kết quả từ 1 tới 10 trên 10

Ðề tài:
Hỏi về bài điệp khúc mùa xuân

songhyekyo's Avatar

Tổng số bài đã post
    2

Cấp độ: 13 
    Kinh nghiệm: 3.570
    Next Level: 4.033

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    1
    Được cảm ơn 0 lần trong
    0 bài viết!
    Chê bài viết
    0
    Đã bị 0 chê trong 0 bài viết.

Default Hỏi về bài điệp khúc mùa xuân

Chào mọi người

Em mới mua cuốn sách "Độc tấu trên đàn keyboard" trong đó có bài Điệp khúc mùa xuân, em xem mãi mà vẫn ko biết cách chơi bài này.

Từ trước giờ em toàn lên youtube coi video người ta hướng dẫn rồi chơi theo, ít khi nhìn sheet nhạc.
    Ai muốn hỏi là nếu muốn thì vào sheet để chơi thì nên bắt đầu học từ đâu?
    Cảm ơn

Xem thêm:

Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của songhyekyo bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

VietViolin's Avatar

Tổng số bài đã post
    1.869

Cấp độ: 47 
    Kinh nghiệm: 6.386.282
    Next Level: 7.172.237

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    2.211
    Được cảm ơn 7.572 lần trong
    3.063 bài viết!
    Chê bài viết
    3
    Đã bị 96 chê trong 88 bài viết.

Học từ bài vỡ lòng .
    Có nhiều phương pháp dạy và học đàn, nhưng phương pháp nào cũng
    tốt để học nhìn bản nhạc mà chơi đàn . Nếu bạn đã từng học ít nhất
    một loại đàn theo kiểu đó, thì học loại đàn thứ hai không nhất thiết
    phải học từ bài vỡ lòng, mà có thể nhảy vào học ngang xương, vẫn
    nhìn bản nhạc mà tập chơi ngón ngay. Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của VietViolin bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

3. Cảm ơn VietViolin về bài viết này!

dattruong_85's Avatar

Tổng số bài đã post
    112

Cấp độ: 29 
    Kinh nghiệm: 201.394
    Next Level: 242.754

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    313
    Được cảm ơn 165 lần trong
    79 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Bác Việt nói có lý đó.
    Độc tấu trên đàn keyboard của Lê Vũ phải ko bạn, nhìn vào thì khó đánh đó (tùm lum hết) độc tấu là phải vậy rồi. Nhưng bạn đã có kiến thức hoặc học qua nhạc lý rồi thì dễ thôi, cứ từ từ mà tập, tập chậm hay lâu gì cũng xong thôi mà.

Nếu bạn chưa học nhạc lý thì có thể đăng ký vào các trường có dạy nhạc mà học nha bạn. Được copy từ: http://hocnhac.net
    thay đổi nội dung bởi: dattruong_85, 05-03-2010 lúc 01:15 PM
    Trái Tim Bình Yên

0908695983

lahandauto's Avatar

Tổng số bài đã post
    403

Cấp độ: 36 
    Kinh nghiệm: 918.489
    Next Level: 1.000.000

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    1.342
    Được cảm ơn 1.683 lần trong
    411 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Trích Nguyên văn bởi songhyekyo View Post
    Chào mọi người

Em mới mua cuốn sách "Độc tấu trên đàn keyboard" trong đó có bài Điệp khúc mùa xuân, em xem mãi mà vẫn ko biết cách chơi bài này.

Từ trước giờ em toàn lên youtube coi video người ta hướng dẫn rồi chơi theo, ít khi nhìn sheet nhạc.
    Cảm ơn
    Bạn muốn đọc được chữ thì trước nhất bạn biết được từng chữ cái và cách ghép vần, rồi muốn đọc 1 câu văn dài thì bạn phải học ghép từng chữ đó lại thành câu- đó là học phổ thông. Còn với âm nhạc: Để đọc được 1 sheet nhạc cũng thế, nếu bạn học và hiểu tên nốt trên từng vị trí khuông nhạc( cao độ) và thời gian ( trường độ)của nốt nhạc đó, kèm theo các ký hiệu qui định khác thì bạn sẽ tự đọc và chơi được ra tay dù bản nhạc đó của nước nào đi chăng nữa- vì âm nhạc là ngôn ngữ chung nhất của cả thế giới mà. Còn nhìn hướng dẫn mà chơi theo thì được gọi là chơi'' Đăng''- tức là nếu có hướng dẫn thì mới chơi theo được, còn tự mình đọc để chơi thì khó hoặc không thể. Nên với câu hỏi của bạn thì câu trả lời đơn giản nhất là: học và hiểu chắc về phần lý thuyết. chúc bạn sớm thực hiện được ý muốn. Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của lahandauto bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

best_guy's Avatar

Tổng số bài đã post
    284

Cấp độ: 33 
    Kinh nghiệm: 519.138
    Next Level: 555.345

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    223
    Được cảm ơn 453 lần trong
    191 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Trích Nguyên văn bởi songhyekyo View Post
    Chào mọi người

Cảm ơn
    Chào bạn songhyekyo !

Nếu như mình nhớ không lầm thì bài Điệp khúc mùa
    xuân nằm trong độc tấu 1 phải không bạn. Mình học
    cũng 6 năm rồi nên không nhớ rõ. Nếu bạn muốn đàn
    đến độc tấu thì bạn phải đi học ở trường ở lớp. Nếu
    tự đàn sẽ hư tay hết đấy. Đây chỉ là lời khuyên thôi.
    Trước hết bạn phải qua quyển phương pháp 1 rồi đến
    phương pháp 2.

Ở phương pháp 1, bạn sẽ được học về cách đọc được
    phổ nhạc. Tất nhiên là từ dễ đến khó, từ C - D - E -
    F - G rồi đến các nốt ở dòng kẻ cao hơn hoặc những
    dòng kẻ phụ thấp hơn. Nếu đã xong quyển này, mình
    tin chắc bạn đã có thể rành hơn về việc đọc phổ nhạc,
    có lẽ đọc được bất cứ bài nào. Bên cạnh đó, quyển này
    sẽ cho bạn làm quen với một số hợp âm đơn giản.

Ở quyển thứ 2, bạn sẽ tập trung hơn về phần luyện ngón
    và các hợp âm khó hơn. Nếu bạn tập trung hơn vào quyển
    này thì mình nghĩ sau khi tập xong. Bạn đã có thể đi show
    đàn được rồi. Bởi vì phần trang bên trái của quyển có dạy
    cho chúng ta cách đệm theo hợp âm nữa. Mình khuyên
    bạn hãy giữ kĩ quyển này nếu đã mua rồi.

Sau khi xong hai quyển phương pháp trên rồi hãy qua độc
    tấu. Độc tấu thì gồm 4 quyển, mình không nghĩ các quyển
    này xếp từ dễ đến khó. Vì nhằm khi quyển 4 có nhằm bài
    dễ hơn quyển 1 nữa đấy.

Về bài Điệp khúc mùa xuân của bạn thì mình khuyên bạn
    nên tập nhiều hơn về phần tay phải. Các hợp âm thì để
    sau hẵn tập. Vì tay phải ở bài này hơi khó, nhất là có
    hơi nhiều dấu hóa ở đầu bài. Đó là phần mình khuyên thôi.
    Còn về bạn, hãy cố gắng lên. Không có việc gì là khó cả.
    Như mình cũng đã từng nản chí trước bài Sonate Ánh
    trăng nhưng vì niềm đam mê, mình đã vượt qua chính
    mình. Giờ đã tập được rồi đấy. Cũng với một ví dụ, nhà
    soạn nhạc lừng danh Beethoven không vì điếc mà từ bỏ
    âm nhạc. Nếu ông ấy không vượt qua nổi đau về đôi tay
    thì cả nhân loại sẽ không có được một bản giao hưởng
    Niềm vui Ode to Joy mà thưởng thức.

Lời cuối cùng: Cố gắng lên nhé bạn songhyekyo !

Chào bạn, rất vui được làm quen.
    Nếu Khách thấy bài viết của best_guy bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

boorin88
    boorin88's Avatar

mình học qua cuốn độc tấu được một thời gian rồi nghỉ, giờ cũng đang tự tập bài điệp khúc mùa xuân. Mình có điều thắc mắc mong có bạn nào biết trả lời dùm: ngày dòng đầu tiên của bài này có chữ Clap rồi tiếp đó là các kí hiệu xxxx (không thể hiện giống được, bạn nào có cuốn độc tấu 1 xem dùm) rồi chữ Cymb có hình thoi bên dưới. Xin cám ơn!
    Nếu Khách thấy bài viết của boorin88 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

dattruong_85's Avatar

Tổng số bài đã post
    112

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    313
    79 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Mình trả lời cho bạn về chữ Cymb có hình thoi bên dưới là câu đó bạn đánh một mình tự do, tay phải đánh tiếng Brass của khóa Sol, tay trái đánh tiếng Bass của khóa Fa ( không start trống ở đây) nó như là một câu dằn vậy bạn. Trong đó có sử dụng phần chia tiếng ra làm 2 đó bạn (Split)

Còn chữ Clap có hình xxx là sao? Trong tiếng Anh Clap có nghĩa là tiếng vỗ tay và bạn sẽ chọn tiếng vỗ tay có trên đàn và cài vào phần memory và đánh theo hình tiết tấu (đòn gánh) đó rồi tới móc đơn.

Thường đánh độc tấu với những bài như vậy mình thường tự làm Intro cho nó chứ không thể nào mà một mình mình thể hiện hết đc và giống đc (nhất là với mấy em nhỏ). Như bạn thấy bài Chú Voi con ở Bản Đôn đấy, nó có phần trống đó đánh 2 tay, tay trái đánh trống tay phải đánh tiếng cồng chiêng thì dễ rồi, nhưng mình vẫn làm cho nó thành 1 Intro và Ending trên đàn để mấy đứa nhỏ dễ học và dễ tập hơn. Khi quen dần mình sẽ cho tập kết hợp 2 tay.

Còn bài Suối Đàn Trưng hay nhất là chỗ làm tiếng suối chảy róc rách và tiếng chim ríu rít có sẵn trên đàn organ (nhưng bạn biết không? Ngày xưa 2 tiếng đó đã được Beethoven miêu tả bằng chỉ với 1 tiếng đàn Piano).

Còn nhiều bài nữa như bài Lên Ngàn đoạn đầu được phối với nhiều âm sắc và âm thanh có trong tự nhiên (được diễn tả trên đàn organ) nghe hay vô cùng.

Bạn có thể tìm mua đĩa độc tấu về nghe và học được nhiều cái hay trên đĩa. Được copy từ: http://hocnhac.net
    Trái Tim Bình Yên

0908695983

bmdiskuteno1's Avatar
    Thành Viên Tích Cực

Tổng số bài đã post
    73

Cấp độ: 27 
    Kinh nghiệm: 141.046
    Next Level: 157.092

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    33
    Được cảm ơn 213 lần trong
    35 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Bạn dattruong_85 ơi, bạn nói ngày xưa Beethoven diễn tả tiếng "suối chảy róc rách và tiếng chim kêu ríu rít" bằng tiếng đàn piano, vậy bạn đang nói đến tác phẩm nào thế, bạn có thể nói cho mình mở rộng kiến thức không? Bạn có thể send link của bản nhạc (hay video) cho mình? Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của bmdiskuteno1 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

bmdiskuteno1's Avatar
    Thành Viên Tích Cực

Tổng số bài đã post
    73

Cấp độ: 27 
    Kinh nghiệm: 141.046
    Next Level: 157.092

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    33
    Được cảm ơn 213 lần trong
    35 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Mà mọi người ơi có ai biết ở đâu bán "Độc Tấu Trên Đàn Organ Keyboard" tập 4 không? Mình vào google tìm mà không thấy, có ai có hình ảnh bìa của cuốn đó không? Mình chỉ biết Độc Tấu 1 có bìa là màu trắng, Độc Tấu 2 là màu hồng, còn Độc Tấu 3 là màu xanh lam nhưng chưa từng thấy Độc Tấu 4 luôn... Được copy từ: http://hocnhac.net
    Nếu Khách thấy bài viết của bmdiskuteno1 bổ ích, hãy bấm nút (Cảm ơn) để khích lệ tinh thần người viết bài!

dattruong_85's Avatar

Tổng số bài đã post
    112

Thư viện
    0
    Uploads
    0
    Cảm ơn!
    313
    79 bài viết!
    Chê bài viết
    0

Mình có 1 cuốn sách tựa là: Cuộc đời âm nhạc của Beethoven. mình mở ra và trích 1 số đoạn trong sách cho bạn đọc:

Một ngày nọ, khi Beethoven vào trong rừng và nghe những âm thanh từ tiếng chim hót ông đã nghe và về làm ngay một bài trong đó có tiếng chim hót (diễn tả tiếng chim bằng cây đàn piano của mình)...
    ... ....
    ... ....
    Trong một lần Beethoven mang 1 chuyện buồn do bị 1 cô gái tước lời cầu hôn. Beethoven đến bên 1 hồ nước, ở đó có tiếng gió thổi, mặt nước hơi gợn lên tiếng sóng lăng tăng trên mặt hồ, 1 chiếc lá lìa cành rơi xuống hồ và được nước cuốn trôi đi, một buổi chiều hoàng hôn khi mặt trời vừa xuống. Ông về nhà với tâm trạng buồn và một tác phẩm về cuộc tình ông ra đời vào thời điểm ấy ... trong tác phẩm có đoạn Beethoven tả cảnh mà ông thấy, ông đã diễn tấu bằng tiếng đàn piano của mình về âm thanh của mặt nước khi nước gợn sóng lăng tăng. (làm cho người nghe cứ như là mình đang đứng trước cảnh ấy khi nghe ông trình diễn) ...

Các tác phẩm trên do ông đánh tự nhiên để diễn tả tâm trạng của đời mình nên Beethoven không viết lại thành bản nhạc.

Còn "Độc Tấu Trên Đàn Organ Keyboard" tập 4 thì bạn phải vào nhà sách chứ, sao lại tìm trên google làm gì.

Trên Thành Phố mình nhà sách nào cũng có mà, dễ tìm lắm bạn ơi! Được copy từ: http://hocnhac.net
    Trái Tim Bình Yên

0908695983

Visitors found this page by searching for

not nhac bai diep khuc mua xuanhợp âm điệp khúc mùa xuânsheet bài điệp khúc mùa xuânhop am diep khuc mung xunhop am bai diep khuc mua xuandiep khuc mua xuan organkhuong nhac diep khuc mua xuandiep khuc mua xuan not nhachop am diep khuc mua xuandiep khuc mua xuan pianobản hòa âm organ bài điệp khúc mùa xuânnghe dan organ bai diep khuc mua xuan tren doc tau quyen 1điệp khúc mùa xuân piano sheetnot nhac diep khuc mua xuandiep khuc mua xuan chorddiep khuc mua xuan nhac co nothop am ogan diep khuc mua xuancách đánh organ bài điệp khúc mùa xuânhttp:hocnhac.net4rumshowthread.php8627-Hỏi-về-bài-điệp-khúc-mùa-xuândiep khuc mua xuan piano sheethop am organ bai diep khuc mua xuannốt nhạc điệp khúc mùa xuânsheet bai diep khuc mua xuannhạc beat điệp khúc mùa xuândiep khuc mua xuan sheet organsuoi mo doc tau organ le vudiep khuc mua xuan co not nhacđiệp khúc mùa xuân trên đàn organnghe dan organbai diep khuc mua xuanxem ban nhac dan piano bai diep khuc mua xuannghe dan organ bai diep khuc mua xuan tren doc tauđệm bài điệp khúc mùa xuânsheet của bài điệp khúc mùa xuân

Comment Facebook

View Tag Cloud