kết quả từ 1 tới 4 trên 4

Ðề tài:
Xin chỉ dẫn làm phân tần cho loa sân khấu

tienmanh87's Avatar

Tổng số bài đã post
    3

Cấp độ: 13 
    Kinh nghiệm: 3.068
    Next Level: 4.033

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    5
    Được cảm ơn 2 lần trong
    2 bài viết!
    Chê bài viết
    0
    Đã bị 0 chê trong 0 bài viết.

Icon14 Xin chỉ dẫn làm phân tần cho loa sân khấu

đầu tiên em xin chào các bác . tại em xem chủ đề chưa thấy ai đưa vấn đề phân tần của loa nên em xin được mạo muội đật vấn đề . ở nơi em thì toàn chơi loa giong thôi nên cái gì cũng mua từ bass cho tới tress và cả phân tần nữa . như các bác biết nếu mixer , mian , eq ... hay mà phân tần trong loa dở oẹt thì thật là phí cho dàn âm thanh đúng ko ạ . nên hôm nay e xin mạo muội đề nghị các ae có kinh nghiệm gtrong việc chế tác hãy hướng dẫn cho các ae chưa biết cách chế tạo cũng như công dung cua phân tần loa và nhièu thứ để tạo nên đươc một phân tần hay và hoàn chỉnh . cảm ơn ae đã lắng nghe

Xem thêm:

Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của tienmanh87 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

2. Cảm ơn tienmanh87 về bài viết này!

proaudio's Avatar

Tổng số bài đã post
    7

Cấp độ: 15 
    Kinh nghiệm: 7.202
    Next Level: 7.465

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    0
    Được cảm ơn 5 lần trong
    2 bài viết!
    Chê bài viết
    0

về vấn đề này mình xin nói khái quát như sau:
    1, Hệ thống âm thanh cho sân khấu của mình dùng chủng loại loa có chia WAY không ( 2 Way, 3 Way, 4 Way.....)
    Nếu hệ thống có chia Way thì ta sẽ làm theo các bước sau để căn chỉnh nhé.
    * Kiểm tra kỹ lại các đương ra loa có kết nối đúng các WAY yêu cầu không như LOW, MID, HI.....
    * Kiểm tra các ngõ ra của phân tần có đấu đúng vào các kênh Amply dùng cho các loa LOW, MID, HI .. hay không. Điều này rất quan trọng nếu không khi test Gain Amply thì các loa công suất nhỏ rất dễ bị cháy.
    * Vặn hết Volume của các Amply về thất nhất ( vặn ngược chiều kim đồng hồ). Đặt các núm volume của các kênh đầu ra phân tần là 0 dB. Điều này là bắt buộc!
    * Thông thường một hãng loa đều có các dải tần tính toán cho hệ thống loa của mình hoạt động, Hãy điều chỉnh các núm đặt tần số ( crossover) cho từng dải tần một cách thích hợp nhé. có thể tham khảo :Bass từ 35 Hz - 250, Mid từ 250Hz - 1,25kHz, trebletuwe 1,25 kHz - 18 kHz ( đây chỉ là tham khảo thôi, tốt nhất nên tham khảo kỹ đáp tần cho từng loa tương ứng của nhà sản xuất để có chất âm tốt nhất và an toàn nhất)
    * Tiến hành đặt Gain Amply cho từng dải tần và nghe thử âm thanh phát ra qua hệ thống loa. Tốt nhất nên thử bằng bản nhạc nghe quen và yêu thích.
    * Hiệu chỉnh thêm các núm Crossover cho từng dải tần để có chất âm tốt hơn
    2, Nếu Hệ thống loa không chia Way mà dùng thêm loa Bass phụ thì phân tần loa lúc này chỉ có tác dụng cho hệ thống loa Bass thôi vì hệ thống loa Fullranger là không cần đặt tần số.
    * Thể loại chương trình sử dụng là gì và không gian thì ta sẽ đặt tần số thích hợp hơn cho núm Crossover. nếu không gian rộng thì ta cần "đẩy" tiếng Bass đi xa thì tốt nhất nên để núm Crossover ở 250 Hz, còn nếu không thì đặt núm Crossover về 150 ( gần như các hãng loa đều có được các dải tần này cho loa Bass)
    Nếu bạn thực sự quan tâm thì hãy gửi lại Model Loa, Amply, Crossover về cho mình, mình sẽ tư vấn kỹ hơn
    [Chỉ có thành viên mới xem được. [replacer_a]] Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của proaudio bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

4. Cảm ơn proaudio về bài viết này!

am thanh san khau's Avatar

Tổng số bài đã post
    1

Cấp độ: 9 
    Kinh nghiệm: 898
    Next Level: 1.000

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong
    0 bài viết!
    Chê bài viết
    0

bác proaudio noi rất có lý nhưng em chỉ dung phân tần cho loa b¸ có đuọc không ai biết bảo jum em cái Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của am thanh san khau bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

am thanh san khau's Avatar

Tổng số bài đã post
    1

Cấp độ: 9 
    Kinh nghiệm: 898
    Next Level: 1.000

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong
    0 bài viết!
    Chê bài viết
    0

em dùng mixer MG166CX, EQ 215, Phân tần 223XL stereo 2-Way/mono 3-way crosover 3 công suất SRIRIT 3U950 1Cap bas R 118W YAMAHA 2 cặp loa JBL venueseries VS 32186 xin bác chỉ giáo Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của am thanh san khau bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

Visitors found this page by searching for

cach lam phan tan loaphan tan toiphan tan loa basshuong dan lam phan tan loaphantanloacach lam phan tan loa san khauhoc lam phan tan cho loa san khaudia chi ban phan tan loaphan tan loa san khauhuong dan lam phan tan cho loaphân tần cho loaSo do phan tan loa san khaubô phan tan loatinh phan tan cho loalam phan tan cho loaphan tan loa cavphan tan cho loa bassphan tan cho loa subbô phan tan am thanh san khauphan tan xinlàm phân tần cho loahuong dan lam loa nenlàm phân tần cho loa basshinh anh phan tan cho loatu lam phan tan cho loaphan tan co ban cua loaphân tần cho loa basscach lam phan tan loa subban loa sub bass san khau xinsodo phan tan loa checChê phân tân loa sân khâulam bo phaqn tan cho loahuong dan phan tan cho loa

Comment Facebook

View Tag Cloud