Hãy chung tay góp sức (Ủng hộ quỹ) xây dựng website Học Nhạc!
Trang 2/7 đầuđầu 1 2 3 4 ... cuốicuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 70
    binhenry
    binhenry's Avatar

cháu cám ơn bác ???? cháu hỏi thế vì cháu rất thích Violin mà nơi cháu ở ko có ai đào tạo nhạc cụ này hết ???? có thể theo họ học nhạc Violin ra chưa chắc đã kiếm cơm để nuôi sống bản thân được !!!!!! nên cháu đành hỏi bác ??? Vì bác là người đi trước chắc có kinh nghiệm nên cháu mới dám hỏi !!!!!!!
    Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của binhenry bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

VietViolin's Avatar

Tổng số bài đã post
    1.817

Cấp độ: 46 
    Kinh nghiệm: 5.879.569
    Next Level: 6.058.010

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    2.191
    Được cảm ơn 7.448 lần trong
    3.025 bài viết!
    Chê bài viết
    2
    Đã bị 94 chê trong 86 bài viết.

Mục đích Tôi học đàn:

Tôi bị cha tôi ép tập Piano và Violin, trong trí chẳng có ý định học chúng để làm gì, chứ đâu dám nghĩ đến kiếm cơm ?
    Lớn lên, tôi bị mời đi phục vụ các cuộc họp của Đảng mà chẳng có thù lao gì hết, đến khi Cha tôi bị bắt đi cải tạo sau
    khi Mỹ ném bom Hải Phòng tháng Tám năm 1964, thì tôi mới khỏi bị bắt đi phục vụ nữa .

Cuộc đời sự nghiệp chơi Piano và Violin của tôi:

Đến Mỹ, năm cuối cùng đại học, trong buổi họp học sinh tìm việc, tôi chơi Piano, thì được trả công 75 đôla .
    Lúc ấy là năm 1996, sau 6 năm đến Mỹ, và học 6 năm mới xong cái bằng đại học chỉ có 4 năm (tôi không học full time).
    Sau đó, thỉnh thoảng tôi được giúi 20 đôla khi chơi trong Senior Center (hội người già) mà tôi là thành viên .
    Thỉnh thoảng tôi đưa các con đi chơi, và tôi kéo Violin trên đường phố, thì người ta cho tip, thường là 1 đô,
    đôi khi 2 chục đô, tổng cộng mỗi nơi dừng chân kéo Violin cũng được hơn chục đô hay vài chục đô (nửa giờ - đến 1 giờ).
    Tôi không kê khai là người chơi đàn chuyên nghiệp nên không có ai mời đi phục vụ, mỗi buổi 1 giờ 75 đôla .
    Thỉnh thoảng tôi được mời dạy đàn, mỗi giờ 20 đôla, nhưng khi bận chăm con, thì tôi nghỉ, đợi khi nào có
    người trông con cho, và chúng lớn lên đi học lớp mấy, thi tôi mới dạy được . Năm 2006 tôi có 3 học sinh, là
    năm dạy đàn nhiều nhất, cả năm được 5 nghìn đôla tiền dạy Piano. Nếu mở trường thì kiếm được nhiều học sinh.

Tập đàn có lợi gì:

Tập đàn là mang lại cho mình một khiếu thưởng thức, khỏi bị điếc, cũng như tập vẽ giúp mình khỏi bị mù,
    được thưởng thức những thứ mà người thường không được hưởng, mặc dù họ giàu có hay quyền uy hơn mình .

Nghe nhạc có phần đệm Violin, và viết phần đệm Violin cho bài hát:

Nghe nhạc mà biết được có tiếng Violin thì bài hát mới hay hơn, và hay hơn như thế nào, thì cần phải biết viết
    phần đệm Violin cho bài đó nữa . Bài nào cũng có thể có phần đệm Violin, và cũng có thể xài các đàn khác, mỗi
    phần phối khí có cái hay riêng của nó . Vậy phần đệm Violin có hay hơn hay không, tùy theo cách phối khí của
    từng người . Nếu tay nghề mình còn thấp, thì phần đệm mình viết ra, dù cho Violin, Piano, Guitar hay đàn Bầu,
    cũng không được hay. Nếu mình giỏi, dù viết phần đệm cho đàn sáo nào, bài biểu diễn bao giờ cũng hay. Riêng
    tôi, có thể viết thêm phần đệm Violin cho các bài hát Việtnam, và đều làm cho chúng hay hơn so với phần đệm
    không có violin. Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của VietViolin bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

3. Đã có 10 người gửi lời cảm ơn tới VietViolin về bài viết này!

Pippilotta
    Pippilotta's Avatar

Em chưa học đàn bao giờ nhưng nhà em có cái Violon, em kéo nó chẳng ra âm thanh nhưng người ta hay kéo gì cả, nghe như nó bị kẹt hay gì đó, có phải cái đàn nhà em nó bị hỏng không ạ?
    Nếu Khách thấy bài viết của Pippilotta bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

VietViolin's Avatar

Tổng số bài đã post
    1.817

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    2.191
    3.025 bài viết!
    Chê bài viết
    2

Violin ít bị hỏng lắm, kể cả khi bị mẻ sứt, nứt vỡ, thì tiếng cũng rất ít thay đổi.
    Từ khi làm ra, Violin càng ngày càng hay thêm lên, nếu nó không bị vỡ ra, bung keo dán ra .
    Bạn coi thử xem có chỗ nào nứt vỡ, bong keo không?
    Nếu không có gì nứt vỡ trông thấy được, thì gõ ngón tay lên mọi chỗ mà nghe xem có rè không .
    Nếu không nghe thấy tiếng rè, thì đàn Violin còn tốt . Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của VietViolin bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

6. Đã có 3 người gửi lời cảm ơn tới VietViolin về bài viết này!

Angek
    Angek's Avatar

Chú Vietviolin ui, khoảng cách giữa các nốt là bao nhiêu vậy ạ
    nốt trên cùng tính từ đâu ạ?
    Nếu Khách thấy bài viết của Angek bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

VietViolin's Avatar

Tổng số bài đã post
    1.817

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    2.191
    3.025 bài viết!
    Chê bài viết
    2

Không có kích thước nhất định vì nhiều lẽ sau:
    1- Các đàn Violin không có chiều dài bằng nhau. Sai số giữa chiều dài các đàn có thể tới 2 centimet.
    2- Vị trí đặt con ngựa đàn (tiếng Anh gọi là Cầu Bridge) trên một đàn có thể xê dịch vài milimet.
    3- Độ cao âm thanh tùy theo tỷ số chiều dài dây đàn, nên phím càng cao thì càng gần nhau .
    Bạn có thể nhìn thấy điều này ở đàn Guitar, Banjo, và Mandolin.

Nốt trên cùng là chơi dây buông, không bấm, và đó là dây Sòn, Rê, La, và Mí.
    Nốt cao hơn, thì phải bấm ngón trên bảng phím, và đó là Sòn#, Rê#. La#, và Mí# hay Fá.
    Tiếp theo, thì cứ tính lên nếu bạn học lý thuyết âm nhạc, nhưng tôi không quen tính phím,
    mà thói quen theo các bài tập đàn của mình, rồi sau đó theo tai nghe của mình. Ví dụ,
    khi chơi Violin nơi công chúng, có ai hát, mà muốn mình chơi theo cho vững, thì nghe họ
    hát ra nốt gì, thì bấm nốt ấy trên đàn. Violin không có phím, nên khi mình nghe sai, thì
    không biết bấm vào đâu . Khi nghe người hát, đôi khi họ không hát đúng nốt, thì mình cứ
    giả định một nốt theo ý của mình, rồi bấm trên đàn, rồi người hát sẽ chỉnh sau, thì họ mới
    không bị lạc . Nếu mình cũng bấm sai, thì cả người hát lẫn người đàn sẽ lạc sang giọng khác.
    Ví dụ, bắt đầu hát giọng Đô trưởng, mà cuối bài hát thì là giọng Rê, Mí hay La, hay Si trưởng.

Trong Học Nhạc, đã có chỗ hình vẽ các nốt trên bảng phím đàn Violin, nhưng bảng đó không
    mấy có tác dụng, vì nó hoàn toàn là lý thuyết suông, không thể chơi đàn được . Muốn chơi
    Violin, phải tập các bài từ dễ đến khó . Sau khi tập đều được một năm rồi, nếu có ai đố bạn
    vẽ sơ đồ các nốt trên bảng phím đàn Violin, bạn tự mình vẽ ra được mà không cần nhìn vào
    hình vẽ này. Ngoài ra, lúc ấy, bạn cũng có thể vẽ ra bảng phím đàn Guitar, mặc dầu bạn không
    học một giờ lý thuyết Guitar nào, chỉ cần biết các dây Guitar là Mì, Là, Rê, Son, Si, và Mí. Được copy từ: http://hocnhac.net

9. Đã có 5 người gửi lời cảm ơn tới VietViolin về bài viết này!

Angek
    Angek's Avatar

chú có phương án gì cho người mới học ko ạ? Cháu tập lâu rùi mà thấy khó quá đi ạ!
    À mà cách nào nhớ hết dc nốt ko ạ? Nhìn vào cái bảng muốn hoa cả mắt
    Nếu Khách thấy bài viết của Angek bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

VietViolin's Avatar

Tổng số bài đã post
    1.817

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    2.191
    3.025 bài viết!
    Chê bài viết
    2

Bạn chịu khó đọc để hiểu được bài tôi vừa viết ở trên .
    Trong đó có câu trả lời cho câu hỏi mới này của bạn .
    Thì ra tôi còn có tài trả lời trước khi bạn hỏi nữa kia . Được copy từ: http://hocnhac.net

12. Đã có 3 người gửi lời cảm ơn tới VietViolin về bài viết này!

best_guy's Avatar

Tổng số bài đã post
    284

Cấp độ: 33 
    Kinh nghiệm: 467.710
    Next Level: 555.345

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    223
    Được cảm ơn 452 lần trong
    191 bài viết!
    Chê bài viết
    0
    Đã bị 0 chê trong 0 bài viết.

Bác VietViolin à !

Mong bác cho cháu biết violin có bấm hai nốt một lượt được
    không ạ ? Hình như là đệm hòa âm ấy !!! Vì cháu đang viết
    bản Overture ấy, cháu muốn viết như thế nhưng không biết
    đàn có thể thực hiện việc đệm hòa âm hay không ?

Và mong các tay gạo cội trong hocnhac.net cho mình biết là
    các loại đàn nào có thể bấm đệm hòa âm và loại đàn nào không
    thể. Đặc điểm của các loại đàn ??? Mong các bác và anh chị
    giúp đỡ mình !

Xin cảm ơn trước ! Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của best_guy bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

VietViolin's Avatar

Tổng số bài đã post
    1.817

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    2.191
    3.025 bài viết!
    Chê bài viết
    2

Có chứ .
    Vơi điều kiện 2 nốt đó phải vào 2 phím trên 2 dây cạnh nhau .
    Ví dụ La Fá hay La Fá# thì ở dây La buông (open) và ngón trỏ dây Mí.
    Ví dụ Mì Đố hay Mì Đố# thì ngón trỏ dây Rề và ngón giữa dây La.
    Ví dụ Sòn Si thì ngón nhẫn dây Rề và ngón trỏ dây La.
    Coi 2 ví dụ cuối thì có thể chạy 2 hợp âm này, nhưng khác với Piano
    chạy quãng 3 hay quãng 5 song song, thì Violin chạy kết hợp cả 2
    quãng này xen kẽ chứ không song song được.

Ngoài ra, Violin còn kéo hợp âm kiểu bài Turkish March của Mozart
    chạy liền trên cà 4 dây đàn nữa (trên bản nhạc Piano có dấu vặn
    thừng sát trước hợp âm đó).

Khi chơi hợp âm, chủ yếu là hợp âm đôi chứ không 3 hay 4 như Piano,
    thì năng lượng tốn gấp đôi khi kéo nốt đơn, nên kéo cung phải đè mạnh
    và lướt nhanh gấp đôi khi kéo nốt thường. Vì thế, không thể ngân dài
    được, và rất khó kéo mượt mà. Bạn có thể coi Video Clip tôi chơi bài
    Serenata của Schubert để thấy có một quãng chơi hợp âm. Đó là
    khúc cao trào ở gần cuối của bài này.

Nói chung, Violin ít chơi hợp âm, không những vì hạn chế, mà chủ
    yếu là không hay. Được copy từ: http://hocnhac.net

15. Đã có 5 người gửi lời cảm ơn tới VietViolin về bài viết này!

Trang 2/7 đầuđầu 1 2 3 4 ... cuốicuối

Visitors found this page by searching for

Dan violong co may giaydan violon co may giay dan violon co may dayvị trí các nốt trên violinvi tri cac not nhac tren dan violincac not tren dan violincác nốt trên đàn violincác dây trên đàn violinnốt trên violinvị trí nốt violincác nốt trên cần đànvị trí các nốt nhạc trên violincác nốt trên đàn mandolincac not tren violinthay dây đàn violinvị trí nốt trên violincác nốt nhạc trên đàn violinvị trí các nốt trên đàn mandolincac not tren dan mandolincác nốt trên cần đàn guitarcác nốt trên violinvi tri not nhac tren violincac not tren dan guitarcac not tren violonnốt đàn violincac not nhac tren dan violincac not nhac tren violinDan violong co may dayvi tri not nhac o dan mandolinvị trí nốt nhạc violinvi tri cac not tren violinvi tri not nhac tren dan violincac not tren can dan