhiên " lấy hơi " là tôi mộng mơ thần tiên " lấy hơi " trong ánh nắng mới ấm áp của tình bạn thân "...

Khi em đang hát 1 trong những câu trên thì em cảm thấy mình như đang nín thở ấy , vì hơi chỉ từ trong miệng ra thôi còn mũi thì không có tí hơi nào thoát ra ngoài......

Vậy là khi qua câu khác em không thể lấy hơi bằng mũi tiếp đc , có khi đc thì nó cũng bị nông , và lấy k đc sâu.....Mọi người chỉ cho e biết em phải lấy hơi như thế nào khi hát tiếp câu sau k ?

Câu đầu tiên vừa vào bài hát là em hít vào bằng mũi rất thoải mái , rồi bụng phình ra cứng lại , nhưng khi lấy hơi câu tiếp theo thì lại gặp khó khăn..... Mong mọi người giúp đỡ
    Híc cùng 1 vấn đề ~_~

Mình cũng có vấn đề đấy nhưng đc hơn ở chỗ hơi mình nó dài ^_^ Tại hồi bé, mình dậy thì muộn mà trường thì xa, toàn phải đi đường tắt ngang qua 1 bãi rác to đùng =''= tay lại 1 tay ôm cặp, 1 tay ôm mẹ ko còn tay bịt mũi

=> Tập nhịn thở, dần dà hơi nó dài lên 1 cách bất đắc dĩ ^v^

Nhịn thở được 57 giây mà hơi phát ra từ miệng đong đo lại chỉ được có 12 giây

Nghe bảo nếu lấy hơi từ bụng thì hơi phát ra sẽ dài hơn mà tập hoài như ko..híc

Nên ai biết giúp êm luôn nhé ^_^ Được copy từ: http://hocnhac.net
    thay đổi nội dung bởi: Ngoc_Han_1411, 08-10-2013 lúc 11:10 AM Lý do: viết thiếu 2 chữ ^_^
    Nếu Khách thấy bài viết của Ngoc_Han_1411 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

longremy's Avatar

Tổng số bài đã post
    494

Cấp độ: 30 
    Kinh nghiệm: 265.488
    Next Level: 300.073

Thư viện
    12
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    170
    Được cảm ơn 177 lần trong
    152 bài viết!
    Chê bài viết
    12
    Đã bị 10 chê trong 10 bài viết.

Bạn cúi người xuống 2 tay buông thả lỏng toàn thân, hít vào và cảm nhận 2 bên hông và cảm giác hơi nó tựa vào lưng bụng dưới nó căng ra là hít đúng. nhớ cảm giác đấy rồi đứng thẳng dậy hít thở Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của longremy bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

hoabasketball's Avatar

Tổng số bài đã post
    270

Cấp độ: 28 
    Kinh nghiệm: 173.648
    Next Level: 195.661

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    74
    Được cảm ơn 54 lần trong
    48 bài viết!
    Chê bài viết
    67
    Đã bị 32 chê trong 25 bài viết.

Khi mình đi học thanh nhạc thầy bảo phải tập thường xuyên thì mới mong hơi tốt được ,phải tập đến khi nào vừa vào câu là mình phải đầy hơi ngay ^^ ,nói vậy thôi chứ tớ lười tập lắm nên bay giơ hơi vẫn yếu Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của hoabasketball bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

Visitors found this page by searching for

cach giu hoi khi hatlay hoi khi hatlấy hơi từ bụngcach lay hoi tu bungky thuat lay hoi khi hatdạy cách lấy hơi khi hátCach lay hoi de hatcách lấy hơi khi hát karaokecách lấy hơi trong khi háthuong dan lay hoi khi hatcách lấy hơi từ bụng khi hátcách giữ hơi trong khi hátcách lấy hơi từ bụngcách lấy hơi để hátCACH LAY HOI KHI HATcách hát lấy hơi từ bụngtap lay hoicách lấy hơi bụngtap lay hoi khi hatlấy hơi bụngphuong phap lay hoi khi hatcach lay hoi trong khi hatCách giữ hơi khi hát cách lấy hơi và giữ hơi khi hátcách giữ hơi khi hátlấy hơi khi hátcách lấy hơi bụng khi hátlay hoi tu bungki thuat lay hoi khi hatcach lay hoi bang bungLấy hơi khi hátcách lấy hơi bằng bụng khi hátCach lay hoi khi hat karaoke