Trang 16/18 đầuđầu ... 6 14 15 16 17 18 cuốicuối
kết quả từ 151 tới 160 trên 175

Ðề tài:
Hỏi đáp về kĩ thuật Rung và ngân giọng hát ??

Mrd's Avatar

Tổng số bài đã post
    8

Cấp độ: 18 
    Kinh nghiệm: 13.828
    Next Level: 17.484

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    4
    Được cảm ơn 2 lần trong
    2 bài viết!
    Chê bài viết
    0
    Đã bị 0 chê trong 0 bài viết.

với 1 số người thì rung là năng khiếu bạn ah. họ không cần trường lớp dạy j cả, bảo rung là rung đc ( ứoc gì mình đc như thế).
    cô bé ngân hay quá Được copy từ: http://hocnhac.net
    [SIZE="4"]N0thing Imp0ssible...![/SIZE]

vuduc
    vuduc's Avatar

joshgroban CÓ THỂ CHỈ BÀI TẬP CƠ BẢN ĐỂ CÓ THỂ TỪ TỪ ĐẠT ĐƯỢC KỶ THUẬT RUNG MÀ. MỌI NGƯỜI VÀ CÓ GÓP Ý THẢO LUẬN NHƯ THẾ NÀO LÀ ĐÚNG, CÓ CƠ BẢN MỌI NGƯỜI SẺ NÂNG CAO ĐƯỢC SỰ AM HIỂU VÀ THÍCH THÚ CỦA MÌNH. Ý MÌNH LÀ VÂY MONG MỌI NGƯỜI GÓP Ý
    Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của vuduc bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

nguyenqh's Avatar
    Thành Viên

Tổng số bài đã post
    15

Cấp độ: 19 
    Kinh nghiệm: 19.845
    Next Level: 22.851

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    0
    Được cảm ơn 25 lần trong
    11 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Trích Nguyên văn bởi dementor View Post
    Mình thì thấy nhạc kịch và opera ko khác nhau, chỉ là 1 cái tiếng nước ngoài, 1 cái tiếng Việt. Còn cái trình chiếu trên rạp, trên TV .... do thu âm, thu hình... rồi chiếu như gần đây có 2 phim nổi tiếng là Hight School Musical , Dream Girl hay một số vở opera làm lại thành phim như Phantom of opera thì phải gọi là "phim ca nhạc" chứ ko gọi là nhạc kịch
    Opera là từ xuất phát từ tiếng Ý nghĩa là nhạc kịch, nghĩa là vở kịch biểu diễn bằng âm nhạc của dàn nhạc giao hưởng, giọng hát và cả vũ đạo nữa. Đó là từ để chỉ chung cho các loại nhạc kịch cổ điển được sáng tác từ giữa thế kỉ 20 trở về trước. Giọng hát thì hát theo phương pháp Bel canto nguồn gốc từ Ý, hòa âm của nhạc nền thì theo kiểu cổ điển, ngôn ngữ chủ yếu là tiếng Ý, Đức và Pháp (hầu như ko có tiếng Anh)

Thể loại thứ 2 mà các bạn thấy được dựng thành phim như Moulin Rough, The phantom of the opera, the cats.... được gọi là Musical theatre theo tiếng Anh hoặc Broadway musical-vì con đường Broadway ở Anh là nơi tập trung hầu hết các rạp hát nhạc kịch kiểu này-hiểu nôm na là nhạc kịch hiện đại, các sáng tác đều là các sáng tác mới,mang tính chất đương đại. Giọng hát sử dụng trong nhạc kịch hiện đại là đủ các kiểu từ giọng mang phong cách belcanto, giọng nhạc nhẹ như Pop,trữ tình, rock...tùy theo vai thứ, phong cách,bối cảnh nội dung cốt truyện,thể loại nhạc vở kịch hướng tới sẽ có cách sắp xếp phù hợp. Âm nhạc của vở kịch sẽ là sự kết hợp của nhiều dàn nhạc khác nhau, hòa âm theo cả hiện đại và cổ điển.(chủ yếu lời bài hát trong các vở này là tiếng Anh, cũng có tiếng khác như vở thằng gù nhà thờ đức bà bằng tiếng Pháp).

Opera hầu như ko có những đoạn thoại bằng lời nói, mà đều là hát; còn musical theatre thì có nói và hát (tương tự như Chèo, cải lương, hý kịch...)

[Chỉ có thành viên mới xem được. [replacer_a]]

trên đây là một trong những trích đoạn ngắn của vở musical theatre : Miss Saigon vô cùng nổi tiếng.

Nghe kĩ thì các bạn sẽ thấy các ca sĩ ngân rung rất rõ.

Đọc hết các tranh luận ở trên mình thấy các bạn có mâu thuẫn với nhau là vì chưa hiểu rõ dòng nhạc mà mình đang đề cập. Ngày nay thế giới âm nhạc đã chia ra làm 2 xu hướng âm nhạc rõ rệt là nhạc thính phòng cổ điển với cách hát Bel canto và nhạc nhẹ (pop/contemporary music) với cách hát mà đại đa số các ca sĩ trên thế giới đều đang dùng. Vì thế kỹ thuật và tiêu chuẩn của nó cũng được đặt ra hết sức khác nhau, ko nên lấy lăng kính của cái này để nhìn cái kia.

Nói riêng về kỹ thuật ngân rung; các ca sĩ bel canto hát ngân rung hầu hết các âm khu, đặc biệt là âm khu cao họ dùng cộng minh đầu để bổ trợ giọng hát cho to rõ hơn (vì thời xưa ko có sự hỗ trợ của điện tử nên buộc lòng phải có cách như thế mới có thể hát vang cả thính phòng rộng và ngang bằng dàn nhạc giao hưởng) vì thế cái ngân rung mà ta nghe trong giọng há tcủa họ còn là sự dội âm vang của các xoang cộng minh đầu. Quan niệm của nhạc cổ điển là ngân phải dày, đều đặn vang thì là đẹp.
    ngược lại các ca sĩ nhạc nhẹ ít chú trọng đến cộng minh đầu, giọng hát chỉ cần vang khỏe (vang từ vòm họng và ngực là chính),mượt là tốt vì vậy cách ngân cũng khác. Họ chủ yếu ngân ở cuối câu hoặc vài chỗ giữa câu và chỉ ngân rõ ràng nhất ở những đoạn hơi căng(những đôận cao trào). Cách ngân của họ là luyến liên tục hai nốt có cao độ khác nhau với tần suất nhanh. Nốt càng cao, hơi càng căng, dây thanh càng căng, thì tần suất luyến ấy càng nhanh. Ko rõ là ca sĩ bel canto có áp dụng cách này hay ko?!!!

Ở phía trên bạn Hiepga có nói về âm thanh càng cao thì tần số ngân rung càng nhiều còn âm thanh trung và trầm thì ít đi và hầu như ko. mình xác nhận cái này là chính xác theo chính kinh nghiệm của mình.
    Giọng mình là bariton (âm khu của giọng bass mình cũng xuống đc đến note E2 theo đàn piano) đúng là hát xuống note trầm thì dây thanh ko đóng chặt và căng để đủ ngân rung, âm thanh chỉ có vang ở cộng minh ngực, và khô chứ ko thể ngân. Còn lên cao (trong tầm cữ cho phép) thì ngân rung rất thoải mái và dễ dàng.

Ngân rung (vibrato) dễ mà khó, khó mà dễ. Dễ ở chỗ chỉ cần một cột hơi đầy đặn, lấy hơi sâu và đẩy hơi đầy đặn là tự nhiên thanh quản có thể ngân dễ dàng, còn khó chính là làm sao để có cột hơi đầy đặn, và điều khiển tốt nó trong từng câu hát mà vẫn ko quên truyền cảm xúc của mình vào. Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của nguyenqh bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

4. Đã có 3 người gửi lời cảm ơn tới nguyenqh về bài viết này!

ZPerAmNhac's Avatar

Tổng số bài đã post
    7

Cấp độ: 15 
    Kinh nghiệm: 5.891
    Next Level: 7.465

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong
    2 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Theo mình nếu bạn cố gắng không bỏ cuộc thì sẽ thành công bạn à . Mình đây chưa từng học qua trướng lớp nào trong Thanh nhạc nhưng mình cố gắng luyện tập , nghe những ca sĩ hát và để ý những nốt lên của họ .

Mỗi ngày mình đều nghe và tập theo , mỗi buổi sáng mình tập hít thở và hát , bây giờ giọng mình đã tiến bộ hơn trước rất nhiều . Lúc trước giọng mình khàn lắm và ko Rung đc luôn , có lúc mình muốn bỏ cuộc nhưng mình nghỉ lại ca hát là niềm đam mê của mình cho nên mình đã luyện tập đến giờ . Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của ZPerAmNhac bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

6. Cảm ơn ZPerAmNhac về bài viết này!

VietViolin's Avatar

Tổng số bài đã post
    1.869

Cấp độ: 47 
    Kinh nghiệm: 6.293.806
    Next Level: 7.172.237

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    2.210
    Được cảm ơn 7.559 lần trong
    3.060 bài viết!
    Chê bài viết
    3
    Đã bị 95 chê trong 87 bài viết.

Có 2 cách rung, đã từng bàn đến từ lâu.
    *
    Cách rung tần số thì khó, vì phải điều khiển thanh đới, và thường ở
    các bài hát thời Pháp, và các ca sỹ đã lớn tuổi.
    Các ca sỹ tầm cỡ thế giới đôi khi rung kiểu này.
    Trong Opera, có những chỗ bắt buộc phải rung kiểu này.
    *
    Cách rung phổ biến là rung âm lượng, nhờ thay đổi áp suất hơi đẩy ra.
    Người biết rung kiểu này thường đã biết lấy hơi tốt và khống chế hơi tốt.
    Đôi khi người hát thời gian lâu dài sẽ tự nhiên vỡ lẽ ra mà biết rung.
    Nếu không biết rung kiểu này, thì con đường tới vị trí ca sỹ sẽ rất dài.
    Đó là vì trong đời sống, khi họ hát, thì không được người xung quanh cổ võ.
    Ngược lại, họ còn bị la ó và phản đối nữa. Nguyên nhân không phải họ không
    biết rung, mà vì họ hát quá dở.
    *
    Rất nhiều khi ca sỹ nổi tiếng không rung chút nào.
    Đó là những lúc khoe giọng.
    Họ khoe giọng đẹp của họ.
    Chỉ khi không rung chút nào, cái đẹp của giọng mới thể hiện cho hết.
    Mời các bạn coi các cô gái Celtic Women hát trên YouTube,
    sễ được thưởng thức giọng không rung của họ.
    *
    Nếu bạn hát không rung mà chinh phục được người nghe,
    thì hãy học rung sau cũng chưa muộn.
    Nếu hát không rung mà bị la ó hay phản đối, thì tiết kiệm
    thời gian học hát mà đi nhậu hay trêu gái cho khỏe.
    * Được copy từ: http://hocnhac.net
    Tự động kèm chữ ký thật vô lý.

8. Đã có 4 người gửi lời cảm ơn tới VietViolin về bài viết này!

khangbattam's Avatar

Tổng số bài đã post
    5

Cấp độ: 14 
    Kinh nghiệm: 4.732
    Next Level: 5.517

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    5
    Được cảm ơn 0 lần trong
    0 bài viết!
    Chê bài viết
    0

thứ nhất . Không thầy đố mày làm nên..thứ 2 theo tớ cái rung = cổ nếu hát thể loại nhạc mạnh những nốt rung sẽ không mạnh mẽ vì rung = bụng mình điều khiển hơi dễ hơn khi mạnh khi nhẹ được hát những bản trường cá sẽ huỳnh tá tràng hơn.. thứ 3 có thể mình múa rìu qua mắt thợ hihi Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của khangbattam bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

tuongchau_sd's Avatar

Tổng số bài đã post
    2

Cấp độ: 10 
    Kinh nghiệm: 1.390
    Next Level: 1.454

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong
    0 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Bạn ở Đà nẵng ha, mình củng ở DN , vui đc lam quen Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của tuongchau_sd bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

tuongchau_sd's Avatar

Tổng số bài đã post
    2

Cấp độ: 10 
    Kinh nghiệm: 1.390
    Next Level: 1.454

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong
    0 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Joshgroban bạn có dạy nhạc không,mình muốn học Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của tuongchau_sd bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

knight494's Avatar
    Thành Viên

Tổng số bài đã post
    23

Cấp độ: 18 
    Kinh nghiệm: 16.869
    Next Level: 17.484

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    16
    Được cảm ơn 3 lần trong
    3 bài viết!
    Chê bài viết
    2

Mình có cần luyện rung j đâu . Thấy ca sỹ rung thì mình cũng rung ^^ . Cứ tưởng rung giọng ai cũng làm đc @@ . Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của knight494 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

nguyenthanh0602's Avatar

Tổng số bài đã post
    7

Cấp độ: 14 
    Kinh nghiệm: 4.721
    Next Level: 5.517

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    23
    Được cảm ơn 3 lần trong
    3 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Lúc đầu mình cũng không biết rung là gì đâu,nhưng khi nghe nhạc mà để ý nghe kỹ một chút và nhìn họ hát thì thấy rất tuyệt vời.Với những cảnh quay gần thì thấy những lúc họ ngân và rung nghe rất mượt mà và nhẹ nhàng nữa.mình cũng thử tập ,lúc đầu thì không được vì họ rung quá nhanh có khi còn không biết họ rung lúc nào nữa.sau dần khi phát âm " a " hoặc " o " thì mình ngắt quãng nó nhưng không đóng thanh đới hoăc không làm đứt luồng hơi,cố gắng giữ cho lượng khí trong bụng và khẩu hình cố định & phát âm đó tiếp theo đến hết lượng hơi .lúc đầu làm chậm ,thoải mái,không cần gắng sức,âm phát ra phải rõ ràng.
    Tập dần dần là ổn rồi , Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của nguyenthanh0602 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

Trang 16/18 đầuđầu ... 6 14 15 16 17 18 cuốicuối

Visitors found this page by searching for

<>cách ngân khi hát,  cach ngan giongcach hat rungcach ngan giong hatky thuat rung khi hatcách rung khi hátkỹ thuật rung trong thanh nhạccach hat ngancach hat giong rungcách làm rung giọngCach hat vangcach ngan giong khi hatcach hat giong ngangiọng hát bị nganglam sao de rung gionglam sao de ngan khi hatlam sao de co giong hat rungCach rung khi hatcách hát rungcách ngân giọnglàm sao để ngân khi hátcach ngan khi hatlàm thế nào để rung giọng khi hátrung khi hathttp:hocnhac.net4rumshowthread.php2786-Hỏi-đáp-về-kĩ-thuật-Rung-và-ngân-giọng-hátpage7cách rung hơi khi hátcách rung giọng khi háthoc cach ngan giongday hat ngan gionglam sao de hat giong rungcach tao do rung khi hatluyen giong ngan cách ngân giọng rung

Comment Facebook

View Tag Cloud