kết quả từ 1 tới 3 trên 3

Ðề tài:
Âm thanh sân khấu

dungnd
    dungnd's Avatar

Default Âm thanh sân khấu

chào các anh chị em là người thích làm trong lĩnh vực âm thanh sân khấu nên em muốn hỏi các bác một chút mong các bác giúp em với nhé,bác nào có sách hướng dẫn về cách setup âm thanh điều chỉnh âm thanh sân khấu thì giới thiệu cho em biết với nhé,nếu bác nào có kinh nghiệm thì giới thiệu cho em biết với nhé truyền kinh nghiêm cho em với vì sắp tới ông bác nhà em xin cho vào làm ở nhà hát nên giờ em muốn được các bác giúp em với nhé,xin cảm ơn.

Xem thêm:

Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của dungnd bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

hungnguyen,dr
    hungnguyen,dr's Avatar

Ồ..hơi căng đây.
    Làm âm thanh rất khó đó, khi là soundman đòi hỏi phải có kiến thức căn bản, nâng cao & kinh nghiệm...
    Ông bác của bạn giới thiệu bạn vào làm thì bạn nên nói vơi ông bác là "từ từ, cho cháu thời gian đi học nghề nữa chứ!

Âm thanh thì học qua sách vở không thì chưa ổn đâu, phải học thưc tiễn bằng cách quan sát mấy ông soundman chỉnh âm thanh sân khấu nữa !
    Làm âm thanh quan trọng nhất là phải có đôi tai tốt, có khả năng "thẩm âm". Vấn đề này gọi là "luyện tai".

Bỏ khoảng vài trăm đô ra mua bộ loa, hay headphone xịn, các đĩa CD gốc (âm thanh cao cấp) về "luyện tai".
    Vì các đĩa CD xịn chắc chắn là âm thanh cực tốt,đc thu trong studio chất lượng cao, vì thế cho âm thanh hoàn hào !

Bác biết luyện tai để làm gì không? Để khi set up âm thanh, bạn chỉnh âm thanh sân hấu sao cho giống y chang với đĩa CD mà bạn nghe là đc !

Trên đây chỉ mới là những cái rất rất cơ bản khi bắt đầu học. Còn tôi mà nói hết thì chắc tới sáng cũng không xong Có gì bạn cứ tìm hiểu các tài liệu trên trang web (vd như : soundlightingvn.com của ông Phúc "điếc", làm âm thanh cũng lâu năm rồi, trên đây có nhiều tài liệu hay, bạn có thể tham khảo)

và học thực tiễn bằng cách quan sát mấy ông soundman chỉnh âm thanh ra sao, nút đó chỉnh cái gì, thiết bị đó hoạt động ra sao, đặt loa như thế nào ??

Cái này theo tôi đoán bạn phải mất vài năm mới đi làm sân khấu hoặc nhà hàt đc. Học lơ mơ, làm tầm bậy là bị đuổi việc ngay !

Chúc thành công
    Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của hungnguyen,dr bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

3. Cảm ơn hungnguyen,dr về bài viết này!

HoangMix's Avatar
    Thành Viên

Tổng số bài đã post
    14

Cấp độ: 20 
    Kinh nghiệm: 28.363
    Next Level: 29.658

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    5
    Được cảm ơn 5 lần trong
    5 bài viết!
    Chê bài viết
    0
    Đã bị 0 chê trong 0 bài viết.

Trích Nguyên văn bởi hungnguyen,dr View Post
    Ồ..hơi căng đây.
    Làm âm thanh rất khó đó, khi là soundman đòi hỏi phải có kiến thức căn bản, nâng cao & kinh nghiệm...
    Ông bác của bạn giới thiệu bạn vào làm thì bạn nên nói vơi ông bác là "từ từ, cho cháu thời gian đi học nghề nữa chứ!

Âm thanh thì học qua sách vở không thì chưa ổn đâu, phải học thưc tiễn bằng cách quan sát mấy ông soundman chỉnh âm thanh sân khấu nữa !
    Làm âm thanh quan trọng nhất là phải có đôi tai tốt, có khả năng "thẩm âm". Vấn đề này gọi là "luyện tai".

Bỏ khoảng vài trăm đô ra mua bộ loa, hay headphone xịn, các đĩa CD gốc (âm thanh cao cấp) về "luyện tai".
    Vì các đĩa CD xịn chắc chắn là âm thanh cực tốt,đc thu trong studio chất lượng cao, vì thế cho âm thanh hoàn hào !

Bác biết luyện tai để làm gì không? Để khi set up âm thanh, bạn chỉnh âm thanh sân hấu sao cho giống y chang với đĩa CD mà bạn nghe là đc !

Trên đây chỉ mới là những cái rất rất cơ bản khi bắt đầu học. Còn tôi mà nói hết thì chắc tới sáng cũng không xong Có gì bạn cứ tìm hiểu các tài liệu trên trang web (vd như : soundlightingvn.com của ông Phúc "điếc", làm âm thanh cũng lâu năm rồi, trên đây có nhiều tài liệu hay, bạn có thể tham khảo)

và học thực tiễn bằng cách quan sát mấy ông soundman chỉnh âm thanh ra sao, nút đó chỉnh cái gì, thiết bị đó hoạt động ra sao, đặt loa như thế nào ??

Cái này theo tôi đoán bạn phải mất vài năm mới đi làm sân khấu hoặc nhà hàt đc. Học lơ mơ, làm tầm bậy là bị đuổi việc ngay !

Chúc thành công
    Chuẩn không cần chỉnh chưa đủ sáu mươi kí tự nữa hả :mad2: Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của HoangMix bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

5. Cảm ơn HoangMix về bài viết này!

Visitors found this page by searching for

dieu chinh am thanh san khaucan chinh am thanh san khaudan am thanh san khauâm thanh sân khấuhuong dan dieu chinh am thanh san khaucách chỉnh âm thanh sân khấuchinh am thanh san khaucach chinh am thanh san khauhuong dan chinh am thanh san khaucach setup am thanh san khaudien dan am thanh san khaucach lam am thanh san khauloa sân khấutu van mua dan am thanh san khaucách setup âm thanh sân khấumua am thanh san khauam thanh san khautu van dan am thanh san khaucach dieu chinh am thanh san khauDieu chinh am thanh .bang cach nao that hay..san khautim hieu am thanh san khaucach lam am thanh ngoai troi cach dau day am thanh san khausetup am thanh san khauamthanhsankhauhuong dan setup am thanh san khaucach setup am thanh ngoai troiamthansankhautim hieu ve dan am thanh san khaucách chỉnh âm thanh san khausoundlightingvnhuong dan lam am thanh san khaucach dau day dan am thanh san khau

Comment Facebook

View Tag Cloud