Trang 1/4 1 2 3 ... cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 37

Ðề tài:
Chỉnh âm thanh như thế nào?

musical740
    musical740's Avatar

Chỉnh âm thanh như thế nào?

Chào các anh, qua kinh nghiệm nhiều năm đi phục vụ bà con, các anh truyền lại cho em ít kinh nghiệm chỉnh mixer với.
    Cơ quan em có cái mixer 8 line, mà nhiều nút quá, các anh giải thích hộ em vai trò của các nút với. HI, MID, LOW, BALANCE thì em biết, còn PAN, GAIN, EFFECT, AUXT, DELAY...
    Rồi việc chình micro mới khó cơ, khó chỉnh cho tiếng "ngọt" ghê.
    Cám ơn các anh rất là nhiều.

Xem thêm:

Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của musical740 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

musical740
    musical740's Avatar

Đồ xin hẳn, sân khấu ngon thì em đọc trong các bài viết của diễn đàn rồi, nhưng mà hàng ngày em đâu có bao giờ được gặp những món đó đâu, mà có được gặp thì cũng chỉ nghe chứ đâu có được xài bao giờ.
    Cái em muốn hỏi là những đồ bác gọi là gia đình đó, em đi đánh đám cưới thì máy móc cũng là chắp vá, gọi là có thôi, làm thế nào để hiểu được và cho đỡ tệ nhất trong số những cái tệ đấy mới là câu hỏi của em.
    Em chì thỉnh thoảng đánh đám cưới với hội nghị trong phòng, thường gặp cục như ở mấy hàng karaoke vi tính ở quên em thui, chứ chẳng mấy khi gặp mixer đâu
    Nếu Khách thấy bài viết của musical740 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

hoangnamdj's Avatar

Tổng số bài đã post
    177

Cấp độ: 32 
    Kinh nghiệm: 387.173
    Next Level: 453.790

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    111
    Được cảm ơn 459 lần trong
    114 bài viết!
    Chê bài viết
    0
    Đã bị 0 chê trong 0 bài viết.

ké chút là
    nút Gain chỉ nên dao động trong khoãng 1/4 (từ hướng 12h - 3h) là ok nhất...
    nếu mix đó có đèn chớp thì bro để ý rằng đừng bao giờ cho chúng chạm mức đỏ thường xuyên... vì ngoài mức đỏ sẽ lơn hơn 0 đề-xi-ben --> âm thanh sẽ vỡ

còn effect trên mix tổng (hay các loại của karaoke) là dạng giả lập môi trường Được copy từ: http://hocnhac.net
    thay đổi nội dung bởi: hoangnamdj, 06-11-2008 lúc 10:55 AM
    Nếu Khách thấy bài viết của hoangnamdj bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

4. Đã có 6 người gửi lời cảm ơn tới hoangnamdj về bài viết này!

TheThuongNT's Avatar

Tổng số bài đã post
    379

Cấp độ: 36 
    Kinh nghiệm: 876.978
    Next Level: 1.000.000

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    708
    Được cảm ơn 1.124 lần trong
    347 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Có một quan hệ rất quan trọng giữa Ampli và loa là công suất. Quan trọng vì nó liên quan đến tính mạng đôi loa [Chỉ có thành viên mới xem được. [replacer_a]] . Nếu công suất của ampli lơn hơn công suất của loa và bạn vặn hết cỡ ampli trong một thời gian tương đối thì thôi chào nhé chào đôi bạn loa nhé. Ngược lại, nếu loa của bạn công suấtlớn hơn loa thif thoải mái đê, cả nhà cùng chạy tốt.
    Công suất của loa vì vậy chỉ nhắm đối phó với ampli thôi. Còn công suất của ampli lại liên quan đến hiệu quả của loa.
    Thế nên khi chọn loa, các bạn đừng coi công suất là yếu tố quan trọng nhất( chỉ cần để ý đến công suất ampli của bạn), hãy nhìn vào cái gọi là độ nhạy (sensibility), được tính theo đơn vị âm thanh db. Ví dụ duymo có đôi loa lởm JBL Northrigde E80 thế này :
    [Chỉ có thành viên mới xem được. [replacer_a]]
    Đôi loa này có 3 dải tần kéo dài tổng cộng từ 38hz đến 20khz như người lớn, tần số cắt là 300hz và 4000hz, nghĩa là có ba dải tần : 30hz đến 300hz (loa bass); 300hz đến 4000hz(loa trung) và 4000hz đến 20000hz(loa treble). Độ nhạy của loa là (2,83 V/1m): 91dB : nghĩa là nếu tín hiệu truyền đến loa có điện thế 2.83V thì ở khoảng cách 1m đến loa âm thanh sẽ có độ lớn 91dB.
    Công suất của ampli ảnh hưởng trực tiếp đến hiệu quả của loa thế nào. Giả dụ bạn dùng ampli của bạn cung cấp cho đôi loa JBL của tớ một công suất C(W ), thế thì,ở 1m cách loa, tai bạn nhận được :
    [Chỉ có thành viên mới xem được. [replacer_a]]
    Như vậy, để thu được 101db ở khoảng cách 1m với đôi loa tớ bạn chỉ cần ampli cung cấp 10W. Với đôi lao của bạn có độ nhạy 86db, bạn cần đến những [Chỉ có thành viên mới xem được. [replacer_a]]. Tóm lại, để thêm đượng 1db , ampli của bạn phải tăng thêm công suất [Chỉ có thành viên mới xem được. [replacer_a]] lần, nhiều phết đấy.
    Thay vì mua một con ampli công suất to cỡ 500W( loa cũng phải to theo tối thiểu 500W nếu không muốn cháy những hôm cao hứng [Chỉ có thành viên mới xem được. [replacer_a]] ) bạn hãy mua một ampli cỡ 400W thôi và một đôi loa có sensibility có độ nhạy lớn hơn 1db là hiệu quả như nhau. Được copy từ: http://hocnhac.net
    [Chỉ có thành viên mới xem được. ]

6. Đã có 8 người gửi lời cảm ơn tới TheThuongNT về bài viết này!

tria800
    tria800's Avatar

Trích Nguyên văn bởi musical740 View Post
    Chào các anh, qua kinh nghiệm nhiều năm đi phục vụ bà con, các anh truyền lại cho em ít kinh nghiệm chỉnh mixer với.
    Cơ quan em có cái mixer 8 line, mà nhiều nút quá, các anh giải thích hộ em vai trò của các nút với. HI, MID, LOW, BALANCE thì em biết, còn PAN, GAIN, EFFECT, AUXT, DELAY...
    Rồi việc chình micro mới khó cơ, khó chỉnh cho tiếng "ngọt" ghê.
    Cám ơn các anh rất là nhiều.
    Tôi là lính mới có biết chút ít về cái này xin mạo muội, có gì không đúng xin được chỉ giáo thêm. Mixer của bạn có DIGITAL EFFECT sẵn nên không cần sài echo rời cũng được nhưng không được hay lắm. Còn về những nút bạn tôi xin nói theo sự hiểu biết của mình thôi. Đầu tiên là GAIN: Là tín hiệu đầu vào, tùy thuộc vào volume nhạc cụ. VD: trên guitar có cái volume, khi nhạc công chơi thì người ta co thể điều chỉnh, bạn chỉnh GAIN sao cho đừng để đèn đỏ chớp liên tục. PAN: là nút chỉnh cân bằng 2 loa. Nếu tiếp âm trống thì tum 14 và tum 15 nên để 2 bên khi nghe sẽ có hiệu ứng stereo. EFFECT: là hiệu ứng âm thanh, tạo tiếng vọng bạn phải kết hợp lựa chọn PARAMETE để hiệu ứng khi nghe hay. EFFECT chỉnh lên thì tiếng vọng nhiều. AUX là gửi tín hiệu qua echo nếu mixer bạn đã có DIGITAL EFFECT thì không cần sài cái này. Nếu sài echo rời phải hướng dẫn luôn cách cấm dây nữa. Chúc bạn có những buổi chơi nhạc vui vẽ!
    Nếu Khách thấy bài viết của tria800 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

8. Cảm ơn tria800 về bài viết này!

yamaha's Avatar

Tổng số bài đã post
    132

Cấp độ: 30 
    Kinh nghiệm: 297.448
    Next Level: 300.073

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    47
    Được cảm ơn 368 lần trong
    108 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Chỉnh âm thanh dễ mà khó .
    Đưa tất cả các nút bấm , các nút vặn về trạng thái nguyên thủy . Volume nên đưa về độ thấp nhất . Cần phải biết trong mixer của ta có cái gì vì mixer có thiên hình vạn trạng không thể nào chỉ cho bạn biết cái nào cắm vào đâu trong một hai câu ngắn ngủi . Bật máy hát , mixer ... và bật ampli lên cuối cùng . Cho nhạc vào nhè nhẹ từ từ , coi thử loa trái , loa phải có làm việc không . Sau khi tất cả các loa làm việc ta bắt đầu chỉnh EQ . Sau khi chỉnh EQ ta chỉnh Pan, Echo , Delay , Effect ... Dĩ nhiên những cái Echo , Delay , Efect ... phần nhiều là dành cho lợn , mình nghe mà không lọt lỗ tai thì lợn nó cũng không chịu đâu . Lợn thời buổi này đã được thuần chủng rùi , không còn là lợn rừng như thời bao cấp . Tại sao có tiếng hú trong giàn âm thanh ??? Vì âm thanh bạn đang nghe nó lẻn vào Microphone và vào Ampli tăng âm và rồi lại ra Speakers rồi lại vào microphone và .... hú . Làm sao cho hết hú ?? Bạn nên hú to hơn cái máy ?? Không , bạn nên chỉnh làm sao mà cái volume nó vừa tới mức mà bắt đầu nó có tiếng hú thì dừng lại và cho nó xuống chút xíu .Tới giai đoạn này thì bạn nên chỉnh làm sao và đặt loa xoay hướng như thế nào cho nó khỏi hú . Dân chuyên nghiệp hơn thì họ có máy đo và đồ diệt hú chuyên nghiệp . Phần này tôi không nói tới vì khá phức tạp . Lưu ý với bạn là cái EQ là một trong dụng cụ chống hú khá hữu hiệu . Bạn nên tập làm quen với cách chỉnh nó , nó sẻ cho bạn kết quả khá khả quan mà không cần tốn nhiều tiền .

Lúc tắt máy nên tắt ampli đầu tiên nhé . Chúc bạn may mắn . Được copy từ: http://hocnhac.net
    Khắc khoải đưa sầu giọng lửng lơ,
    Ấy hồn Thục đế thác bao giờ?
    Năm canh máu chảy đêm hè vắng,
    Sáu khắc hồn tan bóng nguyệt mờ.
    Có phải tiếc xuân mà đứng gọi,
    Hay là nhớ nước vẫn nằm mơ.
    Thâu đêm ròng rã kêu ai đó.
    Giục khách giang hồ dạ ngẩn ngơ.

10. Đã có 6 người gửi lời cảm ơn tới yamaha về bài viết này!

trannoi
    trannoi's Avatar

Bạn Yamaha nói rất đúng đấy, cái EQ là một trong những tuyệt chiêu để vừa làm cho âm thanh trung thực, vừa cắt được tiếng hú. Chỉ có điều cái EQ phải là đồ xịn (ít nhất cũng là đồ Tàu cao cấp) chứ mấy cái đồ lởm nó hoạt động không chính xác. Nó quan trọng vô cùng, một số kỹ sư âm thanh nhờ cái EQ mà biến loa JBL Sài Gòn thành JBL của Mỹ nhưng nếu không am hiểu về EQ thì kết quả sẽ ngược lại. Ngoài ra mỗi thứ hỗ trợ một tí, thiết bị xịn + kỹ thuật lành nghề = âm thanh chất lượng cao và ngược lại.

Như bạn Yamaha đã nói, mỗi nhạc cụ và loại mic đều có độ nhạy khác nhau nên tùy vào độ nhạy của từng loại mà mở Gain nhiều hay ít vì Gain chính là để hỗ trợ tín hiệu đầu vào (hay còn gọi là độ lợi tín hiệu đầu vào).

Chúc các bạn thành công!
    Nếu Khách thấy bài viết của trannoi bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

12. Đã có 3 người gửi lời cảm ơn tới trannoi về bài viết này!

thaoprosound's Avatar
    Thành Viên

Tổng số bài đã post
    24

Cấp độ: 22 
    Kinh nghiệm: 48.766
    Next Level: 49.025

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    11
    Được cảm ơn 32 lần trong
    17 bài viết!
    Chê bài viết
    0

hí hí , bác trannoi vui tính quá , biến được JBL SG thành JBL Mĩ ...
    EQ là một trong những thiết bị không thể thiếu được của bộ âm thanh chuyên nghiệp.
    Sử dụng EQ nói riêng và các processor khác nói chung là hoàn toàn phụ thuộc vào trình độ , kinh nghiệm của người sủ dụng , tùy thuộc vào địa điểm setup âm thanh , mà có cách căn chỉnh khác nhau .
    Khi soundman nghe thấy vừa lỗ tai thì khán giả chắc là nghe thấy hay rồi Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của thaoprosound bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

14. Cảm ơn thaoprosound về bài viết này!

yeuamnhac89
    yeuamnhac89's Avatar

Vì không thấy ai trả lời phần này nên mình giúp bác ấy vậy.

• HI-Treble: nút để điều chỉnh tăng-giảm độ sáng âm thanh ở tầng số 15000Hz .

• MID-Treble&Bass: nút để điều chỉnh tăng-giảm độ mỏng-dày âm thanh ở tâng số 800Hz.
    • LOW-Bass: nút để điều chỉnh tăng-giảm độ trầm âm thanh ở tầng số 40-60Hz.
    • BALANCE: nút điều chỉnh độ cân bằng âm thanh gần giống với PAN.
    • PAN: nút để điều chỉnh di chuyển phần nghe âm thanh sang trái hoặc phải của âm thanh mặc định.
    • GAIN: tăng mức âm thanh tổng quát lên.
    • EFFECT: hiệu ứng âm thanh như : độ vang, độ trễ, độ dày, độ mỏng...
    • AUXT: nút kích hoạt để kết nối với thiết bị ngoại vi.
    • DELAY: độ trễ của âm thanh .

Có gì sai sót xin các bác bỏ qua và bổ sung giúp.
    Nếu Khách thấy bài viết của yeuamnhac89 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

16. Cảm ơn yeuamnhac89 về bài viết này!

TheThuongNT's Avatar

Tổng số bài đã post
    379

Cấp độ: 36 
    Kinh nghiệm: 876.978
    Next Level: 1.000.000

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    708
    Được cảm ơn 1.124 lần trong
    347 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Bác Trọng ơi cho em hỏi chút, em xách đàn bass đi đánh đám cưới, mà ông âm thanh chỉnh cắt hết sạch treble của em đi, cái bộ ấy có 4 nút: High (12K) High Mid (3K) Low Mid (400); Low (80), thì vặn High về 0, High Mid về 0, Low Mid về 1/4, và low thì lên 3/4,

em đánh tiếng cứ ù ù cạc cạc lộn tiết, xuống thấy thế em vặn hết tất cả về normal (tức là tất cả đều 1/2), các bác cho em hỏi thế nào là đúng??? em đúng hay là cha âm thanh đúng.

Dạng nút là nút tròn vặn nhé! 1/4 là như lúc kim phút đồng hồ chỉ kém 15', 1/2 là như lúc giờ đúng và 3/4 là như lúc hơn 15' Được copy từ: http://hocnhac.net
    [Chỉ có thành viên mới xem được. ]

18. Đã có 2 người gửi lời cảm ơn tới TheThuongNT về bài viết này!

Trang 1/4 1 2 3 ... cuốicuối

Visitors found this page by searching for

cach chinh bo loc am thanhdau loc am thanh yamahacách chỉnh amply karaokeloc am thanh karaokechinh ampli karaokehuong dan chinh dau loc am thanh day chinh am thanhdau loc am thanh karaokechinh am thanh mixercach chinh echocach chinh dau locday chinh am thanh karaokekinh nghiem chinh am thanh karaokecach chinh dau loc am thanhchinh am thanh amplicach chinh loc am thanhCach chinh am thanh dam cuoiCach chinh am thanh karaoke gia dinhchỉnh âm thanhcach chinh loc amecho rờicach chinh am thanh karaokecach chinh echo roibai day chinh am thanh o mixxerhttp:hocnhac.net4rumshowthread.php1968-Chỉnh-âm-thanh-như-thế-nàohuong dan chinh am thanh chuyen nghiephuong dan chinh loc amcách chỉnh âm thanh đám cướidau loc karaokeam thanh nhu the nao la haycach chinh am thanh karaoke chuyen nghiephuong dan chinh dan am thanh karaokecach chinh mixer digital

Comment Facebook

View Tag Cloud