kết quả từ 1 tới 9 trên 9

Ðề tài:
Mix Giọng Hát Vào Nhạc, Cách thực hiện.

NXL's Avatar
    Gác Chatbox

Tổng số bài đã post
    649

Cấp độ: 38 
    Kinh nghiệm: 1.393.092
    Next Level: 1.460.206

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    2.251
    Được cảm ơn 2.580 lần trong
    537 bài viết!
    Chê bài viết
    0
    Đã bị 5 chê trong 4 bài viết.

Default Mix Giọng Hát Vào Nhạc, Cách thực hiện.

Muốn mix tốt, trước hết các bạn phải biết nghe không gian âm thanh 3D trong bài nhạc. ĐỪNG BAO GIỜ NGHE NHẠC ĐƯỢC MIX TẠI CÁC PHÒNG THU Ở VIỆT NAM. Nếu có nghe là để so sánh không gian âm thanh giữa CD VN với CD nước ngoài. Các bạn sẽ phát hiện ra rằng: CD VN hoàn toàn không có không gian 3D, nhạc được dồn một cục ngay trước mặt người nghe còn giọng hát thì bay tận nơi nào đó. Nếu các bạn nghe mình mix cũng giống như vậy thì rolleyes.gif các bạn bị nhiễm cách mix theo kiểu VN rồi: nhạc thì dồn cục trước mặt người nghe còn giọng hát thì quá nhiều delay và reverb. Vậy thì sao? Thì phải xóa hết memory về cách mix VN bằng cách nghe CD Mỹ. Đồng thời phải giữ vững quan điểm mix: phải có không gian 3D trong nhạc và giọng hát phải nghe như thật (ít delay và reverb). Đừng mang mặc cảm là mình mix không giống người ta (người ta ở đây là cách mix theo kiểu VN của đa số các CD tại VN). Và đừng quan tâm đến những lời nhận xét, phê bình của những người chưa nghe ra được âm thanh 3D .

Tôi không ca ngợi sản phẩm của Mỹ nhưng đúng là cách mix tại Mỹ là chuẩn âm thanh mà ta cần phải tham khảo và học.

Khi nghe ra được không gian 3D trong nhạc thì các bạn sẽ hiểu phải mix giọng hát như thế nào để cho "lọt" vào nhạc. Các công cụ chủ yếu mà các bạn sử dụng để mix giọng hát vào nhạc:

1. Volume: không được nhỏ vì sẽ làm cho giọng hát thụt vào sau nhạc nhưng cũng không được lớn quá vì sẽ làm giọng hát lộ ra phía trước nhạc. Nếu có giọng bè thì volume giọng bè phải to hơn, bằng hoặc nhỏ hơn giọng chánh tùy theo sắc thái của bài hát.

2. Pan: giọng hát chánh ở giữa, giọng bè ở hai bên.

3. Equalizer: để chỉnh tần số sao cho giọng hát ấm nhưng trong sáng để nghe được rõ lời hát. Nếu chỉnh quá nhiều treble, giọng hát sẽ bay lên trên cao, thoát khỏi không gian nhạc, bass nhiều sẽ làm giọng hát chìm, medium nhiều sẽ làm giọng hát bọng. Chịu khó cân chỉnh tần số thật kỹ. Nguyên tắc: cho nhạc và giọng hát play và cứ chỉnh thật cường điệu các tần số rồi giảm dần cho đến khi nghe tốt.

4. Compressor: sau khi chỉnh được âm sắc giọng hát bằng EQ, dùng compressor nén ở ratio: 4:1 hoặc từ 2:1 ~ 4:1. Threshold: ở ngay mức dB của âm lượng to nhất của giọng hát. Release: tùy theo tempo, từ 250ms đến 750ms, Nén sao cho nghe giọng hát chắc và không bị ngộp (nghe như có cách lấy hơi của người hát).

5. Delay: dùng delay stereo để nghe được tiếng delay ở bên trái và phải. Chỉnh sao cho tiếng delay bên phải và bên trái khớp vào với nhịp nhạc. Nguyên tắc: chỉnh thật cường điệu để rõ nghe tiếng delay rồi chỉnh thời gian delay bên trái và bên phải sao cho tiếng delay nghe đúng vào nhịp nhạc. Sau đó cho nhỏ dần tiếng delay cho đến khi nghe khớp vào không gian nhạc.

6. Reverb: Decay time: từ 300ms đến 2s. Nâng cao một chút reverb ở tần số 5kHz trở lên. Chỉnh chiều dài phòng, và chiều sâu phòng. Cho cường điệu reverb rồi chỉnh bớt dần.

GHI CHÚ: Các bạn sẽ phải chỉnh tới lui nhiều lần các FX trên trước khi hài lòng. Nếu chưa được thì... hãy để đó đến hôm sau nghe lại để mà... xóa cách mix hôm qua và mix lại smile.gif . Các bạn sẽ có cảm giác rất kỳ cục là, hôm nay nghe mix cũng được nhưng ngày mai, khi nghe lại, ôi sao mà quá tệ. Ngoài ra, khi mix xong, các bạn nên "rửa tai" bằng cách nghe một bài nhạc của nuớc ngoài cùng thể loại thì mới "ngộ" ra cách mix của mình để mà chỉnh lại.

NS Đắc Tâm

Xem thêm:

Được copy từ: http://hocnhac.net
    Gió giông thổi hồn bá tánh.
    Nhân từ đợi khúc bình minh

Tinoz
    Tinoz's Avatar

bạn có thể nói rõ hơn đc ko?
    Bạn dùng phần mềm nào để thu thanh và các bước mix ntn?
    Thanks !
    Nếu Khách thấy bài viết của Tinoz bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

DN's Avatar

Tổng số bài đã post
    227

Cấp độ: 32 
    Kinh nghiệm: 414.860
    Next Level: 453.790

Thư viện
    1
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    241
    Được cảm ơn 558 lần trong
    137 bài viết!
    Chê bài viết
    0
    Đã bị 0 chê trong 0 bài viết.

Trích Nguyên văn bởi Tinoz View Post
    bạn có thể nói rõ hơn đc ko?
    Bạn dùng phần mềm nào để thu thanh và các bước mix ntn?
    Thanks !
    Các bước mix thì anh NXL đã nói hết rồi còn gì nữa bạn.........và mình nói thêm giùm là các bước trên là cơ bản để mix một bài hát....và nó có thể áp dụng được hầu hết trên các phần mềm thu âm và mix nhạc như : Cool edit pro, Adobe audition 1.5, 3.0, Nuendo, Sonar, v.v.....

*Chú ý: là ko phải các soft đều có tên các effect giống nhau...nên là những cái trên là cơ bản để bạn có thể tìm hiểu.........

Gud luck Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của DN bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

4. Đã có 16 người gửi lời cảm ơn tới DN về bài viết này!

NI9NE
    NI9NE's Avatar

vẫn chưa thấy rõ ràng lắm , nghe chung chung quá , giải thích thêm nữa được không
    Nếu Khách thấy bài viết của NI9NE bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

DN's Avatar

Tổng số bài đã post
    227

Cấp độ: 32 
    Kinh nghiệm: 414.860
    Next Level: 453.790

Thư viện
    1
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    241
    Được cảm ơn 558 lần trong
    137 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Hấu hết ko ai chỉ chung chung cho bạn như mình đã nói.......vì tùy theo mỗi bài hát, mỗi thể loại, mỗi giọng hát mà có những cách điều chỉnh khác nhau...tuy nhiên đều phải từ cái gốc là những cái mà đã giới thiệu chung chung ở trên nha bạn.... Được copy từ: http://hocnhac.net
    Có trời mới biết vì sao tôi yêu âm nhạc & multimedia
    Thu Âm - Quay Phim - Chụp Hình
    YM: dn.media
    Tel: 0905.141186
    home: [Chỉ có thành viên mới xem được. ]

7. Đã có 6 người gửi lời cảm ơn tới DN về bài viết này!

shady.pu
    shady.pu's Avatar

để nghiên cứu mà sa0 phần mền Cool Edit Pro của em hát x0g mix x0g lại save kô đc nó hiện ra dòng chữ xib lổi , thời gian save của bạn đã wá nhìu hay hết gì đó em kô khắc phục đc mog các bác chỉ em với............. bác nào rãh thì add ních em nhé ... nh0k_pu_q12
    Nếu Khách thấy bài viết của shady.pu bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

TH's Avatar

Tổng số bài đã post
    448

Cấp độ: 36 
    Kinh nghiệm: 940.102
    Next Level: 1.000.000

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    359
    Được cảm ơn 440 lần trong
    193 bài viết!
    Chê bài viết
    0

6. Reverb: Decay time: từ 300ms đến 2s. Nâng cao một chút reverb ở tần số 5kHz trở lên. Chỉnh chiều dài phòng, và chiều sâu phòng. Cho cường điệu reverb rồi chỉnh bớt dần.

Cho em hỏi cái này ở đâu và chỉnh như thế nào ?
    có hình minh hoa thì tốt giúp em nhanh nhanh em cần gấp
    mà trong nhiều cột quá em không biết chỉnh cột nào

Hãy cố gắng theo đuổi niềm đam mê của mình

minhnguyen9x's Avatar

Tổng số bài đã post
    110

Cấp độ: 25 
    Kinh nghiệm: 96.816
    Next Level: 100.000

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    21
    Được cảm ơn 40 lần trong
    34 bài viết!
    Chê bài viết
    0

thế này thì hát thật ngoài đời sẽ dễ hơn rất nhiều so với việc hát có lồng nhạc vì khi đó thật khó để thu được chất giọng thật của mình!
    cứ phải phụ thuộc vào công nghệ mất hết cả quan điểm nghệ thuật! Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của minhnguyen9x bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

luubaoanh's Avatar

Tổng số bài đã post
    581

Cấp độ: 37 
    Kinh nghiệm: 1.141.265
    Next Level: 1.209.937

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    381
    Được cảm ơn 673 lần trong
    335 bài viết!
    Chê bài viết
    1
    Đã bị 5 chê trong 5 bài viết.

Trích Nguyên văn bởi minhnguyen9x View Post
    thế này thì hát thật ngoài đời sẽ dễ hơn rất nhiều so với việc hát có lồng nhạc vì khi đó thật khó để thu được chất giọng thật của mình!
    cứ phải phụ thuộc vào công nghệ mất hết cả quan điểm nghệ thuật!
    Không phải đâu bạn! Thu âm, làm nhạc, mix...là đỉnh cao của nghệ thuật đấy. Còn phụ thuộc hay không là ở cái tâm của người làm nhạc... Được copy từ: http://hocnhac.net
    Luubaoanh
    [Chỉ có thành viên mới xem được. ]
    Nickname: Canhcovangvnn
    Keyboard: Prs S910
    Hãy ấn Thanks
    - Khi bạn thấy một bài viết hay, có ý nghĩa, có ích cho bạn và cho mọi người, hay chỉ đơn giản là bạn đồng tình với nội dung bài viết.
    - Nhấn Thanks để thể hiện mình là người lịch sự và cũng là tôn trọng, ủng hộ, cổ động người post bài.

Tui iu Học Nhạc Chấm Nét!

12. Cảm ơn luubaoanh về bài viết này!

Visitors found this page by searching for

phan mem chinh giong hatchinh giong hat bang cool editphan mem chinh giong hat hay honcach mix giongmix giong hatmix giọng hátcach mix vocalcách mix giọngcách mix giọng trongcách chỉnh giọng trong adobe audition 1.5cách mix vocalcách chỉnh giọng hátchinh giong hatphần mềm chỉnh giọng hátcach chinh reaper cách mix nhạc 3dcách thâu và mix giọng hátcách mix giọng hátchỉnh giọng hát cách chỉnh giọng nóiphan mem mix giong hatcách mix giọng bằng adobe audition 1.5mix giọng trongcách mix vocal haycach chinh giong trong hon khi thu ammix giọng bècách chỉnh giọng trong adobe auditioncach chinh giong hat trong cool edit procách chỉnh giọng hát trong adobemix giong cao cool edit promix giọngcach chinh giongcach mix giong hat

Comment Facebook

View Tag Cloud