kết quả từ 1 tới 9 trên 9

Ðề tài:
Giúp newbie cách tự học Violin

l_boy_happy
    l_boy_happy's Avatar

Default Giúp newbie cách tự học Violin

Chào các bạn, mình là thành viên mới tham gia vào diễn đàn, hồi còn bé mình cũng đã được tiếp cận với violin rồi, ( Vì mẹ mình là giáo viên dạy nhạc mà !!!! ). Nhưng mà được khoảng 1 năm thì mình bỏ, và chuyển sang vọc máy tính , giờ đã là sinh viên năm 2 BK-HN khoa CNTT rồi. Bây giờ phải học xa nhà, mình có khá nhiều thời gian rảnh rỗi, có nhiều lúc mình thấy rất buồn, nên mình rất muốn học chơi một nhạc cụ nào đó và mình đã chọn violin ( Suốt ngày ngồi bên máy tính tự thấy cuộc sống của mình khô khan và nhàm chán wa' ) . Giờ mong được các bro chỉ giáo cho các bước cơ bản để học violin như là : vị trí các nốt nhạc trên đàn, các thế tay, cách lên dây....
    P/S : Về phần nhạc lý thì mình cũng tạm ổn rồi ^^ . Mong các bro chỉ giáo nha ( Hi vọng gõ keyboard giỏi cũng nhanh chơi được violin )

Xem thêm:

Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của l_boy_happy bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

haviolin's Avatar

Tổng số bài đã post
    111

Cấp độ: 29 
    Kinh nghiệm: 236.340
    Next Level: 242.754

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    5
    Được cảm ơn 142 lần trong
    55 bài viết!
    Chê bài viết
    0
    Groaned 1 Time in 1 Post

Trước tiên bạn cần kiếm một cây violin 4/4 phù hợp, vì hồi bé bạn tập mà bỏ cho đến giờ thì đàn sẽ không vừa với bạn. violin là nhạc cụ khó học nhất trong các loại nhạc cụ nhưng nếu bạn có ý chí và chăm chỉ thì sẽ rất dễ dàng. Trong diễn đàn cũng có nhiều bài về cách tự học cũng như thế tay, nốt nhạc,...

Chúc bạn sớm thành công! Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của haviolin bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

VietViolin's Avatar

Tổng số bài đã post
    1.871

Cấp độ: 47 
    Kinh nghiệm: 6.397.294
    Next Level: 7.172.237

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    2.211
    Được cảm ơn 7.573 lần trong
    3.064 bài viết!
    Chê bài viết
    3
    Đã bị 96 chê trong 88 bài viết.

Nói đúng ra, thì violin là loại đàn khó học vỡ lòng nhất trong các loại nghệ thuật âm nhạc.
    *
    Hát kể ra thì có thể gọi là khó học vỡ lòng hơn Violin, nhưng ở một số người,
    thì họ đã tự biết hát tốt bằng người phải học hát xong vỡ lòng rồi, nên không thể
    coi Hát là môn khó học vỡ lòng hơn Violin được .
    *
    Ngoài vỡ lòng ra, thì Hát, Violin, và các đàn sáo khác, muốn đến đỉnh cao, đều
    phải học và tập cho đến tận giới hạn của loài người (khả năng loài người, và kỹ
    thuật mới nhất của loài người). Chỗ này, không nghệ thuật nào khó hơn nghệ thuật
    nào.
    *
    Ngoài đề, thì PianoKeyboard là môn học vỡ lòng dễ nhất: tư thế thoải mái,
    các nốt các phím đàn đã có sẵn đâu vào đấy rồi, cứ bấm ngón xuống không trúng
    nốt này cũng ra nốt kia, tiếng đàn lúc nào cũng như lúc nào. Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của VietViolin bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

dennyc
    dennyc's Avatar

tự học cũng có thế thôi , chứ như em đang tập mà cứ trầm ngâm suy nghĩ xem cách lên dây thì cũng nản muốn chết !!! tự lên dây quá khá năng hjx hjx
    Nếu Khách thấy bài viết của dennyc bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

sỏi đá
    sỏi đá's Avatar

Trích Nguyên văn bởi l_boy_happy View Post
    Chào các bạn, mình là thành viên mới tham gia vào diễn đàn, hồi còn bé mình cũng đã được tiếp cận với violin rồi, ( Vì mẹ mình là giáo viên dạy nhạc mà !!!! [replacer_img] ). Nhưng mà được khoảng 1 năm thì mình bỏ, và chuyển sang vọc máy tính , giờ đã là sinh viên năm 2 BK-HN khoa CNTT rồi. Bây giờ phải học xa nhà, mình có khá nhiều thời gian rảnh rỗi, có nhiều lúc mình thấy rất buồn, nên mình rất muốn học chơi một nhạc cụ nào đó và mình đã chọn violin ( Suốt ngày ngồi bên máy tính tự thấy cuộc sống của mình khô khan và nhàm chán wa' ) . Giờ mong được các bro chỉ giáo cho các bước cơ bản để học violin như là : vị trí các nốt nhạc trên đàn, các thế tay, cách lên dây....
    P/S : Về phần nhạc lý thì mình cũng tạm ổn rồi ^^ . Mong các bro chỉ giáo nha ( Hi vọng gõ keyboard giỏi cũng nhanh chơi được violin )
    2 câu này đá nhau quá .muốn học thì phải vọc thôi ,thiếu gì chỗ học . nhưng phải mua được đàn đã. đang ở HN àh >
    Nếu Khách thấy bài viết của sỏi đá bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

thuha
    thuha's Avatar

cố gắng lên chắc chwns bạn sẽ thành công. mình cũng đang định học violin nhưng chưa có điều kiện nè va mình cũng đang cố gắng
    Nếu Khách thấy bài viết của thuha bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

VietViolin's Avatar

Tổng số bài đã post
    1.871

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    2.211
    3.064 bài viết!
    Chê bài viết
    3

Tôi học Violin 3 năm, mới gần hết chương trình năm thứ nhất, cũng không thể lên dây được .
    Dù sao, bây giờ có nhiều thứ mà ngày xưa không có như: Internet, tự do buôn bán .
    Vậy bạn chịu khó tìm mua đồ lên dây điện tử đi, thì người điếc cũng lên dây đàn Violin được . Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của VietViolin bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

8. Cảm ơn VietViolin về bài viết này!

solo's Avatar
    Thành Viên

Tổng số bài đã post
    25

Cấp độ: 22 
    Kinh nghiệm: 44.817
    Next Level: 49.025

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    28
    Được cảm ơn 48 lần trong
    15 bài viết!
    Chê bài viết
    0
    Groaned 1 Time in 1 Post

Vài chia sẻ vui với bạn, học violin cũng giống như học võ trong phim kiếm hiệp vậy đó, nghĩa là cần có : tâm pháp và kiếm pháp. ^^
    Đối với môn sinh mới nhập môn, cần phải chú trọng đến rèn luyện tâm pháp. Ở violin, tâm pháp còn quan trọng hơn nữa, nghĩa là bạn cần phải có sự đam mê đích thực và sự siêng năng vừa đủ để tự mình xông xáo tìm tòi và học hỏi những kiến thức và kĩ thuật vỡ lòng của violin. Bạn nghĩ thử xem, để tập kéo được dây buông thôi mà đã mất nhiều tháng đến cả năm mới có thể tạm gọi là "tròn tiếng". Nghĩa là, ban đầu sẽ phải đòi hỏi bạn có một sự kiên định rất lớn. Tự học còn phải kiên định gấp đôi nữa đó bạn, bởi bạn không có một "sư phụ" để đánh thức cái "tâm" của bạn đâu.
    Đó là ý tưởng riêng của mình, có gì sai xin mọi người góp ý để cho diễn đàn ngày càng sôi động hơn.
    @bác VietViolin: cháu vẫn chưa hiểu ý bác nói là học hát giai đoạn vỡ lòng còn khó hơn học vỡ lòng violin. Bác có thể giải thích thêm cho cháu hiểu được không ạ ? Bởi cháu cũng quan tâm đến thanh nhạc, ngoài violin ra. Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của solo bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

VietViolin's Avatar

Tổng số bài đã post
    1.871

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    2.211
    3.064 bài viết!
    Chê bài viết
    3

Học hát và học violin, nếu cả 2 môn đều có thày dạy, thì học Violin sẽ được
    nhìn thấy đàn, thấy nốt bấm, thấy cung kéo, và động tác như thế nào,
    trong khi không thấy được cổ họng, không thấy các động tác từng bắp thịt
    co kéo những chỗ nào trong họng, trong miệng, trong mũi, không thấy áp
    suất và luồng hơi theo cuống thở mà qua khe phát âm . Vì thế học hát khó
    hơn. Tuy thế, nhiều người tự biết hát, thì còn hơn cả thày dạy nữa . Thực
    tế ở ViệtNam ngày xưa, khi chưa có đàn, computer, và Internet, ở các hội
    diễn văn nghệ địa phương, nhiều anh nhiều chị hát rất hay, còn hơn các ca
    sĩ ngày nay nữa . Trên thế giới, cậu bé Robertino Loretti cũng nổi tiếng thế
    giới khi còn là một chú bé con nhà thợ nướng bánh, và chú đưa bánh đến
    tiệm ăn đưa hàng cho cha mẹ. Chẳng có thày dạy hát, mà giọng hát của cậu
    người ta mới nghe đã mê ngay . Trong đám khách đến tiệm ăn, chẳng may
    có một ông trùm thâu băng như cánh Ngọc Ngạn Kỳ Duyên, và mới nghe cậu
    hát, ông này đã có kế hoạch làm ăn lớn.

Như trên tôi đã kể, thì ở những nơi miền quê xa vắng ở Trung Quốc và ở
    Mỹ, người ta cứ kéo Violin chẳng cần thày dạy, riết rồi cũng chơi được .
    Bạn chịu khó tìm trên YouTube với keyword là "fiddle" sẽ thấy . Họ chơi Violin
    không bài bản, không hay, nhưng họ vui vẻ và có cuộc sống hạnh phúc tràn
    đầy âm nhạc họ tự chơi, không cần băng đĩa, thiết bị máy móc . Họ có âm
    nhạc ngay đầu bờ ruộng, trong nhà kho, trên bãi cỏ, vân vân . Tiếng Mỹ nói
    là "go for ít" chứ không đắn đo cân nhắc mãi đâu. Được copy từ: http://hocnhac.net

11. Đã có 4 người gửi lời cảm ơn tới VietViolin về bài viết này!

Visitors found this page by searching for

tu hoc violinhọc violin onlineCach hoc violincach hoc violoncách học violincách tự học đàn violinhọc violin trực tuyếntu hoc violongtự học đàn violintự học violinhoc violin onlinehoc dan violin tren mangcách chọn violintu hoc violin online day hoc violin truc tuyentự hoc violinTự học violoncách học violontự học violincach hoc dan violintự học chơi violincach tu hoc dan violontu hoc vi camhọc đàn violin onlineviolin tu hocphuong phap hoc dan violinhoc violon onlinetự học vĩ cầmtự học vionlinhọc violon onlinetự học đàn violontu hoc choi violinhọc violon

Comment Facebook

View Tag Cloud