Trang 1/3 1 2 3 cuốicuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 24

Ðề tài:
Cách nhận biết giọng trưởng hoặc thứ...

catus145's Avatar

Tổng số bài đã post
    2

Cấp độ: 13 
    Kinh nghiệm: 3.963
    Next Level: 4.033

Thư viện
    7
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    17
    Được cảm ơn 7 lần trong
    2 bài viết!
    Chê bài viết
    0
    Đã bị 0 chê trong 0 bài viết.

Default Cách nhận biết giọng trưởng hoặc thứ...

Làm ơn cho em hỏi có cách nào nhận biết giọng của ca sĩ là giọng trưởng hay thứ không ạ... Còn nữa, có cách nào để khi nghe 1 bản nhạc thì biết đó là thuộc hợp âm nào không? Em thử nhờ 1 bạn bấm hợp âm và nghe nhưng không có cách nào biết được đó là hợp âm gì cả. Em mong mọi người trong diễn đàn hãy chỉ giúp em ạ...

Xem thêm:

Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của catus145 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

2. Cảm ơn catus145 về bài viết này!

newtenor
    newtenor's Avatar

Trưởng theo công thức 1-1-1/2-1-1-1-1/2
    Thứ theo công thức 1-1/2-1-1-1/2-1-1
    Nghe xem âm vang lên là âm gì thì đó là tên hợp âm đó \
    Có gì ko hiểu thì cứ hỏi thêm !!!
    Nếu Khách thấy bài viết của newtenor bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

dementor's Avatar

Tổng số bài đã post
    131

Cấp độ: 30 
    Kinh nghiệm: 272.857
    Next Level: 300.073

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    68
    Được cảm ơn 113 lần trong
    57 bài viết!
    Chê bài viết
    0

nội cái sự "nghe xem" cũng đã đủ bàn luận trong cả 4rum rồi, âm nhạc thì chỉ có "nghe xem" là quan trọng nhất mà, để "nghe" ra được một nốt cũng là phải mất công khổ luyện nhiều và đỏi hỏi có tí năng khiếu nữa, còn nghe ra được hợp âm, 2 nốt, 3 nốt, 4 nốt cùng một lúc thì thực sự phải khổ công và kiên trì rất rất nhiều Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của dementor bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

5. Đã có 5 người gửi lời cảm ơn tới dementor về bài viết này!

VietViolin's Avatar

Tổng số bài đã post
    1.870

Cấp độ: 47 
    Kinh nghiệm: 6.328.411
    Next Level: 7.172.237

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    2.212
    Được cảm ơn 7.568 lần trong
    3.063 bài viết!
    Chê bài viết
    3
    Đã bị 96 chê trong 88 bài viết.

Nghe một câu nhạc, thì thường biết được nó ở tông gì, vì nó thường trải qua nhiều hợp âm của tông ấy
    và theo quy luật của một câu nhạc . Vì vậy, dù có không nghe được vài hợp âm, vẫn có thể đoán ra được
    tông của câu, và nếu câu ấy là chủ đề của cả bài (câu đầu) thì biết được tông của bài .

Nghe ra một hợp âm thì khó hơn . Người mới chơi nhạc thì nghe được các hợp âm đơn giản, rồi khó dần lên
    ví dụ Đô trưởng, rồi Fa và Son chơi trong bài tông Đô Trưởng . Sau đó là nghe được hợp âm Sòn 7 chơi trong
    bài Đô Trưởng . Sau đó là nghe được hợp âm La thứ, rồi cả bộ các hợp âm chơi trong tông La thứ .
    Sau đó là các tông có nhiều dấu thăng giáng hơn tông Đô trưởng và La thứ .

Cuối cùng là những hợp âm không quy luật, tức là trong bài mà đang chuyển Tông, và những hợp âm
    chẳng theo hợp âm nào cả, hoàn toàn do tác giả chơi ngang mà thôi . Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của VietViolin bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

7. Đã có 10 người gửi lời cảm ơn tới VietViolin về bài viết này!

nt2211's Avatar
    Thành Viên Tích Cực

Tổng số bài đã post
    91

Cấp độ: 28 
    Kinh nghiệm: 181.078
    Next Level: 195.661

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    14
    Được cảm ơn 70 lần trong
    30 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Vấn đề này đúng là rất khó. Bạn thử bật nhạc và chơi theo, nghe quen sẽ đoán được câu nào về chủ âm; nghe phần trầm để đoán nốt root của nó trưởng/thứ thì mình thấy nghe khác hẳn nhau mà. Được copy từ: http://hocnhac.net
    thay đổi nội dung bởi: khanhhoang_qng, 20-04-2009 lúc 08:05 PM
    Nếu Khách thấy bài viết của nt2211 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

9. Cảm ơn nt2211 về bài viết này!

3333
    3333's Avatar

Trích Nguyên văn bởi nt2211 View Post
    Vấn đề này đúng là rất khó. Bạn thử bật nhạc và chơi theo, nghe quen sẽ đoán được câu nào về chủ âm, nghe phần trầm để đoán nốt root của nó. Trưởng/thứ thì mình thấy nghe khác hẳn nhau mà
    Khác là khác ở chỗ nào nhỉ??? bài mạnh như bài "5 anh em trên 1 xe tăng" là truởng, bài nhẹ như bài "điều giản dị" là thứ phải không?

Bạn lưu ý không được tùy tiện thay đổi tên của bài hát. Bạn đã vi phạm nghiêm trọng nội quy của diễn đàn rồi đó
    (Tên bài hát đã được sửa lại cho đúng)
    thay đổi nội dung bởi: khanhhoang_qng, 20-04-2009 lúc 08:10 PM
    Nếu Khách thấy bài viết của 3333 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

nt2211's Avatar
    Thành Viên Tích Cực

Tổng số bài đã post
    91

Cấp độ: 28 
    Kinh nghiệm: 181.078
    Next Level: 195.661

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    14
    Được cảm ơn 70 lần trong
    30 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Trưởng hay thứ và mạnh hay nhẹ là những chuyện khác nhau chứ bạn? Mình thấy, hợp âm trưởng nghe xuôi và không gây cảm giác "lấn cấn". Hợp âm thứ nghe buồn hơn, không trong sáng/tươi tắn/khoẻ khoắn như ở giọng trưởng.

(hi hi... đọc lại mới phát hiện ra, bạn đoán ngược 2 bài rồi) Được copy từ: http://hocnhac.net
    thay đổi nội dung bởi: khanhhoang_qng, 20-04-2009 lúc 08:12 PM
    Nếu Khách thấy bài viết của nt2211 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

12. Cảm ơn nt2211 về bài viết này!

kelvinhai's Avatar

Tổng số bài đã post
    109

Cấp độ: 29 
    Kinh nghiệm: 215.232
    Next Level: 242.754

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    22
    Được cảm ơn 110 lần trong
    53 bài viết!
    Chê bài viết
    5
    Groaned 1 Time in 1 Post

Trích Nguyên văn bởi catus145 View Post
    Làm ơn cho em hỏi có cách nào nhận biết giọng của ca sĩ là giọng trưởng hay thứ không ạ... Còn nữa, có cách nào để khi nghe 1 bản nhạc thì biết đó là thuộc hợp âm nào không? Em thử nhờ 1 bạn bấm hợp âm và nghe nhưng không có cách nào biết được đó là hợp âm gì cả. Em mong mọi người trong diễn đàn hãy chỉ giúp em ạ...
    Muốn nhận biết được bài hát đó giọng Trưởng hay thứ ta nghe hết một lượt rồi nắm chắc được câu đó kết ở nốt gì ? Rồi sau đó ta đọc gam rải của bài đó lên . Căn cứ vào âm thứ ba mà biết được Trưởng hay thứ thôi ... Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của kelvinhai bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

14. Đã có 2 người gửi lời cảm ơn tới kelvinhai về bài viết này!

Mykinyeu's Avatar
    Thành Viên

Tổng số bài đã post
    31

Cấp độ: 23 
    Kinh nghiệm: 60.109
    Next Level: 62.494

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    4
    Được cảm ơn 111 lần trong
    27 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Điều này không đơn giản một chút nào,cần phải có sự luyện tập nỗ lực và đúng phương pháp,âm nhạc chỉ có 7 nốt thôi,bạn phải nhớ được nốt đó vang lên thế nào? 2 nốt cùng vang lên như thế nào?....cho đến nhiều nốt. Mình lấy ra đây một VD để các bạn dễ hiểu: bạn học chữ cái,học đọc,sau này khi nghe ai đó đọc một bài thơ bạn thấy chỗ này giống trong Truyện Kiều,chỗ kia giống thơ Tố Hữu chẳng hạn,đấy chính là bạn đã ghi nhớ trong tiềm thức những diều đó.
    Âm nhạc cũng vậy mỗi nốt nhạc,hợp âm khi vang lên có màu sắc khác nhau,bạn nhớ nó,khi một âm thanh vang lên bạn sẽ lục trong trí nhớ của mình và sẽ biết nó là nốt gì,hợp âm gì. Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của Mykinyeu bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

16. Đã có 5 người gửi lời cảm ơn tới Mykinyeu về bài viết này!

khanhhoang_qng
    khanhhoang_qng's Avatar

Việc nhận biết giọng trưởng, thứ mình thống nhất với một số ý kiến của các bạn đã nêu:
    -Giọng trưởng nghe có cảm giác trong sáng, khỏe khoắn...
    -Giọng thứ có cảm giác buồn, tối...
    Để phân biệt được bài hát là giọng trưởng hay thứ là cả một quá trình luyện tập. Nếu có thể, bạn hãy sử dụng một cây đàn, khi nghe một bài hát nào đó. Bạn hãy phán đoán rồi bấm trên đàn để kiểm tra, việc này cũng có tác dụng rất tốt vì ngoài việc nhận biết trưởng thứ, bạn còn xác định được chính xác là giọng Đô trưởng hay Đô thứ, Pha trưởng hay Pha thứ...
    Hồi còn mới học âm nhạc bản thân tôi cũng đã dùng những mẹo như thế này:
    -Học kỹ 2 đoạn xướng âm hoặc 2 bài hát: 1 trưởng, 1 thứ. Khi nghe bài hát nào đó, ầm ừ theo rồi hát như hát liên khúc với 1 trong 2 bài đã luyện. Thấy nó khớp với bài thứ thì đó là giọng thứ và ngược lại. Ví dụ: Khi nghe bài hát Nối vòng tay lớn của nhạc sĩ Trịnh Công Sơn tôi nhẩm hát bài này rồi hát liên khúc qua bài Mái trường mến yêu của Lê Quốc Thắng (biết bài hát Mái trường mến yêu là bài hát viết ở giọng thứ) thấy nó phù hợp thì khẳng định bài hát Nối vòng tay lớn là bài hát viết ở giọng thứ.
    -Cách thứ 2 giống như kelvinhai: Nghe một đoạn bài hát rồi xác định chủ âm của bài hát. Từ âm chủ này xướng lên (đọc rải lên 3 âm), căn cứ vào quãng 3 mà xác định đó là giọng trưởng hay thứ. Ví dụ: sau khi nghe một đoạn bài hát, ta ầm ừ giọng cho kết về một âm ổn định, xác định đây là âm chủ của bài hát âm "Đô" chẳng hạn (tượng trưng, ước chừng). Từ âm "Đô" đọc lên "Rê", "Mi". Nếu âm "Mi" này có cảm giác hơi mềm, tối thì khẳng định đây là Mi giáng (giọng thứ) và ngược lại âm "Mi" có cảm giác sáng, khỏe thì khẳng định là Mi bình (giọng trưởng).
    Vài lời mạo muội mong các bạn chỉ giáo thêm.
    Nếu Khách thấy bài viết của khanhhoang_qng bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

18. Đã có 7 người gửi lời cảm ơn tới khanhhoang_qng về bài viết này!

Trang 1/3 1 2 3 cuốicuối

Visitors found this page by searching for

giọng trưởnggiong truong mot so bai hat viet o giong thuhttp:hocnhac.net4rumshowthread.php3886-Cách-nhận-biết-giọng-trưởng-hoặc-thứtim mot vai bai hat viet o giong thugiong truong giong thuthe nao la giong truongcach xac dinh giong bai hatmột vài bài hát viết ở giọng thứgiọng trưởng giọng thứgiọng trưởng là gìcách xác định giọng bài hátgiọng thứ là gìgiọng thứcách xác định giọngCach xac dinh giong trong am nhacmột số bài hát viết ở giọng thứcach xac dinh giong truong thugiong thucach nhan biet hop amgiong truong thucach phan biet giongCach xac dinh giongphan biet giong hatphan biet hop am truong va thucach phan biet giong truong thumot vai bai hat viet o giong thucac giong truongcách xác định giọng trưởngthe nao la giong truong giong thucach phan biet giong truong giong thucach nhan biet giong cua bai hatcach xac dinh giong truong giong thu

Comment Facebook

View Tag Cloud